Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเป็คราคานี้คุ้มหรือยังครับ ซื้ออาทิตย์หน้าแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สเป็คราคานี้คุ้มหรือยังครับ ซื้ออาทิตย์หน้าแล้ว

คือจากที่ผมได้หาข้อมูลมานานเรื่องคอมพ์ ตั้งแต่เดือน ตุลาคม ผมก็ให้ชาว OCZ จัดเรื่อยๆมา ผมก็เลื่อนเวลาการซื้อไปเรื่อย โดยสรุปแน่ว่าจะไปวันที่ 2 มกรานี้ แต่พอจะซื้อช่วงนี้ ก็ได้รัับคำแนะนำว่าให้รอ 1155 จากหลายท่าน เพราะ 1156 ราคาจะถูกกว่าเดิมมาก แต่ถึง 1155 ออกมาผมก็คงไม่มีปัญญาซื้อหรอกครับ เพราะมันแพงเหลือเกิน แล้วก็ไม่รู้ว่า ราคา1156จะลดสักเท่าไรกัน ก็เลยคิดว่าจะไปซื้อตอนปีใหม่นี่แหละ ก็เลยอยากให้ดูสเป็คว่า มันคุ้มสำหรับเวลานี้หรือช่วงนี้หรือยังครับ

งบ 22,000 นะครับ

CPU::Core i5 760 (1156)................................................6090
    MB::GIGABYTE P55-UD3L................................................3250
    VGA::GIGABYTE GTX460 1GB OC.....................................6600
    HDD::WD5000AAKS SATA ............................................1190
    RAM::G.SKILL DDR3 4RL/1333 (2GBX2) CL 9-9-9-24 .........1950
    PSU::Scythe Strong 600W 80Plus ...................................2250
    CASE::TT V3 BE............................................................1200

= 22,530 ราคานี้ ไม่รวม DVD นะครับ เพราะของเก่าเพิ่งซื้อตอนต้นปีนี้(2010)

อยากให้ชาว OCZ ตอบคำถามให้หน่อยครับ
    1.สเป็คข้างต้น ใช้เล่นเกมออฟ ทำงาน เหมาะสมหรือยังครับ
    2.จะมีของอะไรที่พอจะลดได้ เช่น PSU มันจะเกินความจำเป็นไปหรือเปล่าครับ หรือว่าดีแล้ว
    3.มีงบ +1000 ซื้ออะไรเพิ่มเติม หรือเปลี่ยนอะไรดีครับ

แล้วก็คำถามส่วนตัวที่ผมไม่เคยซื้อคอมพ์นะครับ
    1.ให้เขาลงวินโดวส์ไม่แท้ให้ได้หรือเปล่าครับ แล้วเขาจะมีให้ หรือเราต้องซื้อเองครับ

ยังไงๆ ก็ฝากคำถามไว้กับบอร์ดนี้หน่อยแล้วกันครับ
    ขอบคุณครับ

ปล.บางคนอาจจะคิดว่าผมทำไมกว่าจะซื้อคอมพ์สักเครื่องนึงทำไมดูนานจัง ก้จริงๆแล้วผมก้อยากซื้อตั้งนานแล้วละครับ แต่ก่อนหน้านี้การเงินไม่สะดวกเล็กน้อย แต่ตอนนี้มีแล้ว แต่ก็ยังอยากตรวจสอบให้แน่ใจว่ามันโอเคหรือยัง เพราะในการซื้อคอมพ์ของผม ผมต้องดูว่า มันคุ้มค่าเงินที่เสียไปที่สุดหรือยังครับ
    Last edited by wham2539; 25 Dec 2010, 21:30:31.

ลงตัวทุกอย่าง
    มีงบ +1000 ซื้อซิ้งค์ครับ CM212+ 900

Comment

ตามนั้นเลยครับ

Comment

ขอบคุณครับ ตอบไวมาก

Comment

ลืมตอบเรื่องวินโดว์
          ร้านใหญ่ๆหน่อย จะไม่ลงให้ครับ กลัวโดน
          ถ้าหาโหลดได้ก็โหลดมารอก่อนได้เลยครับ

Comment

^
            ครับ

Comment

ดูจากสเปคแล้ว เข้ากันดีครับ ตอบสนองได้ทุกๆความต้องการในระดับกลางๆได้หมดแล้วครับ

ส่วนงบอีก1000ถ้าต้องการอัพอะไรเพิ่ม คิดว่าน่าจะไปอัพHDDมากกว่านะครับ
              500ใช้แปปๆก็เต็มละ เว้นแต่จะมีของเก่ามาช่วยเก็บอีก

ดูจากการตัั้งคำถามแล้วคิดว่า คุณคงไม่ถนัดเรื่องของการOCแน่นอน
              จึงไม่แนะนำให้อัพเกรดพวกแรมหรือซิ้งค์ครับ เนื่องจากไม่มีความจำเป็น
              ซื้อของดีมาไม่ได้ใช้งาน ก็เหมือนกับใช้ของเดิมๆราคาถูกๆเท่ากันครับ

Comment

ผมว่า เปลี่ยนแรม เอาเป็นบัส 1600 จะสวยกว่าครับ

Comment

ตอบคำถามนะครับ

1.สเป็คข้างต้น ใช้เล่นเกมออฟ ทำงาน เหมาะสมหรือยังครับ
                  - ดีแล้วครับ เห็นด้วย 100%

2.จะมีของอะไรที่พอจะลดได้ เช่น PSU มันจะเกินความจำเป็นไปหรือเปล่าครับ หรือว่าดีแล้ว
                  - ไม่ต้องลดครับ เพราะการ์ดจอ GTX460 กินไฟมากพอควร เผื่อ ๆ ใว้แบบนี้ดีแล้ว

3.มีงบ +1000 ซื้ออะไรเพิ่มเติม หรือเปลี่ยนอะไรดีครับ
                  - รายการเปลี่ยนนั้นไม่มีแน่นอน ,,หากจะซื้อเพิ่มก็ (อาจจะ) เป็น Heatsink เผื่อระบายความร้อน CPU
                  แต่ผมคิดว่าเก็บเงินใว้ดีกว่า heatsink ไม่จำเป็นในชุดที่ไม่ได้ overclock ครับ

4.ให้เขาลงวินโดวส์ไม่แท้ให้ได้หรือเปล่าครับ แล้วเขาจะมีให้ หรือเราต้องซื้อเองครับ
                  - ร้านใหญ่ ๆ ดี ๆ จะไม่ทำให้ครับ และเค้าก็ไม่มีให้เราด้วย ต้องซื้อเอง (แผ่นละเมิดลิขสิทธิ์)
                  ผมแนะนำว่าลองศึกษาการติดตั้งเองดีกว่า หาเวลาว่างซัก 1 วันเต็ม ๆ ทดลองทำดูครับ
                  หากผิดพลาดไม่มีอะไรเสียหาย แค่เสียเวลาเท่านั้นเอง

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมก็ไม่ได้ OC จริงๆน่านแหละ ก้คงจะไปอัพ HDD อย่างที่ท่านว่านั่นแหละครับ

Comment

แรมเปลี่ยนเปน G.Skill 1600 2*2GB RM น่าจะสวยกว่านะ

VGA::GIGABYTE GTX460 1GB OC...................6600 <<< ราคามันลงแล้วหรือป่าว - -"

Comment

Originally posted by c0miCal View Post
                        แรมเปลี่ยนเปน G.Skill 1600 2*2GB RM น่าจะสวยกว่านะ

VGA::GIGABYTE GTX460 1GB OC...................6600 <<< ราคามันลงแล้วหรือป่าว - -"
                        ผมดูจาก Tk ครับ ที่อื่นไม่ทราบเหมือนกัน

Comment

เปลี่ยนแรมกับVGA

G.Skill 1600 2*2GB RM 2600

EVGA GTX 460 1GB DDR5 SuperClocked 5900

Comment

gigabyte gtx460 1G jib เหลือ 5950 ครับ

Comment

Originally posted by independent131 View Post
                              gigabyte gtx460 1G jib เหลือ 5950 ครับ
                              ตัวนี้เป็น se ไม่ใช่หรอครับ

Comment

Working...
                              X