overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 54
    OverclockZone Member tangtam's Avatar

Default ส่งเคลมการ์ดจอแล้วเขาแจ้งมาว่ามันไม่เสียทำไงดีครับ ผมจะทำไงกับชีวิตดี ช่วยด้วยครับ

ปิดกระทู้ครับ!@#$% ได้รับของกลับคืนมาแล้วครับ ใช้งานได้ปกติแล้วครับ ขอบคุณทุกๆๆท่านครับที่ช่วยแนะนำ

ผมมีการ์ดจอรุ่น XFX GTS 250 512 MB ส่งเคลมแล้วศูนย์บอกไม่เสีย

เพิ่งซื้อต่อมาจากท่านหนึ่งในเวปนี้ ใช้ไปได้สักพักมีอาการดังรูป เราก็ไม่รู้ว่าอาการการ์ดเสียเป็นอย่างไร

ได้แต่ถ่ายรูปไว้แล้วส่งไปรษณีย์มาเคลมที่ศูนย์ ทางศูนย์แจ้งมาว่าทดสอบแล้วไม่มีปัญหาอะไรลองเปิดใช้

ลองเล่นกับเกมส์แล้ว ไม่มีปัญหา แล้วที่ผมเปิดเล่นธรรมดาที่ปรากฎดังรูปนั่นการ์ดมันเสียใช่ไหมครับ

ผมต้องทำอย่างไรดีครับ การ์ดกำลังถูกส่งคืนมา

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับผม
    Last edited by tangtam; 15 Jan 2011 at 00:55:24.

OverclockZone Member teerawat90's Avatar

เอารูป ไปยืนยันก็ ดีครับ
    ลองไปใหม่อีกทีคับ
    กิกิ

OverclockZone Member ANUCHA9993's Avatar
    ในกล่อง EMS ..ในซองลงทะเบียน ..และในใจคุณเสมอ

ภาพแตกผมก็เคยเป็น ผมเปลี่ยน WINDOW และ DRIVER ใหม่ หายครับ(ประมาณว่าdriverไม่supportกับwindow)

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

ต้องสำรวจอาการการ์ดด้วยตัวเองอีกรอบครับ

- ต้องหาทางทดลองสลับด้วยตัวเองครับ ให้หาทางสลับการ์ดจอเสียบเครื่องอื่น(เครื่องเพื่อน ถ้าเสียบเครื่องเพื่อนแล้วเป็นก็คือการ์ดจอเสีย) หรือลองสลับจอเสียบดู(ดูว่าจอเสียไม๊)... ทำแบบนี้จะชัวร์สุด

หรือ

- ลองบูตเครื่องกดเข้าBiosเมนบอร์ดดูครับ ทดลองว่าแค่TextModeเพียวๆมันจะแสดงภาพเพี้ยนๆไม๊... ถ้าไม่เพี้ยนแสดงว่าจอไม่เสีย แต่ถ้าเข้าวินโดว์แล้วเพี้ยนก็แสดงอาการคงเกี่ยวกับการ์ดจอ

- ถ้ามีเวลาพอ ให้ลองหาแผ่น ติดตั้ง Windows 7 มาลองบูตแผ่นติดตั้งดูครับ เอาแค่บูตเข้าหน้ากราฟฟิกติดตั้งเฉยๆ ทดลองว่าถ้าเข้าวินโดว์แบบเพียวๆไม่มีไดร์เวอร์อะไรสักนิดเลย มันยังจะเพี้ยนอีกไม๊ ถ้าไม่เพี้ยน...ก็อาจจะมาจากภาคSoftwareของเรา(แต่อาการยับๆแบบในรู้ ไม่น่าเกี่ยวกับไดร์เวอร์เลย)

- ลองดูซิว่า สาย/ปลั๊ก มีการชำรุจหักงอหรือเปล่า อาจลองสลับมาเสียบสายด้วย VGA D-SUB ดูซิครับ (ผมเข้าใจว่าคงเสียบปลั๊กDVIอยู่นะ) ถ้าสลับแล้วหาย ก็เป็นได้ว่า ภาคDVIของการ์ดจออาจเสีย (แต่ช่างของศูนย์หรือช่างที่ร้าน เขาอาจเทสโดยเสียบปลั๊กVGAเลยไม่เจออาการ)

ผมก็คาดคะเนเอานะ คุณต้องหาทางขวนขวายช่วยตัวเองอีกรอบล่ะครับ ลำบากหน่อยนะ
    Last edited by Dokmai; 23 Dec 2010 at 21:21:06.

OverclockZone Member tangtam's Avatar

Quote Originally Posted by teerawat90 View Post
    เอารูป ไปยืนยันก็ ดีครับ
    ลองไปใหม่อีกทีคับ
    กิกิ

ครับผมสงสัยผมต้องลองไปด้วยตัวเองครับ ขนาดยังไม่ได้เล่นเกมส์เลยครับ

Quote Originally Posted by ANUCHA9993 View Post
    ภาพแตกผมก็เคยเป็น ผมเปลี่ยน WINDOW และ DRIVER ใหม่ หายครับ(ประมาณว่าdriverไม่supportกับwindow)
    ผมลองอัพตัวใหม่สุดก็ยังไม่หายครับ

ลงโปรแกรมใหม่มาสองทีล่ะครับ

สเปกเครื่องครับ

CPU : Intel Core i7-950
    M/B : Asus p6td deluxe
    RAM : G.skill 6GB NQ bus 1600
    VGA :GTS 250
    Monitor :SS BX 2450
    Case : Haf 922 red

สเปกเครื่องมันจะมีผลกับการ์ดจอไหมครับผม

[IMG][IMG][/IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

รูปก่อนที่ผมจะเอาการ์ดไปเคลมครับ ปกติเสียบสาย DVI ตลอดครับ ของใหม่ๆสายไม่น่าชำรุดครับผม
    Last edited by tangtam; 23 Dec 2010 at 21:20:56.

OverclockZone Member L Lawliet's Avatar

แล้วลองทำอย่างที่คุณดอกไม้ แนะนำหรือยังครับ

- ต้องหาทางทดลองสลับด้วยตัวเองครับ ให้หาทางสลับการ์ดจอเสียบเครื่องอื่น(เครื่องเพื่อน ถ้าเสียบเครื่องเพื่อนแล้วเป็นก็คือการ์ดจอเสีย) หรือลองสลับจอเสียดู(ดูว่าจอเสียไม๊)... ทำแบบนี้จะชัวร์สุด

หรือ
    ผมว่าอันนี้เห็นผลชัด และแน่นอนดีอ่ะ

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

Quote Originally Posted by tangtam View Post
    ครับผมสงสัยผมต้องลองไปด้วยตัวเองครับ ขนาดยังไม่ได้เล่นเกมส์เลยครับ

ผมลองอัพตัวใหม่สุดก็ยังไม่หายครับ

ลงโปรแกรมใหม่มาสองทีล่ะครับ

สเปกเครื่องครับ

CPU : Intel Core i7-950
    M/B : Asus p6td deluxe
    RAM : G.skill 6GB NQ bus 1600
    VGA :GTS 250
    Monitor :SS BX 2450
    Case : Haf 922 red

สเปกเครื่องมันจะมีผลกับการ์ดจอไหมครับผม

สเปคเครืองที่เกี่ยวครับ...

ไหนๆก็ไหนๆครับ ผมว่าคุณหาทางทะเลาะของคืนเงินกับคนที่ขายการ์ดจอคุณมาดีดว่าครับ มันขายของอย่างนี้มา เขาคงขายทิ้งเสียมากกว่าล่ะครับ... ไปขอคืนของดีกว่าครับ (ถ้าไม่ยอมคืน ก็แจ้งความตำรวจว่ากันไป คนไม่ดีจะได้เข็ด)

OverclockZone Member kadeep's Avatar

อย่างอื่นมันเทพเกิน การ์ดจอเลยน้อยใจ

Quote Originally Posted by kadeep View Post
    อย่างอื่นมันเทพเกิน การ์ดจอเลยน้อยใจ
    แม้ การ์ดจอนะ ไม่ไช่"กิ๊กสาว"ซะหน่อย ^o^

OverclockZone Member xsefiroth's Avatar

ดูจากรูปแล้ว ผม "เดา"
    ว่า สายมอนิเตอร์ น่าจะเสีย ก๊ากๆๆ
    เดาแหลก - -

ถ้าให้ชัดเจนที่สุดก็คือเปลี่ยนเอาการ์ดจอตัวอื่นมาใส่ดูครับ แล้วเอาตัวที่มีปัญหาไปใส่เคืร่องอื่น
    ก็น่าจะรู้ผลแล้วว่าการ์โจอเสียจริงหรือไม่

Quote Originally Posted by Dokmai View Post
    ต้องสำรวจอาการการ์ดด้วยตัวเองอีกรอบครับ

- ต้องหาทางทดลองสลับด้วยตัวเองครับ ให้หาทางสลับการ์ดจอเสียบเครื่องอื่น(เครื่องเพื่อน ถ้าเสียบเครื่องเพื่อนแล้วเป็นก็คือการ์ดจอเสีย) หรือลองสลับจอเสียบดู(ดูว่าจอเสียไม๊)... ทำแบบนี้จะชัวร์สุด

หรือ

- ลองบูตเครื่องกดเข้าBiosเมนบอร์ดดูครับ ทดลองว่าแค่TextModeเพียวๆมันจะแสดงภาพเพี้ยนๆไม๊... ถ้าไม่เพี้ยนแสดงว่าจอไม่เสีย แต่ถ้าเข้าวินโดว์แล้วเพี้ยนก็แสดงอาการคงเกี่ยวกับการ์ดจอ

- ถ้ามีเวลาพอ ให้ลองหาแผ่น ติดตั้ง Windows 7 มาลองบูตแผ่นติดตั้งดูครับ เอาแค่บูตเข้าหน้ากราฟฟิกติดตั้งเฉยๆ ทดลองว่าถ้าเข้าวินโดว์แบบเพียวๆไม่มีไดร์เวอร์อะไรสักนิดเลย มันยังจะเพี้ยนอีกไม๊ ถ้าไม่เพี้ยน...ก็อาจจะมาจากภาคSoftwareของเรา(แต่อาการยับๆแบบในรู้ ไม่น่าเกี่ยวกับไดร์เวอร์เลย)

- ลองดูซิว่า สาย/ปลั๊ก มีการชำรุจหักงอหรือเปล่า อาจลองสลับมาเสียบสายด้วย VGA D-SUB ดูซิครับ (ผมเข้าใจว่าคงเสียบปลั๊กDVIอยู่นะ) ถ้าสลับแล้วหาย ก็เป็นได้ว่า ภาคDVIของการ์ดจออาจเสีย (แต่ช่างของศูนย์หรือช่างที่ร้าน เขาอาจเทสโดยเสียบปลั๊กVGAเลยไม่เจออาการ)

ผมก็คาดคะเนเอานะ คุณต้องหาทางขวนขวายช่วยตัวเองอีกรอบล่ะครับ ลำบากหน่อยนะ

ผมจะลองทำแบบที่ท่านแนะนำครับ แต่ต้องรอการ์ดมาก่อนครับ อิอิ

Quote Originally Posted by L Lawliet View Post
    แล้วลองทำอย่างที่คุณดอกไม้ แนะนำหรือยังครับ

ผมว่าอันนี้เห็นผลชัด และแน่นอนดีอ่ะ

รอการ์ดส่งคืนมาก่อนนะครับท่าน

Quote Originally Posted by Dokmai View Post
    สเปคเครืองที่เกี่ยวครับ...

ไหนๆก็ไหนๆครับ ผมว่าคุณหาทางทะเลาะของคืนเงินกับคนที่ขายการ์ดจอคุณมาดีดว่าครับ มันขายของอย่างนี้มา เขาคงขายทิ้งเสียมากกว่าล่ะครับ... ไปขอคืนของดีกว่าครับ (ถ้าไม่ยอมคืน ก็แจ้งความตำรวจว่ากันไป คนไม่ดีจะได้เข็ด)

เจ้าของเก่าคงอ้างว่าเขาใช้ไม่มีปัญหาอะไรแน่เลยท่าน ผมคิดว่านะ

Quote Originally Posted by kadeep View Post
    ก่อนจะใช้ตัวนี้ๆจริงใช้ msi 465 flash 470 ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยท่าน ผมก็ว่าท่าจะน้อยใจนะ อิอิ

แม้ การ์ดจอนะ ไม่ไช่"กิ๊กสาว"ซะหน่อย ^o^
    นอนกับผมทุกคืนท่าน อิอิ รักมากกว่าแฟนซะอีก อิอิ

Quote Originally Posted by xsefiroth View Post
    ดูจากรูปแล้ว ผม "เดา"
    ว่า สายมอนิเตอร์ น่าจะเสีย ก๊ากๆๆ
    เดาแหลก - -

ถ้าให้ชัดเจนที่สุดก็คือเปลี่ยนเอาการ์ดจอตัวอื่นมาใส่ดูครับ แล้วเอาตัวที่มีปัญหาไปใส่เคืร่องอื่น
    ก็น่าจะรู้ผลแล้วว่าการ์โจอเสียจริงหรือไม่
    สายไม่น่าเสียครับ เป็นของรุ่นใหม่ LED Samsung 24 นิ้ว เพิ่งมาเดือนตุลาครับ ปกติใช้กับmsi 465 flash 470 ไม่มีปัญหานะ

ขอบคุณทุกท่านที่มาแนะนำครับผม ซึ้งในน้ำใจทุกท่านเลยครับ

OverclockZone Member m10621's Avatar
    หลังวัดชัยมงคล แพร่

สงสัย i7 ไม่ชอบ 250 มั้งครับ...อิอิ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

Print รูปไปให้เข้าดู หรือเปิดกล้องให้ดูเลยก็ได้ครับ...

ถ้ากลับมาแล้วทดลองว่าเจอปัญหา ก็คืนเจ้าของเก่าไปครับ เอาเงินคืนเต็มราคาพอ(ไม่ต้องคิดค่ารถ)... ถ้าโมเม ตูแจ้งความ "ฉ้อโกงทำให้ผู้อื่นเสียทรัพย์" คดีอาญา เขาไม่คุ่มหลอกถ่าจะไม่คืนเงินเรา

Quote Originally Posted by m10621 View Post
    สงสัย i7 ไม่ชอบ 250 มั้งครับ...อิอิ
    นั่นสิท่าน เล่นการ์ดระดับกลางไม่ไหวเลยเลยครับ

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    Print รูปไปให้เข้าดู หรือเปิดกล้องให้ดูเลยก็ได้ครับ...

ผมว่าจะลองทำอย่างนั้นดูครับท่าน

ถ้ากลับมาแล้วทดลองว่าเจอปัญหา ก็คืนเจ้าของเก่าไปครับ เอาเงินคืนเต็มราคาพอ(ไม่ต้องคิดค่ารถ)... ถ้าโมเม ตูแจ้งความ "ฉ้อโกงทำให้ผู้อื่นเสียทรัพย์" คดีอาญา เขาไม่คุ่มหลอกถ่าจะไม่คืนเงินเรา
    ออยากทำเหมือนกันครับ แต่มันก็จะเดือนล่ะที่ซื้อมา ไม่ค่อยได้ใช้เลยเสียเวลาไปเคลมก็นานมากล่ะครับ

ขอบคุณทุกๆๆท่านครับผมที่ช่วยแนะนำ

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

ก่อนอื่น ลองดูตามนี้กอนนะครับ

เสียบแต่ยังไม่ลงไดรเว่อร์ มีอาการมั้ย ถ้าไม่มี ลงไดรเว่อร์ดู ถ้าเจอ เตรียมใจได้

ต่อมาลองหาสายอื่นต่อดูก่อน ต่อหัว Analog ( D-sub ฟ้า) ก่อน ถ้าหาย พอร์ท DVI เจ๊ง พวกเทสต์ช่างศูนย์ นิสัยเสีย ชอบต่อ D-Sub ครับผมล่ะโคตรเซ็ง การ์ดจอ ปล่อย ดิจิตอล จอรับ ดิจิตอลได้ ไม่ต่อ ต่อ D-Sub มันจะไปเจอปัญหาได้ไง

ถ้ายังไม่หาย

หลังจากนั้นหาเครื่องคนอื่นลองครับ สายเดิม กับสายไหม่ด้วย ถ้าไม่รอดก็ ส่งกลับ พร้อมบอกอาการไปเลยว่า เนี่ยๆ ทำแบบเนี้ยะๆๆ

ผมเอง 460 ยังเคยเลยครับ โวย สแกนเนอร์ไป 2 รอบ (2 วันติดๆ) ก็ใช้แล้วจอ เหลืองเลย(ฟ้าไม่เหลืองนะ)) เค้าไปเทสต์ก็ปกติ แหม่พ่อคุณ ไม่ลงไดรเว่อร์มันจะเห็นเรอะ ?

จับลงไดรเว่อร์เท่านั้นแหละ เหลืองเลย ไปให้ลองดู เจออาการจริงๆ ยอมเปลี่ยนให้โดยดี

OverclockZone Member kronsittipat's Avatar
    nรุงlnw ดินแดง ห้วยขวาง

ผมก็ซื้อในนี้ครับ แต่อาการคนล่ะแบบ

- เล่นไปสักพัก ภาพแสดงผลมันปรับขนาดกลางยังกระตุก เล่นไปเล่นมาไม่ถึง 3 วันเครื่องดับไปดื้อๆ ตอนแรกนึกว่า PSU เสีย เอา PSU ตัวใหม่มา test Mianboardเสียงร้อง Bios ร้องเป็นเจ้าเข้า เสียงร้องเป็นของ VGA มีปัญหา ส่งเครมกับ DCOM อยู่ 14 วัน ได้ตัวใหม่ ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ (คนรับเครมนี่เค้าพลิกซ้าย-ขวา ตะเเคงการ์ดไปมา ดูอย่างกับเป็นพวก QC)

ถ้ายังก็ถ่ายรูปหน้าจอให้เค้าดูก็ได้นิครับว่ามันแสดงผลภาพเป็นแบบที่ว่า

OverclockZone Member A_kunG's Avatar

ถ้าแก้วิธีตามท่านเรปบนๆแล้วยังเป็นอยู่

ก็ปริ้นรูปไปให้เค้าดูเลยครับ ถ้าเค้าไม่ยอมเคลมแนะนำให้โวยวายเลยครับ พนักงานพวกนี้กลัวเสียงดังอยู่แล้ว

เวลาผมไปเคลมของผมพาแฟนไปด้วย ลองขัดใจแฟนผมสิ แฟนสวดยันปวดฉี่เลย

ของมือสองผมซื้อมาไม่ได้เสียแต่อยากได้ของใหม่ ทำแบบนี้เคลมได้ตลอด

OverclockZone Member ponyz's Avatar
    MRT/ BTS/ the mall bangkae

ถอดออกมายางลบถูขาเสียบดูครับถ้ายังไม่หายส่งใหม่+ปริ้นรูปแปะเลย

หรือไม่ก็มาจากการ oc เยอะไปผมก็เคยเปนตอน oc มากเกินไปมันจะแตกๆแบบนี้เลย พอลด core ก็หายึีครับ

OverclockZone Member khin7710's Avatar

ถ้าการ์ดเสียจริงๆนะครับ พวกนี้คือพวกบั่นทอนให้การซื้อขายของมือ 2 ดูแย่ลงมากๆ

เอาใจช่วยแล้วกันครับ

หวังว่าจะไมไ่ด้รับคำตอบว่า ก่อนส่งไปผมใช้อยู่ก็ไม่มีปัญหานะครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks