overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24
    OverclockZone Member astranagun's Avatar
    ดอนทราย, เพชรบุรี & แคราย, นนทบุรี

Default มีทริกการเลือก CPU ให้เหมาะกับ VGA ไหม

อยากทราบจาก guru ทุกท่านว่ามีทริกอะไรง่ายๆไหมที่จะเลือก CPU ให้เหมาะกับ VGA ให้มีความเหมาะสมกัน
    ผมเข้าใจถูกไหมครับว่าถ้าเล่นเกมแล้วภาพกระตุกๆๆๆนี่ vga ทำงานเร็วกว่า CPU ถ้าเล่นแล้วภาพค้างนี่ CPU ทำงานเร็วกว่า vga
    แล้วถ้าทดสอบทาง software มีตัวใดบ้างครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ

OverclockZone Member L Lawliet's Avatar

รายละเอียดรอท่านอื่นแล้วกันนะครับ

แต่ปกติผมจะเลือกบอร์ด+cpu ก่อน แล้วค่อยเลือก vga

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

เอา กำลังทรัพย์ เป็นที่ตั้งครับ

Super Moderator

ถ้ามีอยู่แล้วก็ลองเล่นเกม เทสเบนซ์มาร์คในเกม ดูค่าเฉลี่ย fps ดูผล แล้วไปเทียบกับคนอื่นที่ใช้การ์ดจอใกล้ๆกัน หุหุ

OverclockZone Member birtbirt_p's Avatar

ดู "งบ" เป็นหลักครับ

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

ยากจริงๆ

kitapat's Avatar
    มหาสารคาม บุรีรัมย์ สระบุรี แฟชั่น

บอก งบ ในห้องจัดสเปก เดี๋ยวเหล่าทวยเทพเค้าก็จัดให้เองครับ

รู้มากมันก็ดีอยู่ครับ แต่สิ่งที่น่ากลัวก็คือ จะซื้อมากตามไปด้วย อาหารญี่ปุ่น ฟีเวอร์ ^ ^"
    Last edited by kitapat; 24 Dec 2010 at 00:19:47.

OverclockZone Member nitan's Avatar

ผม เน้น CPU อ่ะ ถึงหลายคนจะบอก เล่นเกมส์ ให้เน้น การ์ดจอ แต่สำหรับ ผม การ์ดจอผมเปลียนตลอด แต่ cpu ผมใช้ระยะยาวเพราะเปลียนที มันเรื่องยาวทั้ง เมนบร์อด บลาๆ

ดูงบแล้วเลือก cpu ก่อนแล้วค่อยไปดูเมนบร์อดอีกที

วิธี ง่ายๆของผมนะ

มีงบเท่าไร เอา คูณ ด้วย 35% นั่นคือ ค่าตัวลอง CPU
    เช่น งบ 20000 บาท ก็จับคูณ 35% คือ ได้ งบ CPU 7000 บาท ก็คงประมาณ i5 อะไรทำนองนั่น ที่เหลือก็จัดสรร เอาเอง
    Last edited by nitan; 24 Dec 2010 at 00:02:16.

OverclockZone Member

มีทริกอะไรง่ายๆไหมที่จะเลือก CPU ให้เหมาะกับ VGA ให้มีความเหมาะสมกัน?
    -ถ้า cpu ที่ออกมาช่วงหลังๆ เหมาะสมกันไหมเป็นผมจะดูที่บอร์ด
    รอท่านล่าง

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

จริงๆมันเป็นเหมือนกราฟ 3 เหลียมครับ (โดยมีงบอยู่ตรงกลาง)

เราต้องโยกไปโยกมา..
    - เน้นประมวลงาน, เน้นทำงานก็โยกไปทาง CPU
    - เน้นความเสถียร ก็ให้โยกไปทาง Mainboard+RAM ให้เยอะหน่อย
    - เน้นเกม ก็โยกไปทางการ์ดจอ

OverclockZone Member download13th's Avatar

ดู CPU เป็นหลักเลยครับเรื่องเยอะ ไหนจะบอร์ด แรม จุดเชื่อมโยงๆต่างๆ
    VGA เปลี่ยนอันเดียวพอ อยากอัพเกรด อัพตัวเดียวพอ

แต่ถ้าใช้งานเล่นเกมส์ ดูหนัง ไม่ได้คิดจะเปลี่ยนบ่อยๆ ก็จัดให้มันพอกับความต้องการ
    เลือก VGAที่ดีหน่อย แล้วค่อยจัด CPU

OverclockZone Member nitan's Avatar

ตอนนี้แนะนำให้เล่น 4 หัวขึ้นไปนะ ถ้าคิดจะเล่นเกมส์ใหม่ๆ เกมส์สมัยนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อน
    cpu มีผล กับความลื่น พอสมควรเลย บางเกมส์

4 หัว + 56xx ชนะ 2 หัว + 57xx ก็มีนะ ถ้าวัดกันที่ fps

ขาดว่าเกมส์ใหม่ๆทำออกมา จะลองรับการทำงานของ cpu 4 หัวมากขึ้นแน่นอน

OverclockZone Member tangtam's Avatar

แนะนำครับผมใชอยู่

i7 950 กับ msi 465 flash 470 ใช้งานไม่มีปัญหา ยังเสียดายที่ขายไปเร็วเกินไป อิอิ

i7 950 กับ XFX GTS 250 ใช้งานห่วยมาก ดูหนังก็งั้นๆ ทำอะไรช้าไม่สู้คู่แรกเลยครับ (ส่งเคลมการ์ดยังไม่ได้เลย อิอิ)

ต่อไปผมจะลองเล่น

i7 950 กับ 570 แล้วจะมาบอกครับ

แนะนำซีพียูมาก่อน การ์ดตามมาทีหลัง

OverclockZone Member iceberg777's Avatar

CPU ขั้นต่ำ 3-4 หัว ความเร็ว 3.4-3.5 กิ๊กขึ้นไปครับ การ์ดจองบ 2000 ขึ้น(4670 or GT240 UP) เท่านี้ก็ปรับ MEDIUM-HIGH ได้แทบทุกเกมส์แล้วครับ

OverclockZone Member astranagun's Avatar
    ดอนทราย, เพชรบุรี & แคราย, นนทบุรี

เออ......ถ้าเราไม่ดูเรื่องที่ซื้อออกไปละครับ....มีวิธีเลือกยังไงครับ

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

คลาส CPU ไงครับ

ปัจจุบัน ใช้การแยก คลาสเอาครับ โดยที่เป็น ระดับแบบนี้ (ปี 2553)

AMD
    Sampron (ยังอยู่)
    Atlon
    Phenom

นอกนั้นก็จัดระดับด้วย 2 หัว 3 หัว 4 หัว

Intel
    E
    Q
    I
    ครับ จากนั้น เลขต่อท้าย จะเป็นระดับคลาสอีก แต่ อินเทลจะแยกออกไปเป็นหมวด เช่น 2/4 เทียม กับ 4/4 แท้ 4/8 เทียม 6/12 เทียม

ใช้การจัดระดับครับ แล้วทำให้ ทุกอย่าง สมดุลย์กัน
    ก็จะได้เครื่องเล่นเกมส์ดีๆแล้ว

ต่อมาก็ดูที่คล้อค ถ้าเป็น User ทั่วไป ไม่ OC แน่นอน คล้อคเดิมๆ ก็เน้นที่คล้อคแรงๆ มาเลยก็ช่วยได้ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    แอ่ว เจียงฮาย ^^

ทำให้เกิดความสมดุล และ เหมาะสม
    แล้วจะเกิดความเมพเอง 555

ตอนนี้กำลังเล็งการ์ดจอใหม่เหมือนกัน อิอิ ( CPU มีเยอะ VGA เหลือ GTS 250 ตัวเดียวเอง )

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

สมดุลย์จะสร้างพลัง (คุ้นๆเนอะ)

ขอพลังจงอยุ่กับตัวท่าน

May the force be with you!!!!

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks