Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ RAM ดีๆ ที่เข้ากับ M/B P5KPL-AM ให้หน่อยนะครับ + ปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ RAM ดีๆ ที่เข้ากับ M/B P5KPL-AM ให้หน่อยนะครับ + ปัญหา

คอมฯ ผมมีปัญหาเกิดอาการจอฟ้า แล้วก็เกิดค่า stop code มากมาย เช่น
    sysaudio.sys / Dump of physical memory
    0X0000008E / (stop code 0X00000050) Page Fault In Nonpaged Area

ประมาณนี้อ่ะครับ จริงๆ มีมากกว่านี้อีก 2-3 รหัส ผมจดไว้แล้วหาย คือผมนั่งจดจริงๆ นะครับ
    ไม่ได้ยกมาอ้างมั่วๆ ลองส่งไปเคลมแล้ว 2 รอบ แต่กลับมาก็เป็นเหมือนเดิม RAM ตัวเดิม
    ลองใช้ยางลบ ขัดขา RAM แล้ว ก็ยังเมหือนเดิม ลองเอาไดร์มาเป่าฝุ่นแล้วก็เหมือนเดิม
    ลงวินโดว์ใหม่ทั้ง แผ่นโม และแผ่นปกติ ก็ยังเหมือนเดิมครับ

---------------------------------------------

ปัญหาเกิดมาจะ 1 กว่าๆ แล้ว เวลาเปิดคอมฯ มาใหม่้ๆ จะเล่นได้ซักพัก 3-4 ชม.
    ก็จะเริ่มเด้งเข้าจอฟ้า รีสตาร์ทอีกทีก็จะเล่นได้ 1 ชม. หลังจากนั้นก็จะย่นเวลาลงเรื่อยๆ
    จนเปิดไม่ได้ ติดจอฟ้าตลอด ต้องทิ้งเอาไว้ ครึ่งวัน - 1 วัน ถึงจะกลับมาเปิดได้อีกครั้ง
    แล้วก็จะมาวนเข้าอีหรอบเดิม

ผมลองค้นหาวิถีทางแก้ไขมาสารพัด สุดท้ายก็น่าจะเปลี่ยน RAM
    หรือพี่ๆ มีอะไรจะช่วยแนะนำได้รึเปล่าครับ ขอความกรุณาจริงๆ

M/B ผมใช้ Motherboards Intel Socket 775 Intel G31 P5KPL-AM
    http://www.pcresource.co.th/computer...n-p-10167.html
    RAM เจ้าปัญหา OCZ DDR2 PC2-6400 Vista Upgrade 2GB Module---4GB Kit

http://www.ocztechnology.com/product...module_4gb_kit

แต่ตอนซื้อมาใหม่ๆ ก็ใช้ได้เป็นปี เลยนะครับ ก็งงมากๆๆ เหมือนกัน
    Last edited by dejz; 24 Dec 2010, 04:25:50.

ตอนแรกผมเอาไปเคลมกับร้านที่ซื้อมา ก็รอ 1-2 เดือน กลับมาก็ตัวเดิม
    รอบสองไปที่ กทม เองเลย ที่ชั้น 2 พันทิพย์ ศูนย์บริการ ARC ก็รออีก 1 เดือน ก็เหมือนเดิม

ผมเลยเล็ง RAM ของ G.Skill -- G.SKILL F2-6400CL4D-4GBPI-B
    -- G.Skill PC RAM DDR2 4GBPK (2GBx2) PC6400

แต่พอไปดู คุณสมบัติ RAM ที่เข้ากันได้แล้ว กลับไม่มีชื่อ M/B ที่ผมใช้อยู่
    ผมเลยไม่กล้าซื้อเข้ามาลองใช้ดู สุดท้ายเลยต้องขอพึ่งพี่ๆ ในบอร์ด OCZ
    ให้ช่วยเหลือกันหน่อยนะครับ งบ 3,000-5,000 ผมเข้ามาอ่านที่นี้บ่อยๆ
    คราวนี้ผมเลยขอความช่วยเหลือบ้างแล้วกันนะครับ
    Last edited by dejz; 24 Dec 2010, 04:23:36.

Comment

psu อะไรครับ นานรึยัง

บางครั้งกรณี psu เสื่อมนี่มันทำให้เกิดอาการแปลกๆได้นะครับ

ผมเคยเจอสมัยก่อน psuเสีย dial modem ไม่ได้ครับ

แก้จนมึน เปลี่ยน psu หายเฉย

Comment

หันมาใช้ยี้ห้อ Kingston ธรรมดาสิ

Comment

ขอบคุณมากครับ คุณ jakapong และ คุณ nikjaza
          มีใครช่วยแนะนำเพิ่มได้อีกรึเปล่าครับผม ช่วยเหลือหน่อยนะครับ

- ผมใช้ PSU Cooler Master eXtreme Power Plus RS-460-PCAR Power Supply - 460W
          http://www.sybaritic.co.za/store/pro...ducts_id=14873

ไม่ทราบว่าจะเป็นปัญหามั้ยอ่ะครับ หรือยังไง มีวิธีตรวจสอบรึเปล่าครับ

SPEC เครื่องของผม

- Intel R Pentium R 4 Processor 541 supporting HT Technology
          - GeForce 8600 GT - NVIDIA
          - Motherboards Intel Socket 775 Intel G31 P5KPL-AM
          - OCZ DDR2 PC2-6400 Vista Upgrade 2GB Module---4GB Kit
          - Seagate Barracuda 7200.7 SATA NCQ - ST3120827AS (120GB)
          - Barracuda 7200.12 SATA 3Gb-s 500GB Hard Drive
          - Cooler Master eXtreme Power Plus RS-460-PCAR Power Supply - 460W

ยังไงก็ต้องขอวาน ขอให้ช่วยเหลือกันหน่อยนะครับพี่ๆ

Comment

เมนบอร์ดรุ่นนี้รองรับ DDR2 1066(O.C.)/800/667 MHz สูงสุด 4 GB

ไม่รู้ว่าคุณ OC เกินหรือเปล่า มันก็เลยรับไม่ได้ค่ะ
            ไม่ต้องใช้ของแพงหรอก เพราะบอร์ดรุ่นนี้ก็นานพอสมควร เอาแรมธรรมดาใส่ครบ 4GB ก็พอมั้ง

Comment

Originally posted by gnigni View Post
              เมนบอร์ดรุ่นนี้รองรับ DDR2 1066(O.C.)/800/667 MHz สูงสุด 4 GB

ไม่รู้ว่าคุณ OC เกินหรือเปล่า มันก็เลยรับไม่ได้ค่ะ
              ไม่ต้องใช้ของแพงหรอก เพราะบอร์ดรุ่นนี้ก็นานพอสมควร เอาแรมธรรมดาใส่ครบ 4GB ก็พอมั้ง
              +100 ผู้หญิงเก่ง

Comment

Originally posted by gnigni View Post

ผมไม่ได้ OC เลยครับ ใช้แบบ Strandard มาโดนตลอด
                ส่วนเรื่อง RAM ก็ขอบคุณมากครับ จะลองหาๆ ดูต่ออีกซักหน่อย

ปล. Kingston กับ Kingmax ประสิทธิภาพ ตัวไหนดีกว่ากันหรอครับ
                เพราะถ้าจะมองหา RAM ธรรมดาๆ ก็คงมองหา 2 ตัวนี้ ก่อนเป็นอย่างแรก

Comment

Kingston ครับ

Comment

Kingston อีกเสียง
                    ถ้ามีงบแนะนำ G.SKILL

Comment

จากที่หารายละเอียดเกี่ยวกับแรมตัวนี้ เหมาะสำหรับคนที่อัพจาก window xp ไปเป็น vista
                      ไม่ทราบว่าคุณอัพเป็น window 7 หรือเปล่า

1. ถ้าแรมไม่เสีย ช่องเสียบแรมเสีย -*-
                      2. os ไม่เหมาะสม ต้อง xp ไม่ก็ vista
                      3. เท่าที่ดู ถ้า oc ไม่เกิน ทางสุดท้ายก็คือ ฟอร์แมต hd ลง os ใหม่โลด 55555555
                      4. ถ้าไม่หายอีกนะ psu จ่ายไฟพอหรือเปล่า บางทีมันก็เกี่ยวนะ ไฟนิ่ง ไฟตก มีส่วนทั้งนั้น
                      5. ไม่ได้อีก รอท่านอื่นแล้วกัน

ว่าแต่ เสียบแรม หรือการ์ดจอ แน่นหรือเปล่า เสียบไม่แน่นก็มองไม่เห็นแรมนะ สมัยอัพเกรดเองครั้งแรกในชีวิต ใส่แรม+การ์ดจอ กลัวว่ามือจะหนักไป เลยทำแบบเบามือ มันก็ขึ้น dump of physical memory ยังจำได้จนทุกวันนี้เลย

ปล. kingston หรือ kingmax เท่าที่ใช้มา แรมมันเสียยากกกกมากกกกเลยนะ ยี่ห้อไหนก็แล้วแต่กำลังทรัพย์ค่ะ ส่วนตัวเน้นพอประมาณ ยังไงซะ 4-5 ปี ก็ต้องอัพใหม่อยู่เรื่อยๆ
                      Last edited by gnigni; 26 Dec 2010, 05:38:23.

Comment

Originally posted by evilpascat View Post
                        Kingston อีกเสียง
                        ถ้ามีงบแนะนำ G.SKILL
                        +100 % ตามนี้ยี้ห้ออื่นยังไม่เคยลอง
                        ปล. Crucial ผมใช้มาแล้วดีมากเลย ลากไกล ไม่เลือกเมนบอร์ดด้วย

Comment

ลองปรับ Bus Ram ใน Bios จาก Auto เป็น 800 ดูครับ

Comment

ทำไมถึงคิดว่าเป็นที่ ram ล่ะครับ ลองเปลี่ยนแรมตัวอื่นใส่เทสดูแล้วรึเปล่าครับ ว่าอาการที่ว่ามามันหายรึเปล่า ถ้าไม่ ผมคิดว่าอาจจะเป็นอย่างอื่น

ผมก็เป็นอาการคล้ายๆกันหละครับ แต่ของผมจะ restart เลย ไม่ได้ขึ้นจอฟ้า บางทีก็บูทขึ้นมาใหม่ไม่ติด บางทีก็บูทติด บางทีบูทวน
                            เริ่มมาจากที่ใช้ปกติมาตลอด อยู่ๆวันนึงก็เกิดอาการ คล้ายๆกันเลยครับ
                            เปิดคอมฯ มาใหม่้ๆ จะเล่นได้ซักพักไม่กี่ ชม.
                            มันรีสตาร์ทก็จะเล่นได้น้อยลง แล้วร่นเวลาลงเรื่อยๆ
                            จนบางทีหนักขนาดอยู่ที่หน้า BIOS ก็ยังรี สุดท้ายก็บูทวน

สรุปเป็นที่ psu ครับ iCute 650W pro

มาเล่าให้ฟังครับ

Comment

ลองทำตามท่าน #14 ดูก่อนนะครับลองเอาแรมของเพื่อนหรือยืมข้างบ้านลองมาเทสดูก่อนนะครับค่อยตัดสินปัญหาเผื่อเป็นที่อย่างอื่นคุณอาจจะเสียเงินฟรีก็ได้นะครับ

Comment

Working...
                              X