overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member peach_7's Avatar

Default สอบถามหน่อยครับ

คือว่าเครื่องผมมันมีปัญหาอะครับ มันจะค้างอะครับเวลาเล่นเกมส์

แต่ลองกดปุ่ม numlock ยังกดได้อยู่ทิ้งไว้สักพักมันก็ค้างกดไม่ได้แล้วครับ

มันเป็นอะไรเหรอครับอะไรเสีย

ถ้าเปิดเครื่องเล่นเน็ตปกติก็ไม่เป็นอะไรครับ

ก่อนหน้าเล่นเกมส์มันก็ไม่มีปัญหาอะไรครับแต่ตอนนี้ก็เป็นอย่างที่บอกอะครับ

เป็นทุกเกมส์เลยด้วยสิ =="

OverclockZone Member min007's Avatar
    PHUKET. ผมไม่ชอบโกงใครและคนอย่ามาโกงผม

หลายอย่างครับ อาจเป็นเรื่องของความร้อน Ram VGA PSU Windows หรือแม้แต่ตัวเกมส์ คงต้องไล่ดูทีละจุดครับ เริ่มจาก ทำความสะอาดDisk cleanupหรือDisc fragment HD (Hardware ) คือเป่าฝุ่นนั่นละครับ ถอดแรมมาจัดการเอายางลบขัดขาซะ ขัดตามแนวทองแดงนะอย่าขัดขวางแนวมันเป่าฝุ่นพัดลม cpu กำจัดฝุ่นหรือสิ่งสกปรกต่างๆ เพื่อให้การระลายลมมันดีขึ้น เปลี่ยน Driver vga ซึ่งของคุณเป็น ATI โหลดจากเวบมาเลยดูรุ่นให้ตรง ท้ายสุดก็ลงวินโดวส์ใหม่หากไม่เป็นคงจะต้องฝึกฝนเอาครับสอบถามได้จากหลายๆเวบ ดูจากที่คุณไปถามถึงพันทิพ ที่นั่นคนเก่งๆมีน้ำใจเยอะครับที่จะช่วยเหลือ ท้ายสุดหากไม่หายคงจะเป็น HW ตัวใดตัวหนึงอาจจากเราไปวะแล้วจุดนี้ผมขอเดาว่า VGA ไม่ก็ HD แย่สุดก็คง MB เพราะการที่จอฟ้าบ่อยๆเครื่องจะไม่ได้ถูกปิดอย่างถูกวิธีอุปกรณ์ที่น่าห่วงก็คือ HD เนื่องจากหัวอ่านยังไม่ได้ถูกปิดใช้งานจากระบบ ท้ายที่สุดหากว่าอุปกรณ์บางตัวมันต้องจากเราไปจริงๆและต้องอัพคอมใหม่ เลือกซื้อ PSU ที่มันพอใช้ได้คุณภาพดีๆหน่อยนะครับ หัใจของเครื่องไฟฟ้าก็คือการจ่ายไฟถ้าไฟมันนึ่งอุปกรณืทุกอย่างมันก็จะปลอดภัยไปด้วย ยกตัวอย่างไฟในบ้านถ้าไฟตกไฟกระชากบ่อยๆเครื่องใช้ในบ้านก็เสียหายตามไปด้วยเครื่องคอมก็เช่นกันครับ สุกท้ายที่สุดที่อยากจะแนะนำคือศึกษาวิธีการแก้ปัญหาและทดลองทำด้วยตัวเองดูอาจจะยากในตอนแรกแต่ถ้าทำเป็นแล้วมันมีประโยชน์กับตัวเราเองมากครับ อย่างน้อยที่สุดคงไม่ต้องไปฟังคำที่ช่างพูดว่าเลิกเล่นเกมส์ออนไลน์ แต่ จริงๆผมเองก็รู้ไม่มากนักแต่ก็อยากช่วยครับ
    ผมคิดว่า
    1.Hard diskครับ
    2.mainboard

OverclockZone Member peach_7's Avatar

อ่านดูยัง งง ครับ ผมไม่ได้จอฟ้าครับ

ผมลองขัดๆแรมดูท่าทางมันจะหายแล้วครับเดียวลองดูก่อน ส่วน PSUกับVGAผมพึ่งซื้อมาใหม่มันคงยังไม่รีบกลับบ้านเก่าครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำำแนะนำ เดียวลองใช้งานดูครับว่าดีขึ้นไหม

อ่อ ผมชอบเล่นออฟไลน์มากกว่าออนไลน์ครับ

OverclockZone Member ARSURA's Avatar

อาจจะเกิดจาก OS หรือ อุปกรณ์ภายในเครื่อง บอกสเปคมาหน่อยก็ดี

cpu p.4 3.06
    vga x1650 pro
    ้hd 160 gb
    ram 1 gb
    psu 500 w

ตัวนี้ที่เป็นครับ

Bookmarks

Bookmarks