overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30
    OverclockZone Member worapon1419's Avatar

Default ผมควรจะซื้อเกมแท้ต่อไปดีมั้ย หรือว่ากลับไปเล่นผี

ก่อนอื่นขอบอกว่า ชอบเกมแท้มากกกกกกกกกกก และไม่เกินกำลังตัวเองที่จะซื้อ

แต่....
    เนื่องจาก เดือนมีนาเมาษานี้ ผมจะเรียนจบแล้ว และจะต้องกลับบ้าน (ปัจจุบันเช้าบ้านและหาเน็ตมาติดเอง)แต่ที่บ้านผมไม่มีเน็ต ถ้าจะบอกว่ากลับไปก็ติดเน็ตเหมือนตอนนี้สิ ขอบอกว่าไม่คุ้มครับ

คือผม กลับไปบ้าน จากนั้น 2 อาทิตย์ผมจะต้องเกณฑ์ทหารโดยการสมัคร คือผมไม่กล้าจับใบดำใบแดง ยอมรับว่าจะกลัวโดน 1 ปี ถ้าสมัครผมจะโดนแค่ 6 เดือน อีกอย่างแม่ก็อยากให้ไปใช้ชีวิตแบบมีระเบียบ แบบลูกผู้ชายดูบ้าง ซึ่งอันนี้เค้าไม่บังคับ แต่ผมตัดสินใจจะเกณฑ์ ทหาร

จากนั้น 6 เดือน เมื่ออกมา ผมก็จะบวชเลย ซึ่งกินเวลาไป 8เดือน (มั้ง)(บวช2 เดือน)

และเมื่อเสร็จอะไรๆ ผมก็จะย้ายไปอยู่ อุตรดิตถ์

และตอนนั้นผมก็ต้องเริ่มทำงานแล้ว อาจจะมีเวลาเล่นน้อย ถึงน้อยมากกกกกก

บางท่านอาจจะบอกว่า ท่านอื่นทำงานล้วก็ยังเล่นได้เลย

แต่ผมกลัวว่า ถึงเวลานั้นผมอาจจะไม่มีเวลาเล่น เพราะ ผมอาจจะมีอย่างอื่น หรืออาจจะไม่ว่าง

ท่านๆว่า นับจากวินาทีนี้ ผมควรจะเล่นต่อ หรือหันกลับไปเล่นผีดีอ่ะครับ

ถ้าเล่นแท้ ผมอาจจะ ซื้อๆๆๆๆๆๆ เรื่อยๆ เกมใหนลดก็ซื้อๆๆๆๆๆๆๆ แต่พอกลับบ้าน เน็ตก่ะไม่มี
    กลัวว่าเมื่อมันอัพเดตแล้วจะเล่นไม่ได้

หรือโหลดผีเก็บไว้โหลดดดดๆๆๆๆๆๆๆ เพื่อตอนที่กลับบ้าน ช่วงที่ว่างผมอาจจะได้ลงเล่นไปพลางๆ

ทั้งหมดนี้ไม่ใช่ว่าผมจะบอกว่าแท้ไม่ดีนะครับ

ขอออกตัวก่อนเลยว่าา ผมชอบเกมแท้แล้ว ราคาก็ไม่แพงงง ออนไลก็สนุก ดีกว่ามานั่งเล่นคนเดียว
    ถ้าผมไม่ชอบคงไม่ซื้อไปหลายเกม

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ด้วยปัญหาข้างต้น จึงอยากจะขอคำแนะนำหน่อยอ่ะครับ ขอบคุณมากครับ

อ้ออีกอย่าง แท้ผสมผีโดนแบนซะด้วยสิ คืออยากจะไปซักทางก่อนเรียนจบอ่ะครับ

OverclockZone Member GuRuNa's Avatar

ผมก็ทำงานแล้วนะ ไม่ค่อยมีเวลาเหมือนกัน เล่นก็เมื่อว่าง มันก็ไม่เป็นไรหรอกคับ

ท่านก็เล่นแต่แบบ offline ไงคับ ยกเว้นเกมส์บางค่ายไม่มีเน็ตหมดสิทธิ์ - -"

ผมว่ายังไงเน็ตมันก็สำคัญแล้วนะสมัยนี้ติดไปเหอะคับ ไม่ใช้เล่นเกมส์มันก็ใช้ทำอย่างอื่นได้

OverclockZone Member NasTaZiO7's Avatar

ไปทหาร ไปบวช ให้เรียบร้อย กลับมาอยู่บ้านทำงาน มีรายได้ ก็ค่อยติดเน็ต หาเวลาว่างหลังเลิกงานเล่นเกมก็ได้นะ

ก่อนไปทหาร ก็เล่นเกมแผ่นแท้ ที่มันไม่ต้องออกเน็ตพลางๆ ไปก่อน หรือจะเล่นผีก็ได้ ไม่มีใครว่า

แล้วก็กลับไปอ่านบรรทัดแรกอีกรอบจ้า

OverclockZone Member thatreech's Avatar

เล่นแผ่นแท้ต่อไป

เกมเพลาลงหน่อย ไม่มีใครว่า แต่สมัยนี้เนตต้องมี ผมนี่ไม่ได้เล่นเกมไม่เป็นไร แต่ไม่ได้เล่นเนตนี่ เหมือนไม่ได้ดูทีวี(คือปกติผมไม่ชอบดูทีวี เล่นแต่เนต) คุณไม่ต้องซีเรียสเรื่องนี้ไปจัดการธุระ ภารกิจ ส่วนตัวให้เรียบร้อย แล้วเรื่องอื่นค่อยว่ากันทีหลัง

ผมก็ทำงานแล้ว ผมก็ยังหาเวลาเล่นเกมได้นะ คือผมพูดตรงๆ ผมพยายามจะเลิก แบบตัดขาดไปเลย เพราะผมคิดว่าเวลาเล่นเกมนี่ผมเอาไปทำงานอื่น ผมได้เงินเพิ่มอ่ะครับ แต่ผมก็ยังเลือกเล่นเกม เล็กๆน้อยๆก็ยังดี อาจจะเป็นเพราะผมโตมาในยุคเบบี้บูมเมอร์ เห็นวีดีโอเกมมาตั้งแต่เด็ก ก็กรณีเดียวกับอ่านหนังสือการ์ตูน ทุกวันนี้เลิกไม่ได้ เพื่อนๆรุ่นผมไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกคน แต่สำหรับผมที่เป็น มันก็ไม่ได้เสียหายอะไร ผมก็อยู่กับมันไปแบบมีความสุข

ผมเชื่อว่าคนรักเกมจริงๆ เขาถึงจะซื้อแผ่นแท้น่ะครับ ไม่ได้หมายความว่าเล่นก๊อปไม่ได้รักเกม แต่เขาอาจจะีัไม่ได้รักแท้

อ่อ อยู่ในค่ายหรือ ในวัด ก็ออนสตีมได้ครับ เชื่อผม
    และถ้าผมเป็นคุณ ผมจะจับใบดำใบแดง เพราะถึงโดนใบแดง ก็อยู่รับใช้ชาติไม่ถึงปีอยู่ดี คือคนที่จบปริญญาเขาไม่ให้เป็นทหารเกณฑ์นานหรอกครับ (อันนี้เพื่อนผมเจอมา ส่วนตัวผม ปีนั้นผมจะจับใบดำแดง ปรากฏว่าคนสมัครเต็ม เพราะคนส่วนมากเขาก็คิดกันแบบคุณ)

สรุป นี่คือบทพิสูจน์เล็กๆน้อยๆว่าคุณรักเกมแค่ไหน?

OverclockZone Member arito's Avatar

คือ จิงๆ มันไม่ได้อยู่ที่ว่าจะเล่นแผ่นแท้หรือผีหรอกคับ
    มันอยู่ที่ว่า เอ้ จะจัดการชีวิตตัวเองยังไง

ไอปัญหาเนี่ย ผมเคยผ่านมาแล้ว แบบเดียวกันเลยละ อย่าไปคิดหรือคาดหวังอะไรมาก อะไรๆก็ไม่แน่นอน ตอนนี้คิดอีกอย่าง พอพ้นทหารมาเราจะคิดอีกอย่าง

OverclockZone Member RacketeeR's Avatar

...อยากจะบอกท่านเอ้นะครับว่า..นี่แหละชีวิตจริงและการต่อสู้กับงาน...สู้ๆนะครับ.......งานการลงตัวแล้ว...ว่างๆค่อยหวนมาจับเกมส์ครับ........สเต็ปชีวิตของท่านเอ้บอกไว้นั้น...ผมคนนึงล่ะผ่านมาหมดแล้วรวมทั้งแต่งงานด้วย..หรือมีครอบครัวนั้นเองครับ......ค่อยๆเป็นค่อยๆไปนะครับ....ปล.ตอนไปเกณฑ์ทหารตอนนั้นผมจำได้ดีครับว่า "ทำไมตูไม่เรียน รด. หว้า!!" .....สุดท้ายล้วงไหได้ใบดำครับ....ชั่วโมงนั้นกดดันสุด......เหอๆ...^^

...ส่วนเรื่องเล่นแผ่นผีหรือแท้...อันนี้ผมว่ามันแล้วแต่สภาพแวดล้อมบ้านเรานะครับ...เกมส์แท้ส่วนใหญ่หลังๆมันต้องลงผ่านเน็ตนะครับ...ทีนี้มันจะลำบากนะครับ...เอาเป็นว่าสะดวกแบบไหนเอาแบบนั้นครับ......ก็ขอเป็นกำลังใจให้ท่านเอ้เรียนจบ...แล้วไปตามสเต็ปชีวิตต่อเลยครับ....คิดทุกอย่างรวดเดียวทั้งหมดมันจะเครียดครับ....ถึงเวลานั้นจริงๆ...มันจะเป็นไปทีล่ะขั้นเองครับ....
    Last edited by RacketeeR; 24 Dec 2010 at 14:39:53.

OverclockZone Member Zansiro's Avatar

Quote Originally Posted by thatreech View Post
    ..อาจจะเป็นเพราะผมโตมาในยุคเบบี้บูมเมอร์ เห็นวีดีโอเกมมาตั้งแต่เด็ก ก็กรณีเดียวกับอ่านหนังสือการ์ตูน ทุกวันนี้เลิกไม่ได้ ..
    เราน่าจะรุ่นเดียวกันนะครับ ความรู้สึกคล้ายๆกัน ตอนนี้ยังอ่านจอมเกบลูอยู่เลย (รอบที่ 10 แล้วมั้ง)

OverclockZone Member holystatic's Avatar

เล่นตามที่ตัวเองเห็นว่าไม่เดือดร้อนตัวเอง เเล้วก็เป็นที่เราต้องการจริงๆดีกว่าครับ...

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ทุกวันนี้ผมเล่นเกมแท้ออนไลน์วันละ1ชั่วโมงครับ เวลามีแค่นั้นจริงๆ
    เกนฑ์ทหารนี่ชิวๆมาก ไม่โดน 555

OverclockZone Member worapon1419's Avatar

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ทำให้ผม ได้เห็นอะไรๆมากเลย

สงสัยต้องค่อยๆที่ละก้าวอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

ชีวิตต้องดิ้นรนกันต่อไป ของผมก็เพิ่งจบครับ ทำงานเหนื่อย แต่ก็พยายามสนับสนุนเกมแท้เหมือนเดิม ถึงแม้จะซื้อแท้แล้วเล่นไม่ค่อยบ่อยก็เถอะ ยังไงก็เหมือนคุณทำงานนั่นแหละครับ คนทำเกมเขาก็ตั้งใจนะจ๊ะ ^^ แต่ถ้าไม่สะดวกก็แล้วแต่ท่านครับ แต่ส่วนใหญ่ผมซื้อแท้ผมก็โหลด Crack นะบางเกมที่มันต้องใส่แผ่นเล่นอะ โคตะระเซ็ง

OverclockZone Member Trojan's Avatar

ไม่เกี่ยวกับมีเวลาหรือไม่มีเวลาเหรอก เกมส์เราเล่นกันตอนว่างๆ เพื่อความสนุก ไม่ได้มานั่งเล่นทั้งวันทั้งคืน

ทำงานหนัก งานเยอะแค่ไหนมันก็ต้องมีเวลาพักผ่อนของชีวิตเราบ้าง ตอนนั้นเราจะเล่นเกมส์ ดูหนัง เที่ยว นอน ก็ได้ทั้งนั้น

ในเมื่อทำงานหาเงินเองได้แล้วก็ควรสนับสนุนของแท้ดีที่สุด เพราะคนที่เขาทำงานในวงการเกมส์ก็ลำบากเหมือนกัน

ผมว่าใน 1 วันต้องมีเวลาผ่อนคลายบ้างน่ะ ไม่งั้นเครียดแย่เลยครับ

แนะนำคอนโซลละกันครับ ถ้าจะคิดจะเล่นเกมส์อย่างจริงจังน่ะ

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

ดีนะ ที่คณะผม จบมา ไม่ต้องเกณทหาร -*-

ผมก้ไม่ได้เรียน รด 5555

ลิมบอก

ผมเอง ตั้งเเต่ปีหน้า ก็จะไม่ว่างยาวอีก 6 ปีครับ หนักกว่าท่านอีก

เพราะตั้งเเต่ปีหน้าไปอีก 3 ปี ผมต้องไปอยู่หอ เเละทำงานที 20-24 ชม นอน 4-5 ชม เเล้วไปทำต่อ บางวันก็ไม่ได้นอนเลย 40 ชมก็มี

ฉะนั้นเรื่องเกมคงต้องพับเก็บไว้ครับ นอนยังไม่มีเวลานอนเลย ไหนจะรายงาน ไหนจะเคส ไหนจะออกชุมชน

จบมาก็ใช้ทุน 3 ปี ไปต่างจังหวัด อินเตอเนทมีรึผปล่าวยังไม่รู้เลย

สรุป ผมไม่ว่างอีก 6 ปีครับ เเต่ผมก็ยังซื้อของเเท้อยู่ครับ สำหรับผม เพราะผมคิดว่ามันไม่เกี่ยวกับว่างไม่ว่าง

ถ้าไม่ว่างซื้อ ก้ไม่ว่างเล่น ไม่เเปลก

เเต่มันคงตลกถ้าว่างเล่น เเต่ไม่ว่างซื้ออะครับ

อันนี้ความคิดผมนะ -*-
    Last edited by sleipnir; 24 Dec 2010 at 16:21:28.

OverclockZone Member bs*wz's Avatar

อย่าพึ่งไปคิดไกลขนาดนั้นครับ ไว้ถึงช่วงเวลานั้นค่อยมาคิดอีกที่ก็ได้ครั บไม่สายหรอก

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ตอนทำงานผมแวะร้านเกมทุกวันนะ มีอันไหนอยากได้แล้วลดราคาก็ซื้อ... แล้วเอามานั่งบูชากล่องเพราะไม่มีเวลาเล่น 555+
    ตอนนี้กลับมาเรียนแล้วเลยขุดเกมที่ซื้อไว้มาเล่น เอาเป็นว่าถ้าอยากเล่นแล้วซื้อไหว และไม่เบียดเบียนรายจ่ายส่วนอื่นก็ซื้อไปเถอะครับ สนับสนุนคนทำเค้าหน่อย พอมีเวลาว่างๆอย่างพวกวันหยุดค่อยเอาออกมาเล่นก็ไม่เสียหายครับ

OverclockZone Member KingRazer's Avatar

ผมว่า มีเนต+เล่นเกมแท้ multi ยังไงก็สนุกกว่าเล่นเกม offline ผีคนเดียวนะ เล่นเกม multi ถึงจะใช้เวลาไปแต่อย่างน้อยก็ยังได้เพื่อน แต่เล่นคนเดียวนี่สิ.. ไม่รู้นะอาจจะเป็นเพราะว่าอายุมากขึ้นแล้วจะมาเล่นเกมคนเดียวเหมือนตอนเด็กมันดูเสียเวลาล่ะมั้ง เดี๋ยวนี้ console ก็ออนไลน์กันได้หมดละ

OverclockZone Member LeOzBeeR's Avatar

ใจเย็นครับท่าน คิดมากไปทำให้เครียดปล่าวๆ ผมว่าท่านรอให้ถึงเวลานั้นก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยคิด

ส่วนตัวผมแค่เห็นกล่องแท้อยู่บนชั้นก็ชื่นใจละครับ (ต่อให้ไม่ได้เล่นก็เถอะ) มันเปรียบเสมือนของมีค่าของผมชิ้นนึงเลยแหละ

OverclockZone Member Draconis's Avatar

เล่นแท้มาแล้วก็อย่ากลับไปเล่นผีเลยครับ
    เล่นผียังไงก็ต้องโหลด แต่แท้ยังมีแบบแผ่นขาย ไม่ต้องใช้เน็ต

อีกอย่างเกมผีพอมันเก่านิดเดียวก็หา Seed แทบไม่ได้แล้ว (เอ๊ะหรือเดี๋ยวนี้เค้า เอาจากเว็บ Joker...กันหมดแล้ว?)
    แต่เกมแท้เก่าๆมีขายเพียบ

OverclockZone Member

แล้วแต่ซิครับ แต่ทำในสิ่งที่ถูกมันผิดตรงไหน?
    จริงอยู่ว่าทำงานแล้วเวลาสนุกสนานกับเกมอาจจะน้อยลง หรือภาระค่าใช้จ่ายที่เราต้องรับผิดชอบอาจมากขึ้น
    แต่ผมไม่เห็นมันจะเกี่ยวอะไรกับการไม่สนับสนุนของลิขสิทธิ์เลยซะหน่อย
    เรื่องเนต อันนี้ไว้จัดการธุระส่วนตัวให้จบ ๆ ไปก่อน พอเสร็จแล้วกลับบ้าน ถ้าจะปักหลักอยู่ที่เดิมก็ติดเนตที่บ้านซะ
    เพราะยังไงยุคนี้คุณขาดมันไม่ได้หรอกถ้ามันเข้าไปถึงที่แล้ว หรือถ้าจะไปอยู่ที่อื่นก็ว่าไป
    แต่ยังไงมันไม่ใช่ของที่จะเฉย ๆ มีก็ได้ ไม่มีก็ได้อีกแล้วล่ะ ยังไงก็ต้องติด ธุระมีให้ใช้แน่นอน ไม่เรื่องบันเทิงก็เรื่องงาน
    ฉะนั้นเรื่องเนตไม่ใช่ปัญหาเลยซักนิดครับ
    เรื่องเกมก็เหมือนกัน เกมก็ซื้อแค่เฉพาะเท่าที่ชอบ เล่นก็เฉพาะเท่าที่เวลาว่างมันมี
    แล้วก็ถ้าเล่นเกมมานานพอควรก็คิดว่าน่าจะรู้ตัวแล้วล่ะนะว่าชอบเล่นเกมแบบไหน ไม่ชอบแบบไหน
    ซึ่งแบบนั้นก็เท่ากับว่าตัวเลือกในการเสียเงินของเราก็จะน้อยลง
    แล้วเผลอ ๆ เอาเข้าจริง ๆ แล้วเวลาเราเล่นเกมในยามว่างอันมีน้อยนิด จะกลายเป็นว่าตัวเลือกเราเหลือแค่เกม หรือ 2 เกมด้วยซ้ำ
    ทีนี้ก็เท่ากับว่าเรื่องค่าใช้จ่ายไม่ใช่ปัญหาอะไร ก็ยืดหยุ่นไปตามรายได้ ตามปัจจัยแวดล้อมอื่น ๆ
    และอีกอย่างสนับสนุนของแท้ไม่เดือดร้อนเบียดเบียนใครครับ
    ผมไม่ได้หมายถึงการเบียดเบียนผู้พัฒนาเกม หรือนายทุน หรือผู้นำเข้าอะไรนะครับ
    ผมหมายถึงบรรดาพนักงานตัวเล็ก ๆ ผู้ประกอบการรายย่อยที่เปิดร้านขายเกม หรือพนักงานที่อยู่ในบริษัทที่นำเข้าเกมมาขายในบ้านเรา
    รายได้จากยอดขายที่มาจากเงินของเราสำคัญต่อคนพวกนี้มากกว่าพวกผู้พัฒนาหรือ Publisher จากต่างประเทศอีก
    เพราะพวกนั้นมันกินเงินค่าลิขสิทธิ์ไปเรียบร้อยแล้วล่ะ เสร็จยอดขายบ้านเราจะทำได้เท่าไหร่ก็ตัวใครตัวมันล่ะ
    Last edited by Some1; 24 Dec 2010 at 22:35:35.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks