overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member

Default ช่วยทีครับคอมเสียไม่รู้เป็นอะไรครับ

เครื่อง P4 2.6
    ็HD 80 G 1 ลูก 40 G 1 ลูก
    เครื่องไรค์ lg 1
    RAM 512 อย่างละ 1 แถว มีสอง อันรวม 1 G

vga x1650
    Power Supply FINEX 400 (ใช้งานประมาณ 2 ปี)

ตอนแรกก้ใช้งานได้ปกติหลังๆมีอาการเครื่องค้างนิ่งไปเลยผมก็เลยถอด ramไป 1แผงก็ใช้งานได้
    เมื่อวานถอดcpu มาทาซิลิโคนใหม่และก็ติดram กลับเข้าไปเป็น สองตัวรวม 1G
    ใช้งานได้ประมาณ ครึ่งชั่วโมงเครื่องก็ค้างไป ผมก็เลยramถอดออกแต่ก็ใช้งานได้สักพักก็ค้างอยุ่
    เลยถอด HDตัว 8oG ออกอีกตัวใช้งานได้สักพักก็ยังค้างไปเลย
    อาการแบบนี้น่าจะเป็นที่อะไรได้บ้างครับ
    เป็นที่ทาซิลิโคนหรือไม่ครับใช้ซิลิโคนหลอดเล็กๆขายประมาณ 15 บาท

สเปคประมาณนี้ไฟควรจะสักเท่าไรดีครับไม่แน่ใจว่าตัว powerจะเสื่อมไหมครับ
    หรือควรลองเอาการ์ดจอแบบกินไฟน้อยๆมาลองใส่ดูก่อนgf4
    ถขอบคุณครับ

sengkuku's Avatar
    จ.สป. สำโรง-เทพารักษ์

ช่วยดัน...อิอิ

แบบว่าปัญหา..มีไว้ให้แก้
    เป็นได้หลายอย่างจริงๆ...ต้องค่อยๆเทสทีละอย่าง
    เพาเวอร์...เสื่อมแล้วไหมหว่า(เปลี่ยนก็ดี)
    แรม...ส่วนใหญ่จะจอฟ้ากับหาไม่เจอ
    บอร์ด...เป็นไปได้ทุกอย่าง(แฮง,ฯลฯอีกมากมาย)
    ซีพียู...ค้างบ่อยๆ(ความร้อน)
    ฮาร์ดดิส...แบดไหมเอ่ย(บูตแล้วค้าง,ค้างตอนใช้งาน)
    การ์ดจอ...เสียก็เป็น(ค้างตอนบูตเข้าวินโดว,ภาพแตก)
    ไลท์เตอร์...ไม่น่าจะมีผล(ถ้าจะมีก็ตอนลงวินโดวนี่แหละ)
    ฯลฯ...อีกมากมาย(ไฟตก,ดับ,กระชาก)

สู้ๆ...
    Last edited by sengkuku; 24 Dec 2010 at 11:22:04.

OverclockZone Member kmolom's Avatar

ลองลง windows ใหม่ยังครับ

เครื่องค้างลองเช็ค ความร้อนดูครับ ซิลิโคลน ร้านผมก็ใช้ตัวราคาประมาณนี้ยังไม่มีปัญหาเลยนะ

อ้อ ลองยืม แรมเพื่อน ที่มันใช้งานได้จริง มาเทสดูครับ HDD ไม่น่าใช่ครับผม PSU นี้มีส่วนน้อยมาก

ผมเคยเป็นอาการคล้ายๆกันครับ ตอนนี้ผมก็ใช้ P4 3.0 เหมือนกัน
    ผมลองไล่ตามอาการที่คล้ายๆกันนี้ดู สุดท้ายเปลี่ยน พาวเวอร์หายเลยครับ
    อาจจะเป็นที่พาวเวอร์

ปล. ผมเคยถอดแรมออกก็ใช้ได้สักพัก
    ถอดฮาร์ดดิสออกลูกก็ใช้ได้สักพัก
    หรือ บางทีต้องเคลียร์ CMOS ทุกครั้งก่อนเปิดเครื่อง

ลองดูครับ ปัญหามีไว้ให้แก้ ***เออ ไปเข้าแก็ง P4 Club สิครับในนั้นคน(เครื่อง)โบราณเยอะ อิอิ

พาวเวอร์ ควรใช้ประมาณสักเท่าไรดีครับ

OverclockZone Member poowangdee's Avatar
    ทุกๆที่ ที่มีคุณ(อ้วกก)

งบน้อย ใช้วัตต์ละบาทสัก500วัตต์ก็พอ งบมากก็เล่นสัก500วัตต์(80+)(เผื่ออัพเกรดในอนาคตด้วย ไม่อัพก็300เหลือๆ)

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

Power พออยู่แล้วสเปคนี้
    อาการแบบนี้ต้องลองให้หมด ปัญหาอาจเกิดจากอะไรก็ได้ VGAก็ด้วย ส่วนCPUไม่น่าใช่ Ramก็ลองสลับแผงดู อาจมีปัญหาแผงใดแผงนึงก็ได้ สุดท้ายก็ลองลงWindowsใหม่
    ถ้าลองหมดแล้วยังเป็นก็ แสดงว่าเป็นที่Mainboardล่ะนะ

ตอนที่ผมเป็นก็เป็นที่แรมแหละครับ ถอดๆเช็ดๆใส่ๆ ไปมาๆมันก็เล่นได้ปกติ พอนานๆปิดเครื่องไป บางทีม่างเปิดไม่ติดอีกละ ผมเลยไม่ปิดแม่งเลย เอิ๊ก *-*

ผมใส ram ที่ซื้อมาได้ 1 ปี ใส่ไปแล้วบางทีก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับบางทีก็เครื่องค้างเวลาเปิดโปรแกรมหรือทำอะไรหนักๆ
    มันจะมีเสียงดังจากไบออสเตือน เป็นเสียง ปี๊บยาวๆแล้วก็หยุดแล้วก็ดังปี๊บยาวๆแล้วหยุดดังแบบนี้ไปเรื่อยๆผมก็เลยปิดเครื่องและก้ถอด ramแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ ถอดสายพัดลมออกไปด้วยเลยเผื่ยไฟไม่พอก็ใช้งานได้ไม่ีปัญหาอะไร เสียงก็เงียบไป

ตอนนี้ยังไม่ได่ต่อ HD อีกลูกเข้าไป ถ้าต่อแล้วได้ผลเป็นอย่างไรจะมาขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ

OverclockZone Member Sakary's Avatar
    พระสมุทรเจดีย์ ปากน้ำ ซีคอน

ผมว่าpsuเสื่อมน่ะ

OverclockZone Member Luxury_CV's Avatar
    Anาl7 ๏ IiาT@!_

ผมว่า mobo กำลังจะตายครับ- -*

Bookmarks

Bookmarks