overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member

Default รบกวนผู้รู้ทั้งหลาย ช่วยผมทีครับ [เดือดร้อน]

พอดีผมมีปัญหาเรื่อง Notebook นะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยผมหน่อย

คือ Notebook Acer รุ่น Aspire 4535G ที่ผมใช้อยู่นั้นมีปัญหานะครับ

Spec มีดังนี้

AMD Turion X2 Ultra ZM-84 (2.3 GHz, 2MB L2 cache)
    ATI Mobility Radeon HD4570 512MB VRAM
    2GB Memory
    320 GB HDD

Windows ที่ใช้ เป็น XP Professional Version 2009 SP3

ขอเริ่มแบบนี้ก่อนนะครับ

คือผมซื้อมาตอนวันที่ 4/11/52 ที่ห้าง IT Square ณ ร้านแห่งหนึ่ง ตอนไปซื้อก็เรียบร้อยปกติดี ที่ร้านบริการดี พูดจาไพเราะ

จ่ายไป 20,400 บาท ก็ได้เจ้าเครื่องนี้มา

พอกลับมาที่บ้านก็ลองเสียบเล่นดู ปรากฏว่า เปิดเครื่องช้ามาก 10 นาทีเห็นจะได้กว่าจะรันเข้า Windows ได้

วันรุ่งขึ้นจึงเอาไปให้เขาดูให้ ก็ปรากฏว่าปกติดี พอเอากลับมาบ้านก็ดีขึ้น แต่ก็ยังช้าอยู่ (ถ้าเทียบกับ Notebook เพื่อนที่ Spec ใกล้กัน)

แต่ผมก็ไม่ได้เอะใจอะไร คิดว่า เพราะมันเป็น Notebook จะได้เร็วเหมือน PC คงไม่ได้

หลังจากนั้นผ่านไปประมาณ 4 เดือน มีอยู่วันหนึ่งผมก็เล่นไปปกติ ก็ปรากฎว่า มันเข้าโหมด Stand By เอง จากนั้นก็จะมีข้อความแบบนี้ขึ้นมา

Critical Battery

You should change your battery or switch to outlet power immediately to keep from losing your work.

หลังจากนั้นก็เป็นแบบนั้นมาตลอด ถ้าเล่นแบบไม่ใช้ที่ชาจ์ท จะไม่เกิน 5 นาทีก็จะมีข้อความแบบนี้ขึ้นมาตลอดเลย

ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่าผมซื้อมาได้แแปปเดียว ทำไมแบตฯมันจะเสื่อมเร็วขนาดนี้เลยหรอ

* ตอนนั้นขาดความรู้เรื่องคอมมากๆ เลยไม่ได้เอาแบตฯไปเคลม

พอเอาแบตเพื่อนมาใส่ ก็ใช้ได้ปกติ 30-45 นาทีได้ ต่างจากของผมที่เอาไปใส่ของเพื่อน ก็อยู่ได้ประมาณ 5-7 นาทีเท่านั้น

เมื่อประมาณ 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา มีอาการเพิ่มขึ้นคือ เล่นๆอยู่แล้วดับไปเองเลย

ซึ่งผมก็งงอยู่เหมือนกันว่า ทำไมถึงดับ เพราะของเพื่อนผมเปิดโหลดบิททิ้งไว้ 2 วันยังไม่เห็นเป็นอะไรเลย เล่นพวก Total Wars เปิดนู้นนี่นั้น ยังไม่เป็น***อะไรเลย

ของผมเล่นยังไม่ถึง 3 ชม.เลยดับซะงั้น

เวลาผมเล่นผมมักจะเปิด GG Chrome ไว้หลายๆ อัน แล้วก็จะโหลดบิทไปด้วย หรือไม่ก็เปิด iTunes ฟังเพลงไป

ไม่ก็เล่น DotA สักพักเท่านั้นแหละ ดับไปเลย ไฟตรงสวิทต์เปิดเครื่องก็ดับ ไฟเครื่องก็ดับ ที่ชาร์ทดับหมด (ทุกที่ที่มีไฟ ดับหมด)

* เวลาเปิดอะไรหนักๆ มันมักจะดับไปเอง

แต่ถ้าผมเปิดอะไรเบาๆเช่น Chrome ไม่กี่อัน หรือน้อยๆโปรแกรม หรือ พิมพ์งาน มันจะไม่ดับ

ผู้รู้ทั้งหลาย รบกวรช่วยผมที ว่าผมควรจะทำยังไง

* ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เหมือนกับว่ามันคงจะร้อนมากๆเวลาผมเปิดอะไรเยอะ แล้วพอร้อนจัดๆเลยดับไปเอง เพราะเวลามันดับไปเอง ผมจะลองมาแตะๆดู ก็พบว่าร้อนใช้ได้เลยทีเดียว

** เวลาผมเล่น ผมจะมีพวก Cooler ที่รองข้างล่างด้วย เอาไว้กันร้อน แต่ก็ยังร้อนกว่าเครื่องของเพื่อนผมที่เป็น Intel อยู่ดี

แล้วก็ไม่น่าจะติดไวรัวแน่ๆ เพราะใช้ Kaspersky ที่เขาให้มาตลอด บวกกับผม Disk Cleanup / Disk Defragmenter อยู่เรื่อยๆ

HDD ก็ไม่เต็ม ต่างกับเพื่อนผมที่มันไม่ทำอะไรเลย แต่คอมมันดีกว่าผมมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

กลุ้มใจมากๆเลยครับ ช่วยผมที เสียดายเงินสองหมื่น ยังไงรบกวนทุกๆท่ายด้วยนะครับ

OverclockZone Member MIRAGE2000's Avatar

ลองเปิดโปรแกรม เช๊คความร้อน CPU ดูครับ

ว่า ก่อนที่เครื่องมันจะดับ CPU มันร้อนเท่าไหร่ อาจจะเป็นที่ CPU ร้อนจนดับ

แต่ไม่ได้หมายความว่า AMD มันร้อน

มันควรถึงเวลา ที่จะเอาเข้าศูนย์ SERVICE ระบบ ระบายความร้อน บ้างแล้ว ก็เป็นได้

OverclockZone Member MIRAGE2000's Avatar

ลองไปถามท่าน ประธาณ V-Freind ใน Club AMD + ATI ดูครับ ท่านเขาใช้ ACER 4535G เหมือนกัน Confirm ทำดีๆ ไม่ร้อน

Quote Originally Posted by MIRAGE2000 View Post
    ลองไปถามท่าน ประธาณ V-Freind ใน Club AMD + ATI ดูครับ ท่านเขาใช้ ACER 4535G เหมือนกัน Confirm ทำดีๆ ไม่ร้อน
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by MIRAGE2000 View Post
    ลองเปิดโปรแกรม เช๊คความร้อน CPU ดูครับ

ว่า ก่อนที่เครื่องมันจะดับ CPU มันร้อนเท่าไหร่ อาจจะเป็นที่ CPU ร้อนจนดับ

แต่ไม่ได้หมายความว่า AMD มันร้อน

มันควรถึงเวลา ที่จะเอาเข้าศูนย์ SERVICE ระบบ ระบายความร้อน บ้างแล้ว ก็เป็นได้
    โปรแกรมอะไรอ่ะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมเท่าไร

โปรแกรม CORE TEMP / CPU ID HWmonitor / Everest Ultimate Edition

Search หาใน Google เลยครับ

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

โปรแกรม CORE TEMP / CPU ID HWmonitor / Everest Ultimate Edition

Search หาใน Google เลยครับ
    โด่ ไม่เคยสนใจอะดิ๊

กดตามนี้เลยครับ รวมโปรเเกรมไว้ให้เเล้ว

http://www.*****************/board/vi...extra=page%3D1

Quote Originally Posted by Heer_nut View Post
    โด่ ไม่เคยสนใจอะดิ๊

กดตามนี้เลยครับ รวมโปรเเกรมไว้ให้เเล้ว

http://www.*****************/board/vi...extra=page%3D1
    ใช่เซ่ ก็ เฮีย เป็นแฟน อินเทล กับ ฮอนด้า นี่หว่า เอิ๊กๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

ใช่เซ่ ก็ เฮีย เป็นแฟน อินเทล กับ ฮอนด้า นี่หว่า เอิ๊กๆๆๆๆๆ
    พอๆๆๆ ฮอนด้าอ่ะใช่ เเต่อินเทลนี่ไม่ใช่ละ

ขอบคุณทุำกๆคนมากนะครับ เด๋วถ้าได้เรื่องยังไง เด๋วมาโพสใหม่อีกที

ผมลองเอาพัดลมบ้านมาเป่าจ่อๆดู บริเวณตรงการ์ดจอ เครื่องไม่ดับละครับ แล้วก็ร้อนน้อยลง

OverclockZone Member pankungZ's Avatar

Quote Originally Posted by Bapiiz- View Post
    ผมลองเอาพัดลมบ้านมาเป่าจ่อๆดู บริเวณตรงการ์ดจอ เครื่องไม่ดับละครับ แล้วก็ร้อนน้อยลง
    ระวังฝุ่นจะเข้าไปข้างในคราวนี้พอฝุ่นสะสมจะยิ่งร้อนมากขึ้นนะครับ ควรที่จะแกะออกมาทำความสะอาดไม่ก็ยัดซิลิโคนเข้าไป

Quote Originally Posted by pankungZ View Post
    ระวังฝุ่นจะเข้าไปข้างในคราวนี้พอฝุ่นสะสมจะยิ่งร้อนมากขึ้นนะครับ ควรที่จะแกะออกมาทำความสะอาดไม่ก็ยัดซิลิโคนเข้าไป
    ขอบคุณมากครับ

Bookmarks

Bookmarks