overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member Seeds's Avatar

Default สอบถามเรื่องการยกพัดลม CM212+ครับ จะใส่แรมเพิ่มจาก 2แถวเป็น 4 แถว มีปัญหา Ram ติด

สอบถามเรื่องการยกพัดลม CM212+ครับ จะใส่แรมเพิ่มจาก 2แถวเป็น 4 แถว มีปัญหา Ram ติดพัดลม sink ครับ หรือมีวิธีอื่นแก้ไข ช่วยหน่อยนะครับ จะไปซื้อแรมใส่เพิ่มอีก 1-2 วันละ ช่วยสอนวิธียกหน่อยครับ มีรูปยิ่งดีจะได้เห็นภาพได้ง่ายขึ้น

OverclockZone Member Theone555's Avatar

ใส่แรม 2ตัวแรงๆพอ ครับๆ

OverclockZone Member Seeds's Avatar

ถ้าซื้อ 2*4 G มันต้องเสียเงินเพิ่มอีกเยอะเลยครับ จำเป็นต้องใช้ 8 G จริงๆ

OverclockZone Member tommy5600's Avatar

ขยับซิงค์พัดลมให้สูงกว่าแรมครับแต่ขาเกี่ยวแบบลวดเกี่ยวคงขยับไม่ได้ ต้องเป็นแบบพลาสติกครับ
    Last edited by tommy5600; 24 Dec 2010 at 11:25:00.

หน้าตาเป็นไงครับ หาซื้อขอล๊อคพลาสติดได้ที่ไหนบ้างครับ

กลับพัดลมมาอีกด้านได้ไหมครับ

ยังรอคำตอบครับ

OverclockZone Member toppik's Avatar

ลองดูพัดลมตัวบางๆดูยังครับ ของ Scythe ไม่แน่ใจว่าจะช่วยได้มั้ยนะครับ

http://tkcom99.com/product_detail.ph...0&s_cat_id=188

OverclockZone Member beertd's Avatar

เอาแบบไม่เสียตังเพิ่มนะครับ

เอาพัดลมด้านที่ติดเเรมออกสิครับ! ติดข้างเดียว * สอง ข้าง มีค่าเท่ากันครับ!

OverclockZone Member siamauto's Avatar
    อ.เมือง กำแพงเพชร (กลางทุ่งนา) , บางแค

ก็เอาพัดลมไปไว้ข้างหลังคือดูดออกอย่างเดียวก่อนว่าความร้อนต่างกันมากไหม ถ้าไม่ได้จริงๆก็ต้องหาพัดลมตัวบ้างมาใส่ครับ

ของมีอยู่แล้วลองกลับด้านดูเลยครับ

OverclockZone Member

ทางที่ดีเปลี่ยนพัดลมเป็นตัวบางจะดีกว่าครับ

แต่ถ้าไม่อยากเสียเงินเพิ่ม ก็สลับด้านพัดลมไปไว้อีกฝั่ง(ถ้ามีพัดลมด้านเดียวนะ) แล้วสลับด้านเป็นดูดลมร้อนจากซิงค์ออกแทนน่ะครับ ที่ต้องดูดออกก็เพราะถ้าให้มันเป่าเข้า ลมร้อนจากซิงค์มันจะไปลงที่แรมแทน แล้วลองดูว่าอุณหภูมิมันเพิ่มขึ้นมากหรือป่าว ถ้าเพิ่มขึ้นมาคงต้องหาพัดลมมาดูดลมเย็นจากหน้าเคสวิ่งเข้าซิ้งค์แทนครับ ติดไว้แถวๆช่องเสียบ cd-rom

หรืออีกวิธีก็ หมุนซิงค์ให้พัดลมหันไปทางกราดจอแทน(ถ้าไม่ติดกราดจอ) แต่แบบนี้จะเป่าลมร้อนขึ้นฝาบนเคสถ้าเคสที่ไม่มีพัดลมบน แล้วเป็นแบบติดซัพพลายด้านบน ตัวซัพพลายจะร้อนขึ้นมาอีก

ยังไงคงต้องลองหลายๆวิธีแล้วคอยสังเกตความร้อนซีพียูดูด้วยครับ ถ้าไม่ติดขัดอะไรเลือกวิธีที่ง่ายที่สุดคือเพิ่มพัดลมแบบบาง แล้วเอาตัวเก่าไปดูดลมร้อนหลังซิงค์ส่งออกหลังเคสแทนจะดีกว่าครับ

OverclockZone Member Deliveryz's Avatar

หาแรมแบบ ไม่มี sink โหดๆก้ได้นะครับ

ไปซื้อแรมมาใส่เพิ่มละครับ ย้ายพํดลมกลับด้าน ปัญหาก็ตามมาเลยครับ 55+
    1.เครื่องที่เคย Clock ไว้ 4.0 Ghz เปิดไม่ติดครับ ที่เมนบอร์ดร้อง ติดๆถี่ๆเลยครับ เครื่องยังกับจะระเบิด (แอบคิดว่า งานเข้าละตรู)
    2.พัดลมกลับด้าน เป่ามาด้านในเครื่อง เอามืออังดู ร้อนฉิบ(ตายละตรู เครื่องมันจะใช้งานรอดไหมนิ)

สุดท้าย วันนี้ว่าจะลองย้ายกลับไปด้านเดิมดูละ เดี่ยวขยับพัดลมให้ขึ้นสูงกว่าเดิม เมื่อวานลองขาล๊อคเหล็กจนฟิน sink เป็นรอยไปเยอะเลย สุดท้ายก็ทำเป็นจนได้ เพราะไม่ค่อยกล้าลองถึงไม่รู้ว่าใส่ยังไง แต่ก็ดีครับจะได้ใส่เองเป็นสักที 55 ส่วนเรื่อง Clock ไป 4.0 Ghz เหมือนเดิม ยังงมโข่งอยู่เลยว่าจะทำเองได้ไหม แรมที่ซื้อมาเป็นรุ่นเดียวกันมั้ง G-SKILL DDR3/BUS 1333 RL ทั้ง 4 แถว แต่เอา CPU-Z ส่องแรมดู ค่ามันมีแตกต่างกัน ไว้ว่างๆ Screen Capture มาให้ผู้เชี่ยวชาญดูนะครับ ว่าจะทำไงดี ตอนนี้ ใช้ TURBO BOOST ไปก่อน

OverclockZone Member beertd's Avatar

อ่า พัดลมตัวเดียวเอาไม่อยู่หรอ

Bookmarks

Bookmarks