overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36
    OverclockZone Member theupflo's Avatar

Default OS มีผลต่อ ค่าFPS จริง รึ?

ระหว่าง 7 กับ XP อันไหนจะเล่นเกมส์ได้ลื่นกว่ากัน? แล้วOS มีผลจริงม๊อยยย

OverclockZone Member minixp's Avatar

สำหรับผมมีนะครับ เคยเล่น เกมส์ wheel man บน winxp ได้ fps น้อยกว่า win 7 ครับ เเต่ไม่มากเท่าไหร่ ผมคิดว่า win 7 มันดึงประสิทธิภาพของ vga ใหม่ ใหม่ ได้ดีกว่า win xp นะ
    เเล้ว driver เเลดูจะเสถียรกว่าด้วย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    แอ่ว เจียงฮาย ^^

Quote Originally Posted by minixp View Post
    สำหรับผมมีนะครับ เคยเล่น เกมส์ wheel man บน winxp ได้ fps น้อยกว่า win 7 ครับ เเต่ไม่มากเท่าไหร่ ผมคิดว่า win 7 มันดึงประสิทธิภาพของ vga ใหม่ ใหม่ ได้ดีกว่า win xp นะ
    เเล้ว driver เเลดูจะเสถียรกว่าด้วย
    ท่าทางจะไม่เหมือนกันแหะ
    เท่าที่ลองมา XP fps พุ่งกระจายเลย --*

OverclockZone Member gravidon's Avatar

จริงป่าวไม่รู้ไม่แน่ใจ แต่ผมเปลี่ยนจาก xp ไป 7 เล่น dirt 2 fps พุ่งพรวดเลยครับ
    จากนั้นก็ไม่เคยกลับไปแตะ xp อีกเลย
    แต่ก็มีบางเกมที่ลงแล้วกระตุก fifa 11 เนี่ย วิน 7 กระตุกงึกๆ
    Last edited by gravidon; 24 Dec 2010 at 19:01:04.

OverclockZone Member

เครื่องผม 5670 เพิ่งถอยมา

fifa 11 ตุก call ก็ตุก แต่นิดๆมันเล่นแล้วปวดตามากเปนที่ไรคับ

ของผม win 7 32 bit

อย่างเซง เป็นที่window7 ป่ะผมจะได้ไปเปลี่ยนเปน xp

cpu intel e6300 2.8 Ghz ram 4 gb

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

ก็ถ้าเกมไหนมันเป็น DirectX10/11 ก็ใช้ xp เล่นไม่ได้

ถ้าเกมนั้นเป็น DirectX9 อันนี้ XP ก็ได้เปรียบ..

- XP ได้เปรียบตรงที่ไม่มีโปรแกรมเล็กย่อยอะไรมาจุกจิก
    - แต่ลองใช้ XP SP3 ซิครับ เราก็จะรู้สึกว่า XP ตัวนี้อืดจัง
    - ทางกลับกัน ลองติด Win7 แล้วถอด/ปิดทุกอย่างที่ไม่จำเป็นให้หมด ปิดAero, ปิดSearchIndex, ปิดfirewall, ปิดdefender, ปิดอะไรได้ก็ปิดมันให้หมด... แล้วคุณก็จะพบว่า Win7 นี่ก็เร็วดี

มีหลายอย่างที่ Win7 เร็วกกว่า/ดีกว่านะครับ มันเร็วกว่าด้วยเทคนิคใหม่ ที่XPไม่มี
    - เปิดโปรแกรมที่เคยเปิดแล้ว(เปิดซ่ำ)ได้เร็วกว่า
    - อาการเพี้ยนต่าง Win7 อึดกว่า... เช่น ไดร์เวอร์เพี้ยนตรูก็รีโหลดไดร์เวอร์ใหม่ได้ ในขณะที่XPหากมีอะไรเพี้ยนตรูจอฟ้าไว้ก่อน
    - อีกอย่างที่ XP ไม่สามารถเทียบ 7 ได้เลย คือ การเปิดเครื่องข้ามวันข้ามคืน อันนี้ชัดเจนว่า Win7 ชัวร์กว่าเยอะๆ

แต่มันก็ตามยุคสมัยล่ะครับ..
    - ถ้าคุณมี Pentium4 หรืออะไรใกล้ๆนี้ มีแรมสัก512MB แบบนี้ XP ดีกว่า
    - แต่ถ้าคุณมี i7-970 ติดแรม 12GB อย่างงี่ ก็ต้องลง Windows 7 ล่ะถึงจะดีกว่า

*แต่เอาที่แน่ๆไม๊ครับ... ผมว่าของแน่ๆก็ Vista ล่ะห่วย..จริง..ฟันเฟริม

OverclockZone Member zeldaza's Avatar
    บางประอิน,นวนคร,ฟิวเจอร์,เซียร์รังส

ตามนั้น

OverclockZone Member burnsarm2's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ท่าทางจะไม่เหมือนกันแหะ
    เท่าที่ลองมา XP fps พุ่งกระจายเลย --*
    ครับ เท่าที่ลองมา
    GTA IV
    xp ได้ 45+
    win 7 ได้ 30 หน่อย ๆ

OverclockZone Member moosaa's Avatar

น่าจะด้วยหลายๆปัจจัยด้วยนะ ผมว่า..

OverclockZone Member Trojan's Avatar

Linux จงเจริญ

OverclockZone Member nitan's Avatar

หลังจากโง่งมงาย xp มานานแสนนาน ก็พบ ทางสว่าง windows 7 ดีกว่าเยอะเลย เรื่อง ram ก็จัดสรร ดีมากไม่เหมือน xp ต้องมานั่งรีเครื่อง ให้ตายเถอะ

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ตามนั้น....

OverclockZone Member hybrid7617's Avatar

เหมือนเคยมีรีวิว OS นะ
    เอามาเทียบเบนช์มาร์คกัน
    Vista คะแนนดีสุด ถ้าจำไม่ผิด รองลงมาก็ Win7

OverclockZone Member gravidon's Avatar

Quote Originally Posted by janyampai View Post
    เครื่องผม 5670 เพิ่งถอยมา

fifa 11 ตุก call ก็ตุก แต่นิดๆมันเล่นแล้วปวดตามากเปนที่ไรคับ

ของผม win 7 32 bit

อย่างเซง เป็นที่window7 ป่ะผมจะได้ไปเปลี่ยนเปน xp

cpu intel e6300 2.8 Ghz ram 4 gb
    call black op ป่าวครับ อันนี้มันตุกที่ตัวเกมครับ

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

Quote Originally Posted by hybrid7617 View Post
    เหมือนเคยมีรีวิว OS นะ
    เอามาเทียบเบนช์มาร์คกัน
    Vista คะแนนดีสุด ถ้าจำไม่ผิด รองลงมาก็ Win7
    >_< อาจแค่ผลเทสนั้นๆล่ะ ส่วนการใช้งานโดยรวมนั้น Vista ไม่ได้ดีเลย... (Vista..เหมือนทำไม่เสร็จ ส่วนWin7..คือเสร็จแล้ว)

OverclockZone Member Momo's Avatar

Quote Originally Posted by burnsarm2 View Post
    ครับ เท่าที่ลองมา
    GTA IV
    xp ได้ 45+
    win 7 ได้ 30 หน่อย ๆ
    ของผมกลับกันแหะ เล่น win 7 เกมนี้ลื่นกว่าเยอะเลย

OverclockZone Member burnsarm2's Avatar

Quote Originally Posted by Momo View Post
    ของผมกลับกันแหะ เล่น win 7 เกมนี้ลื่นกว่าเยอะเลย
    xp ผมลองเอา Frap มาจับดู มันวิ่งประมาณ 45 - 56
    win 7 ได้ประมาณ 25 - 56
    แต่เล่นจริง ๆ เหมือน win 7 จะเล่นได่ลื่นกว่า ไม่ค่อยสะดุด
    xp มีอาการ กระตุกเป็น ช่วง ๆ ยัง งง อยู่

OverclockZone Member nirgilis's Avatar

จำได้ว่าเคยมีเวปเปรียบเทียบ windows7 ได้คะแนนมากกว่า แต่ใช้จริงก็ไม่ได้รู้สึกแตกต่างเลย

OverclockZone Member wham2539's Avatar

สรุป ผมคิดว่าไม่เกีี่ยวกับ os นะครับ

OverclockZone Member hybrid7617's Avatar

Quote Originally Posted by Dokmai View Post
    >_< อาจแค่ผลเทสนั้นๆล่ะ ส่วนการใช้งานโดยรวมนั้น Vista ไม่ได้ดีเลย... (Vista..เหมือนทำไม่เสร็จ ส่วนWin7..คือเสร็จแล้ว)
    Vista ออกมาตายรัง
    แต่ผมอ่านรีวิวต่างประเทศ เค้าบอกทำงานกราฟฟิคได้ดีกว่าจริงๆนะครับ
    แล้วก็อีกอย่างคือจุดเด่น Security สูง คนใช้รำคาญ เตือนโน่นเตือนนี่ หนักกว่า 7 อีก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks