overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member natsmartbo's Avatar
    ด่านช้าง สุพรรณบุรี

Exclamation ใครยังพอมีลิ้งค์ หรือ กระทู้ ของการบริโภคไฟซีพียูบ้างครับ

พอดีว่าจำคำค้นไม่ได้ อะครับ ที่อยู่ใน wikipedia อะครับ

ที่รวบรวมการกินไฟของซีพียูรุ่นต่างๆ ใครมีก็ขอหน่อยนะครับ ^^

ขอบคุณครับ

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

มาดูเพื่อน รุ่นน้องตั้งกระทู้

OverclockZone Member natsmartbo's Avatar

อิอิ ดันนิด

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ไปตั้งห้องIntel หรือAMDครับ ปกติมีชาร์ตมาให้ดูเนืองๆ

OverclockZone Member tawat_kun's Avatar

ลองคำค้น
    CPU Power Consumption

OverclockZone Member gviewweb's Avatar

Gview มีครับ คุณจะเอา ค่ายใหน และ series ไหนครับ

OverclockZone Member tk_bank's Avatar

นี้ครับ ลองดู

http://extreme.outervision.com/psucalculatorlite.jsp

http://en.wikipedia.org/wiki/List_of...er_dissipation <<< เจอแล้วครับ

OverclockZone Member m shifu's Avatar

tdp คือ วัตต์ที่ทนได้ ไม่ใช่การกินไฟหรือบริโภคไฟนะ เหมือน resistor 1 w นะ
    ส่วนกินไฟเท่าไหร่ ก็แล้วแต่สถานะตอนนั้น และแล้วแต่ตัว เบอร์เดียวกันแต่ละตัวกินไฟไม่เท่ากัน

โดยทั่วไป เค้าต้องออกแบบระบบระบายความร้อนเผื่อไว้
    เผื่อมาก ก็แสดงว่าปกติกินไฟมาก แต่กินไฟจริงๆเท่าไหร่ ต้องวัดเอาครับ

เห็นเว็บเกือบทั้งหมด ยังเข้าใจเรื่องนี้ผิด ลองศึกษาดูครับ
    อันนี้เป็นตัวอย่างข้อมูลกินไฟของจริงครับ

OverclockZone Member YuE's Avatar

http://extreme.outervision.com/psucalculatorlite.jsp เช็คการกินไฟเมื่อ oc ได้ด้วยครับ

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

เอาไปทำไรนัด

OverclockZone Member tawat_kun's Avatar

Quote Originally Posted by m shifu View Post
    tdp คือ วัตต์ที่ทนได้ ไม่ใช่การกินไฟหรือบริโภคไฟนะ เหมือน resistor 1 w นะ
    ส่วนกินไฟเท่าไหร่ ก็แล้วแต่สถานะตอนนั้น และแล้วแต่ตัว เบอร์เดียวกันแต่ละตัวกินไฟไม่เท่ากัน

โดยทั่วไป เค้าต้องออกแบบระบบระบายความร้อนเผื่อไว้
    เผื่อมาก ก็แสดงว่าปกติกินไฟมาก แต่กินไฟจริงๆเท่าไหร่ ต้องวัดเอาครับ

เห็นเว็บเกือบทั้งหมด ยังเข้าใจเรื่องนี้ผิด ลองศึกษาดูครับ
    อันนี้เป็นตัวอย่างข้อมูลกินไฟของจริงครับ

ผมไม่ได้กวนนะครับ แต่ผมก็สงสัยอยู่หลายอย่างเหมือนกัน
    รบกวนขอที่มาของข้อมูลได้ไหมครับ
    ผมจะเข้าไปอ่าน
    ข้อสงสัยผม
    1. เขาวัดการกินไฟของซีพียูออกมาได้อย่างไร หมายถึงตัดการกินไฟของอุปกรณ์ต่อพ่วงอื่นๆออกไปได้อย่างไร เช่น เมนบอร์ด ฮาร์ดดิสค์ แรม ฯลฯ
    2. การกินไฟ คือการกินกระแส (A) ในเมื่อแยกออกได้ขนาดนี้แล้ว ทำไมยังคงใช้หน่วย watt(W) อยู่อีก
    จากสมการไฟฟ้าง่ายๆ
    P=VI และการไฟฟ้าคิดตังค์ค่าไฟเราจาก I แสดงว่าสิ่งที่กินกันจริงๆก็คือ I แล้วซีพียูที่ ฟูลโหลดก็ใช้ ความต่างศักย์ไม่เท่ากัน ดังนั้น ผมจะเอากราฟมาเทียบได้อย่างไรว่าอันไหนกินไฟมากกว่าหรือน้อยกว่ากัน
    เช่น
    ความต่างศักย์ 1V 75 W จะได้ I= 75A
    แต่ถ้า ความต่างศักย์ 2V 150 W ก็จะได้ I= 75A เท่ากัน
    3. ท่านบอกเองว่า แม้แต่เบอร์เดียวกันยังกินไม่เท่ากัน แล้วข้อมูลที่ท่านเอามาเขาหาค่านั้นมาได้อย่างไร ทดสอบอย่างละกี่ตัว
    4. ถ้าเป็นไปตามที่บอก และจากกราฟ X4 965 มันซัดไปตั้ง 157.2 วัตต์ ในขณะที่ TDP มันแค่ 125 วัตต์เอง ถ้าเทียบตัวต้านทาน ที่ว่ามา ตัวต้านทาน 1 วัตต์ เจอไฟผ่าน 1.5 วัตต์มันจะพังถูกต้องไหม แล้วทำไมมันไม่พังละนั่น
    5. thermal design power (TDP) ซึ่งจริงๆมันก็คือ การออกแบบระบบระบายความร้อนให้เหมาะสมกับการปล่อยความร้อนออกมาของ ซีพียู ในหน่วยวัตต์ เช่น ซีพียูแผ่ความร้อนออกมามากที่สุด ไม่เกิน 125 วัตต์ TDP ก็ 125 วัตต์ ไม่ใช้วัตต์ที่ทนได้ตามที่ท่านบอกนี่ครับ

แต่ก็ต้องให้เครดิตท่านที่บอกให้ จขกท. รู้ว่า TDP ไม่ใช่การกินไฟ และผมก็จะอยากจะบอก จขกท.ว่า CPU power dissipation ก็ไม่ใช่การกินไฟของซีพียู แต่หมายถึงการแผ่กระจายกำลังความร้อนออกมาจาก ซีพียู ครับ

ประเด็นจริงๆของผมก็คืออยากรู้วิธีวัดของแหล่งข้อมูลที่ท่านเอามาให้ดูน่ะครับ
    ถ้าว่างก็รบกวนบอกที่มาของข้อมูลด้วยนะครับ ผมจะเข้าไปอ่านว่าเขาเทสกันอย่างไร

OverclockZone Member m shifu's Avatar

ถามเยอะจัง

ผมไม่ได้กวนนะครับ แต่ผมก็สงสัยอยู่หลายอย่างเหมือนกัน
    รบกวนขอที่มาของข้อมูลได้ไหมครับ
    ผมจะเข้าไปอ่าน

จริงๆอันนี้เป็นเรื่องพื้นฐานนะ คือคนที่เรียนมาก็น่าจะรู้
    แต่ผมก็แปลกใจว่า หลักสูตรทำไมมันถึงไม่มีเรื่องพวกนี้(รึเปล่า?)
    ทำให้คนที่เรียนจบออกมาตอนนี้ หาคนที่มีความรู้พวกนี้ไม่เจอเลยครับ

1. เขาวัดการกินไฟของซีพียูออกมาได้อย่างไร หมายถึงตัดการกินไฟของอุปกรณ์ต่อพ่วงอื่นๆออกไปได้อย่างไร เช่น เมนบอร์ด ฮาร์ดดิสค์ แรม ฯลฯ

1. เค้าวัดยังไง ผมไม่ได้สนใจนะ เพราะมันไม่ใช่เรื่องยาก คิดว่าเค้าคงวัดเป็น
    มันวัดได้หลายวิธี ง่ายสุดก็วัดกระแสไฟชุด 12V ที่ป้อนให้ VRD มันจะป้อนให้ CPU เป็นหลักอยู่แล้วครับ
    แล้วก็ใช้ DC Clamp meter (Hall effect sensor) วัดครับ

2. การกินไฟ คือการกินกระแส (A) ในเมื่อแยกออกได้ขนาดนี้แล้ว ทำไมยังคงใช้หน่วย watt(W) อยู่อีก
    จากสมการไฟฟ้าง่ายๆ
    P=VI และการไฟฟ้าคิดตังค์ค่าไฟเราจาก I แสดงว่าสิ่งที่กินกันจริงๆก็คือ I แล้วซีพียูที่ ฟูลโหลดก็ใช้ ความต่างศักย์ไม่เท่ากัน ดังนั้น ผมจะเอากราฟมาเทียบได้อย่างไรว่าอันไหนกินไฟมากกว่าหรือน้อยกว่ากัน
    เช่น
    ความต่างศักย์ 1V 75 W จะได้ I= 75A
    แต่ถ้า ความต่างศักย์ 2V 150 W ก็จะได้ I= 75A เท่ากัน

2. เวลาทดสอบจริงๆ วัดละเอียดยิบๆครับ อธิบายสิบหน้าก็ไม่หมดนะ
    วัดกระแสไฟเลี้ยงที่ตัว CPU ด้วย ร่วมร้อยแอมป์ เดี๋ยวท่านก็สงสัยอีกว่าวัดยังไง
    การวัดกระแสไฟเลี้ยงที่ตัว CPU เป็นแค่หนึ่งในพันอย่างที่เค้าวัด
    วัดออกมาแล้ว จะบอกสเปคเป็น Amp ถูกต้องครับ เค้าไม่บอกเป็นวัตต์ครับ
    สรุปว่า มันไม่เหมือนกับที่เราเห็นรีวิวกันนะ เรื่องมันยาว และเป็นเรื่องทางเทกนิกล้วนๆครับ

ผมยกตัวอย่างเรื่องจริงนะ CPU ที่เราใช้กันตอนนี้ มีข้อบกพร่องประมาณร้อยจุดที่ยังไม่ได้แก้ไข
    รู้ว่ามีข้อบกพร่องร้อยจุด แสดงว่าต้องทดสอบร้อยอย่าง จริงมั้ยครับ
    ย้ำอีกทีว่า เวลาทดสอบจริงๆ มันคนละเรื่องกับที่เราเห็นรีวิวกัน สนุกกว่ากันเยอะครับ

3. ท่านบอกเองว่า แม้แต่เบอร์เดียวกันยังกินไม่เท่ากัน แล้วข้อมูลที่ท่านเอามาเขาหาค่านั้นมาได้อย่างไร ทดสอบอย่างละกี่ตัว

3. ผมเอามาให้ดู แค่ให้เข้าใจว่ามันไม่ได้กินไฟตาม TDP ที่เค้าบอกนะ เข้าใจนะ
    เอามาจากนี่ http://www.xbitlabs.com/articles/cpu...le-review.html
    ลองอ่านดูนะ ไม่รู้ว่าจะมีคำตอบที่ท่านต้องการรึเปล่า

4. ถ้าเป็นไปตามที่บอก และจากกราฟ X4 965 มันซัดไปตั้ง 157.2 วัตต์ ในขณะที่ TDP มันแค่ 125 วัตต์เอง ถ้าเทียบตัวต้านทาน ที่ว่ามา ตัวต้านทาน 1 วัตต์ เจอไฟผ่าน 1.5 วัตต์มันจะพังถูกต้องไหม แล้วทำไมมันไม่พังละนั่น

4. ที่ท่านบอกมา ยังเข้าใจไม่ถูกต้องครับ
    ไม่รู้จะเริ่มยังไง ขอตอบรวมๆที่ข้อ 5 นะ

5. thermal design power (TDP) ซึ่งจริงๆมันก็คือ การออกแบบระบบระบายความร้อนให้เหมาะสมกับการปล่อยความร้อนออกมาของ ซีพียู ในหน่วยวัตต์ เช่น ซีพียูแผ่ความร้อนออกมามากที่สุด ไม่เกิน 125 วัตต์ TDP ก็ 125 วัตต์ ไม่ใช้วัตต์ที่ทนได้ตามที่ท่านบอกนี่ครับ

5. ผมแค่อยากให้เข้าใจว่า TDP ไม่ใช่กินไฟ แต่เป็นเรื่องทนวัตต์
    เรื่องนี้สำคัญ เพราะเข้าใจผิดกัน บอกกันผิดแทบจะทุกเว็บเลย จริงมั้ยครับ
    และผมก็ไม่เคยเห็นใครมาอธิบายว่า ที่บอกว่ากินไฟมันผิดนะ (แต่ผมเคยอธิบายในกระทู้อื่นแล้วว่ามันผิด)

ตอนนี้ท่านเข้าใจแล้ว ก็ฝากท่านช่วยอธิบายเรื่องนี้ละกัน
    ถ้าเห็น เว็บ ocz ของเรารีวิว แล้วเห็นเค้าบอกว่ากินไฟ ก็ช่วยอธิบายละกัน อิ อิ

เอาเป็นว่า ถ้าเอาเต็มหน่อยต้องบอกว่า
    TDP คือ วัตต์ที่ CPU ทนได้ เมื่อใช้กับระบบระบายความร้อนที่เค้าจัดมาให้ ในสภาวะที่เค้ากำหนด

เรื่องการระบายความร้อน ต้องดูเป็นระบบ ดังนั้น เวลาเค้าบอกตัวไหนกี่วัตต์ ก็จะละไว้ว่าหมายถึง ในสภาวะที่เค้ากำหนด
    เวลาคำนวณ จะมีความต้านทานทางอุณหภูมิ 3 ตัว ที่เราใช้กัน
    ความต้านทานทางอุณหภูมิทั้ง 3 ตัวนี้ จะมาคูณกับ กำลังวัตต์ที่ CPU ใช้
    ทำให้เรารู้อุณหภูมิที่ซิ๊งค์ ทำให้เรารู้อุณหภูมิที่เคส(กระดอง) และทำให้เรารู้อุณหภูมิที่ die
    เมื่อเราคำนวณกลับ โดยเอาอุณหภูมิสูงสุดที่ die เป็นหลัก ก็จะรู้กำลังวัตต์สูงสุดที่ CPU ใช้
    ค่ากำลังวัตต์สูงสุดที่ CPU ใช้นี้ ก็คือ TDP มีหน่วยเป็นวัตต์

กำลังวัตต์ที่ CPU ใช้ ก็เอา V คูณ I ตามที่ท่านทราบนะ
    สรุป สมการนี้ ใช้แค่ V I และ ความต้านทานทางอุณหภูมิ
    เป็นสมการตัวเลข บวก ลบ คูณ หาร คำนวณแล้วได้เป็นตัวเลขค่าวัตต์ เอาไว้บอกคนทั่วไปเท่านั้นเองครับ

TDP คือ วัตต์ที่ CPU ทนได้ (ในสภาวะที่เค้ากำหนด) ก็ถูกต้องนะ

ประเด็นจริงๆของผมก็คืออยากรู้วิธีวัดของแหล่งข้อมูลที่ท่านเอามาให้ดูน่ะครับ
    ถ้าว่างก็รบกวนบอกที่มาของข้อมูลด้วยนะครับ ผมจะเข้าไปอ่านว่าเขาเทสกันอย่างไร

รูปข้างบน ผมเคยโพสมาทีนึงนานแล้ว เอามาจาก xbitlabs ตามลิ้งข้อ 3 นะ

เรื่องการวัด เค้าวัดยังไง ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรมาก
    แต่ถ้าผมวัดเอง คงต้องเอาเป็นอย่างๆ ขึ้นอยู่ว่าจะวัดอะไร และขึ้นกับอารมณ์ตอนนั้นด้วย อิ อิ
    วัดพวกเวลาก็ใช้ oscilloscope
    วัด V A W อุณหภูมิ ก็ใช้มิเตอร์
    แบบนี้ครับ ก็วัดปกติ อยากวัดอะไรก็วัด แต่จริงๆ ดูรูปคลื่นจะดีสุด เข้าใจกว่าเยอะ
    ขอให้มีเครื่องมือ ถ้าไม่มีเครื่องมือ ก็วัดไม่ได้
    หลายๆอย่าง ต้องป้อนสัญญาณ ป้อนคำสั่ง เราก็ป้อนเข้าไปตามที่เราต้องการนะ
    ดังนั้น เราต้องรู้ตัวเองว่า เรากำลังวัดอะไร เพื่ออะไร ความรู้พื้นฐานต้องดี ครับ

ผมเคยโพสไปทีนึงว่า พวกเราส่วนใหญ่ ข้ามความรู้พื้นฐาน ทำให้ขาดความเข้าใจที่ถูกต้อง
    ส่วนมากเรารู้จากการจำจากสิ่งที่คนอื่นเค้าบอก ไม่ใช่รู้จากความเข้าใจ
    เรื่องนี้ มันเป็นตามธรรมชาติ เพราะเว็บเกือบทั้งหมด เค้าให้คนทั่วไปเล่น
    บางท่านอายุ 14 บางท่านเป็นทนายความ ฯลฯ
    หลายๆเรื่องก็ไม่จำเป็นต้องรู้ลึก และไม่รู้ว่าจะรู้ไปทำไมเพราะไม่มีประโยชน์นะ
    ข้อมูลต่างๆ เค้าก็ต้องการให้คนที่ไม่มีความรู้เข้าใจ หลายอย่างก็เลยต้องอธิบายแบบผิดๆ
    ต้องเปรียบเทียบเป็นขนของมั่ง เป็นเลนรถมั่ง จะเอาถูกต้อง ถูกหลักวิชาการ 100% คงยากนะ

เว็บที่คนที่มีความรู้ด้านนี้จริงๆเค้าเล่นกันก็มี
    แต่เป็นเว็บปิด จะเป็นสมาชิกต้องมีหน้าที่การงานจริงๆจึงจะเป็นได้ เค้าตรวจสอบเหมือนสมัครงานเลย

กลับมาเรื่องการวัดอีกที เรื่องนี้จริงๆน่าจะเป็นเองโดยอัตโนมัติ ไม่ต้องมีใครสอนครับ
    เหมือนเขียน assembly ถ้าเข้าใจ cpu ดี ก็เขียนเป็นเองโดยอัตโนมัติ ไม่ต้องเรียน
    ผมก็ไม่รู้ว่าเค้าสอนกันยังไงนะ

ท่านถามมาเยอะ ผมตอบให้เยอะเป็นพิเศษ หวังว่าคงเข้าใจมากขึ้นนะ
    ถ้ามีคำถามอีก ของดตอบ เพราะอยากเล่นเว็บแบบสบายๆครับ

ขอบคุณที่กลับมาตอบให้ครับ
    เดี๋ยวผมลองเข้าไปอ่านก่อน

OverclockZone Member gviewweb's Avatar

ตามความเข้าใจนะ TDP คือการเกิดความร้อนมากที่สุดของ CPU เป็นตัวบอกให้ Supplier ที่ผลิต sink ว่าต้อง Design sink ของเขา ให้มีประสิทธิภาพในการกระจายความร้อนอย่างน้อยต้องไม่น้อยกว่าความร้อนที่เกิดขึ้นจาก CPU ซึ่งความร้อนนี้เกิดขึ้นจาก U*I (พลังงานไฟฟ้า) และสูญเสียเป็นพลังงานรูปแบบความร้อน (ประสิทธิภาพในการกระจายความร้อนนี้ก็ใช้หน่วย Watt มาวัดเหมือนกัน P(w)=U(v)*I(A) ตัวอย่างเช่น core i 3 TDP 73w หมายความว่า การเกิดความร้อนมากที่สุด อยูที่ 73 joule ต่อ 1 วินาที 1w = 1 joule/1วินาที เพราะฉนั้น ผู้ผลิต sink ต้อง Design sink ซึ่ง ต้องคำนวน มวลรวม โลหะต้องกี่กรัม รูปแบบ sink เป็นอย่างไร พื้นที่ในการสัมผัสอากาศควรเป็นกี่ตารางเซนติเมตร ถึงมีประสิทธิภาพในการระบายความร้อนได้ 73 joule ต่อ 1 วินาที)
    อีกเรื่องหนึ่ง TDP watt ไม่ใช่การกินไฟของ CPU แน่นอน น้อยกว่า เพราะอะไร ถ้าอยากให้เข้าใจง่ายที่สุดก็ต้องเอาวงจรใหญ่มาย่อเป็น model ง่ายๆ จะเก็ตได้ทันทีเลย
    Last edited by gviewweb; 27 Dec 2010 at 14:27:10.

Bookmarks

Bookmarks