overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member sonkub's Avatar

Default แอบสงสัย intel OC ง่ายไม่เลือก ram แล้วถ้า AMD เล่นแต่อัด x ตามละ ?

ตามเคยเวลาชนกันไม่ลง intel ก็จะบอกว่า OC ง่ายๆ
    แต่ที่ผมเคยเล่นมามันก็ได้แค่ bus 220 แต่เกิน 200 ก็ยากแล้ว แล้วก็ไปเอา x20+ แทน
    ram ก็ x10 ซึ่งมันไม่ใช่อะ

ถ้าเกิดปรับให้ AMD bus ซัก 133-200 ดูบ้างแล้วอัด x20+ ram x10
    มันจะง่ายเหมือนกันมั้ย กับ bus ต่ำๆ แต่อัดแต่ตัว x

ใครที่ปรับ x สูงๆได้ลองให้ทีครับ

ถ้า bus เยอะกว่าก็จะวิ่งได้ดีกว่าถูกต้องมั้ยครับ แต่ก็เห็นอัดแต่ x กันหมด bus น้อยๆ

ผมว่าที่มันตันๆ ram ไม่ไปก็เพราะ bus 300+ นะ แต่ถ้าดันเกิน 300 ได้ก็เร็วขึ้น

OverclockZone Member noppharat's Avatar

แต่ x4 620+770t ud3p+kingston 1066 ลากได้สุดๆ bus 300 =3.9 bus ram 1600 เพิ่มไฟแทบสุดบอร์ด 1.7v.แต่ปรกติจะเล่นอยู่ที่ 293*13=3.8 ไฟ 1.568v. ชอบ amd ตรงนี่แหละ 2.6@3.9 ซิ๊งเดิมเล่น 7 วันติดยังสบาย

OverclockZone Member k-sira's Avatar

สถาปัตยกรรมต่างกันครับ
    แต่ทั้งสองค่าก็มีเสน่ห์ที่ชวนหลงใหล คล๊อกแล้วมีความสุขเท่ากันครับ ^^'
    "คอมของเรา ความสุขของเรา"

OverclockZone Member tawat_kun's Avatar

ผมไม่เคยสนใจเรื่อง OC ได้ง่ายกว่า หรือไปได้ไกลกว่าเลย
    เพราะอะไรนะเหรอ เพราะผมสนใจ ความสมดุลมากกว่า
    อย่างให้ดูง่ายๆ ในโปรแกรม Linx ซึ่งเป็นการทดสอบแบบ Linpack
    ซึ่งรายละเอียดว่า Linpack เทสอะไรอยู่ใน ลิ้งค์
    เอาเป็นว่าสรุปง่ายๆคือ Linpack จะเทสความสามารถในการทำงานร่วมกันระหว่าง CPU Bus RAM I/O
    และ Interconnect ซึ่งมันคือความต้องการในการใช้งานจริงของคอมพิวเตอร์
    ส่วนการเทสประเภทหาค่า pi นั้น ไม่ได้อยู่ในความจำเป็นจริงๆของคอมพิวเตอร์แบบ PC ที่ใช้ในชีวิตประจำวันเลย

สรุปได้ว่า อีกอันนึงบอกว่า ลากไปได้ 4.5 ชิวๆเลยนะ แต่เทส Linx คะแนนออกมา 50+
    ของเราลากได้แค่ 4.0 เอง แต่คะแนนเทสออกมา 70+
    ค่าความถี่ก็เป็นแค่สัญญาณนาฬิกา
    ผลเทสการใช้งานจริงของห้องเราก็มีอยู่หลายๆคนที่ทำมาแล้วเห็นภาพได้ดี

จะว่าไปก็ไม่อยากให้หมกมุ่นอยู่กับคะแนนเทสมากๆ แต่ผมสนใจคะแนนเทสที่มันมีผลกับการใช้งานจริงมากกว่า 3D mark game etc. ส่วนหนึ่งเพราะผมไม่ได้ใช้เล่นเกม อย่างมากก็เวลาว่างๆจะเล่น Hero3 shadow of death
    555+

แต่ส่วนใหญ่คอมผมจะทำงานเกี่ยวกับ Matlab, Labview, Solidwork (Cosmos, Flow) เล่นเน็ต ฟังเพลง ดูหนังคลายเครียดบ้าง

สุดท้าย ลากไกลแค่ไหน ก็ไม่สำคัญ ถ้าไม่ได้เอาปริมาณสัญญาณนาฬิกามาแข่งกัน
    ถ้าอย่างนั้น P4 3.2 ก็ต้องแรงกว่า C2Q 2.0 แล้วล่ะสิ

OverclockZone Member kunayai's Avatar
    อุดรครับ kunayaii@hotmail.com

Quote Originally Posted by noppharat View Post
    แต่ x4 620+770t ud3p+kingston 1066 ลากได้สุดๆ bus 300 =3.9 bus ram 1600 เพิ่มไฟแทบสุดบอร์ด 1.7v.แต่ปรกติจะเล่นอยู่ที่ 293*13=3.8 ไฟ 1.568v. ชอบ amd ตรงนี่แหละ 2.6@3.9 ซิ๊งเดิมเล่น 7 วันติดยังสบาย
    ขอดูผลเทสซิ้งเดิมที่ว่าหน่อยฮับ
    ผมลาก630 640 ไห้ตายยังไงก็ไม่ถึง3.9ซักที เลิกลากแระ -*-

OverclockZone Member boyro's Avatar

Quote Originally Posted by kunayai View Post
    ขอดูผลเทสซิ้งเดิมที่ว่าหน่อยฮับ
    ผมลาก630 640 ไห้ตายยังไงก็ไม่ถึง3.9ซักที เลิกลากแระ -*-
    620+L3 ก็เหมือนกัน มันสุดทางที่12x300 ของข่อยนะ หรือ 13x270 เกินนี้ ตายสนิท

OverclockZone Member sonkub's Avatar

Quote Originally Posted by tawat_kun View Post
    ผมไม่เคยสนใจเรื่อง OC ได้ง่ายกว่า หรือไปได้ไกลกว่าเลย
    เพราะอะไรนะเหรอ เพราะผมสนใจ ความสมดุลมากกว่า
    อย่างให้ดูง่ายๆ ในโปรแกรม Linx ซึ่งเป็นการทดสอบแบบ Linpack
    ซึ่งรายละเอียดว่า Linpack เทสอะไรอยู่ใน ลิ้งค์
    เอาเป็นว่าสรุปง่ายๆคือ Linpack จะเทสความสามารถในการทำงานร่วมกันระหว่าง CPU Bus RAM I/O
    และ Interconnect ซึ่งมันคือความต้องการในการใช้งานจริงของคอมพิวเตอร์
    ส่วนการเทสประเภทหาค่า pi นั้น ไม่ได้อยู่ในความจำเป็นจริงๆของคอมพิวเตอร์แบบ PC ที่ใช้ในชีวิตประจำวันเลย

สรุปได้ว่า อีกอันนึงบอกว่า ลากไปได้ 4.5 ชิวๆเลยนะ แต่เทส Linx คะแนนออกมา 50+
    ของเราลากได้แค่ 4.0 เอง แต่คะแนนเทสออกมา 70+
    ค่าความถี่ก็เป็นแค่สัญญาณนาฬิกา
    ผลเทสการใช้งานจริงของห้องเราก็มีอยู่หลายๆคนที่ทำมาแล้วเห็นภาพได้ดี

จะว่าไปก็ไม่อยากให้หมกมุ่นอยู่กับคะแนนเทสมากๆ แต่ผมสนใจคะแนนเทสที่มันมีผลกับการใช้งานจริงมากกว่า 3D mark game etc. ส่วนหนึ่งเพราะผมไม่ได้ใช้เล่นเกม อย่างมากก็เวลาว่างๆจะเล่น Hero3 shadow of death
    555+

แต่ส่วนใหญ่คอมผมจะทำงานเกี่ยวกับ Matlab, Labview, Solidwork (Cosmos, Flow) เล่นเน็ต ฟังเพลง ดูหนังคลายเครียดบ้าง

สุดท้าย ลากไกลแค่ไหน ก็ไม่สำคัญ ถ้าไม่ได้เอาปริมาณสัญญาณนาฬิกามาแข่งกัน
    ถ้าอย่างนั้น P4 3.2 ก็ต้องแรงกว่า C2Q 2.0 แล้วล่ะสิ
    ผมก็พวกอัดแต่ bus นั่นแหละครับ ปกติก็จะดัน 350+ ตลอด อย่างน้อยก็ไม่เคยต่ำกว่า 300
    แต่ที่อยากรู้คือพวกนั้นเค้าขอแค่เห็นตัวเลข ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าเอาแต่ปรับ x เยอะๆ แล้วจะดัน ram ได้เท่าไร จะลากง่ายไม่เลือก ram บ้างรึป่าว

Drunk's Avatar

ของ AMD บัสปกติจะอยู่ที่ 200

แล้วถ้าลากตัวคูณอย่างเดียว แรม ก็จะอยู่ที่เดิม ทำงานเท่าเดิมครับ แล้วลากไปไกลก็ขึ้นอยู่กับ CPU แล้วล่ะ เพราะว่าแรมไม่ได้ถูกดึงเข้าไปด้วย ส่วนมากคนที่เล่น CPU รุ่น BE ก็จะชอบลากตัวคูณอย่างเดียว แล้วเพิ่มไฟตัวคูณเอา

เอาง่ายๆ แรมตัวที่ถูกที่สุด ปรับบัสเท่าเดิมตลอด ส่วน CPU ลากตัวคูณเท่าไรก็ได้ เท่าที่ CPU จะไปได้ แรม ก็จะจงรักภักดีตลอดไป ไม่งอแง

CPU อยากไป 4.0 หรือ 4.5 แรมก็ไม่งอแง เพราะว่าแรมวิ่งเท่าเดิม

Bookmarks

Bookmarks