overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28
    OverclockZone Member PPG-GX2-SC's Avatar

Default ซื้อ UPS มา อยากเทส ไฟดับ,ตก,กระชาก ทำเลยดีป่ะครับ

สเปค ผม กินไฟ รวมๆ แล้ว 100% ตีไป

450 วัตต์

ใช่ RX530SS

และใช่ UPS ของ SynDome

รุ่น 1000VA 600 วัตต์

ตอนนี้ใช่ อยู่ แต่ไฟมัน ไม่ดับ

และ ตรง UPS ต่อ แค่ ไฟ CASE หน้าจอ และ ก็ Rounter (ไม่ได้ต่อลำโพง เพราะว่า ช่างที่ IT เขาบอกกินไฟ โครต)

ถ้า ดึงปลั้กไฟออก

คาด ว่า จะอยู่ได้ กี่นาที เหรอครับ

แล้ว ลอง ดึงดูจะดีป่ะครับ อิอิ

OverclockZone Member captainkid's Avatar
    Veteran Officer @ ลาดหญ้า เมืองกาญจนบุรี

ไม่ต้องรีบครับ เดี๋ยวการไฟฟ้าจะจัดให้ท่านเอง ตามคำขอ ^^

หรือถ้ารีบก็ลองเลยก็ได้

กรณีผมชาร์จแบต UPS เสร็จ ต่อเข้ากับเครื่องได้สัก 10 นาที ง่า ไฟดับ ได้ลอง UPS เลย 555

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

ผมเทสต์ประจำนะ ถ้าชารต์เต็มๆ อยู่ได้ราวๆ 15 นาที แต่ว่าพอซัก 8 นาทีไป อาการเริ่มออก ^ ^ ผมต่อแต่ เคส อย่างเดียวเลย

OverclockZone Member IBM User's Avatar

อยากรู้ก็ต้องลองครับ

รุ่นนี้ผมก็ใช้อยู่เหมือนกัน เมื่อสัปดาห์ก่อนที่ฝนตก
    แถวบ้านผมเจอไฟดับไปรอบหนึ่ง ดับอยู่ประมาณชั่วโมง
    กว่าการไฟฟ้าจะมาทำ ก่อนดับไฟมันตกอยู่ 2 - 3 ครั้ง
    ดูจากหลอดไฟนีออนมันกระพริบ และเสียงเตือนจาก
    UPS หลังดับผมก็เซฟงาน และ Shutdown เลย
    ใช้เวลาไม่เกิน 5 นาที ไม่ได้เปิดลองจนดับไปเองว่า
    จะอยู่นานเท่าไหร่

OverclockZone Member golf47's Avatar

ถ้าว่างก็เทสเลย

OverclockZone Member PPG-GX2-SC's Avatar

ขอบคุณครับ เดี๋ยว เทส เลย ครับ เอิ้กๆ

Quote Originally Posted by KAYAZUDA View Post
    ผมเทสต์ประจำนะ ถ้าชารต์เต็มๆ อยู่ได้ราวๆ 15 นาที แต่ว่าพอซัก 8 นาทีไป อาการเริ่มออก ^ ^ ผมต่อแต่ เคส อย่างเดียวเลย
    8 นาที ที่ว่า อาการอะไรเหรอครับ

Quote Originally Posted by IBM User View Post
    อยากรู้ก็ต้องลองครับ

รุ่นนี้ผมก็ใช้อยู่เหมือนกัน เมื่อสัปดาห์ก่อนที่ฝนตก
    แถวบ้านผมเจอไฟดับไปรอบหนึ่ง ดับอยู่ประมาณชั่วโมง
    กว่าการไฟฟ้าจะมาทำ ก่อนดับไฟมันตกอยู่ 2 - 3 ครั้ง
    ดูจากหลอดไฟนีออนมันกระพริบ และเสียงเตือนจาก
    UPS หลังดับผมก็เซฟงาน และ Shutdown เลย
    ใช้เวลาไม่เกิน 5 นาที ไม่ได้เปิดลองจนดับไปเองว่า
    จะอยู่นานเท่าไหร่

พี่ครับๆๆๆ ขอถามหน่อยครับ

ผมเห็นไฟที่ แบ็ตเตอร์รี่ มันเป็นสีแดง

แล้วจะรู้ได้ยังไง อ่ะครับ ว่ามันใกล้ หมด หรือ ไม่หมด

แล้ว การ เสียบ ลำโพง เข้าไปด้วย เนี่ย มัน กิน ไฟ มากมาย ป่ะครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ลำโพงไม่ใด้อ่อนใหวต่อกระแสไฟฟ้ามากเท่าคอมพ์หรอก ถ้าไฟไม่กระชาก+ตกบ่อยๆ เสียบแบบบ้านๆ ก็เกินพอ

แต่ถ้าห่วงลำโพงจริงๆ ขอเป็นปลั้กกรองไฟดีกว่า

OverclockZone Member tawat_kun's Avatar

ต่อไฟจาก UPS เข้าแค่ เคสกับจอ ก็พอแล้วครับ บางทีเร้าเตอร์ด้วยก็ดี
    อย่างอื่นคงไม่จำเป็นต้องใช้ตอนไฟดับหรอกมั้ง
    ถ้ากลัวเครื่องพัง ก็เปิดคอมเข้า BIOS ทิ้้งไว้ถอดปลัีก รอจนดับจับเวลา
    แล้วเวลาที่ได้ก็ -2 นาทีก่อนดับ เป็นเวลาปลอดภัย ในการใช้จริง

OverclockZone Member

ups ผม 2 เครื่อง 2 ยี่ห้อ เวลาไฟใกล้หมด มันจะร้องถี่ขึ้น ก็ปิดเครื่องได้เลย เพราะไฟจะหมดแล้ว

OverclockZone Member toptakachi's Avatar
    อุบล-ศรีสะเกษ Civil engineering

ups ผมต่อทั้งลำโพง ทั้งเคสเลย อิอิ

OverclockZone Member xsefiroth's Avatar

ก่อนเทส อย่าลืมเปิดคอมแบบฟูลโหลดไว้ด้วย มะใช่เปิดเคืร่องทิ้งไว้เฉยๆ - -

แล้วถ้าเปิดหน้า BIOS จะ ฟลูโหลดยังไง อ่ะครับ

ลองไปเหอะครับ ผมเคยลองละ จอ เคส เราท์เตอร์ ได้13นาที
    750VA อ่ะครับ ลองกับทีวีจอนูน 21นิ้ว ได้40นาที o_O!!

เอาวิธีเทสไปลองชิมลางเล่นๆนะครับ

UPS ไม่ได้ทำหน้าที่แค่สำรองไฟนะครับ

ถ้าเอาแค่สำรองไฟ 20 นาที ยี่ห้อ ห่วยแตก 800 900 ก็ทำได้

แต่ถ้าซื้อมาเพื่อ ป้องกันด้วย คงต้องคิดหนักครับ

1. เปิดคอมแบบฟูโหลด ไม่ว่าจะโปรแกรม หรืออะไรก็ได้ที่ให้เครื่องอยู่ใน สถานะกินไฟเต็มที่

ทดสอบไฟตก
    อาการ AAA ระหว่างทดลอง ให้นำลำโพง เสียบกับ UPS ใว้ด้วยชั่คราว และถ้าหากจะให้ดี ควรเสียบหลอดไฟฟ้า หรือหลอดตะเกียบ หรือมิตเตอร์วัดไฟ AC 220V ย่าน 250V ใว้ด้วย และถ้าใช้จอ CRT ตัวจอจะไม่มีการรีเฟค ที่ดัง วิ้งส์.....

สับเบรคเกอร์ ของบ้านลงนั่นแหละง่ายๆ ถ้า ลำโพงมีเสียงดัง ตึบ เล็กๆน้อยๆ หรือ หลอดไฟมีการกระพริบ หรือ เข็มมิตเตอร์มีการสั่น (อนาลอค) มั่นใจได้เลยว่า UPS ของท่าน จัดอยู่ในของเกรด B หรือของดี แต่ไม่ดีที่สุด

เพราะ UPS รุ่นท๊อป หรือเกรด S อุปกรณ์ด้านใน เมื่อเวลามีการสวิชระหว่างไฟจริงและไฟสำรอง จะไม่มีอาการดังกล่าวเกิดขึ้น

ไฟกระชาก
    เช่นเดียวกับด้านบน แต่อาการไฟกระชาก - ไฟกระแทกนี่ต่างกัน
    ไฟกระชาก น่าจะมีโหลดอื่นๆ ในไลน์ เช่น เอาไฟไปใช้กับพวก เครื่องเชื่อมโละ (ทั้งกระชาก ดึงกระแส ครบสูตร)
    ทดสอบได้โดยใช้งาน ไดร์เป่าผม นั่นแหละครับง่าย ที่สุด เพราะมันเป็นอุปกรณ์ ขดลวด และ มอเตอร์ ที่กระชากกระแสได้นิดหน่อย

ถ้าไม่มีอาการ AAA ผ่าน

ไฟตก มักมาพร้อมกับไฟกระแทก แล้วไม่ใช่ธรรมดา มันตก ไปที่ 180 โวลต์ พวกทีวี LCD ไม่ดับแต่ภาพสว่างน้อย พวกตู้เย็นเงี้ยดับไปเลย หลอดไฟฟูออลเรสเซ้น(พวกบัลลาสอิเล็กหรอนิกส์)จะไม่ดับ ถ้าเป้นอย่างนี้

UPS ต้องไม่แสดงอาการขาดไฟ เนื่องจาก UPS รุ่นดีดี ได้นำหลักการสวิชชิ่ง-อินเวอเตอ-คอนเวอเตอ คือรับไฟมา 110-220 จะทำการแปลงเป็นไฟ DC ก่อนแล้วแปลงเป็น AC อีกครั้งหนึ่ง

กรณีไฟไม่นิ่ง ไม่ว่าไฟจะเข้ามา 150 160 220 มันจะปรับแรงดัน ให้เสมอตลอด โดยทำงานร่วมกับ แบตเตอรี่สำรองไฟข้างใน โดยตัดการรับไฟฟ้าระบบปรกติ เปลี่ยนเป็นโหมด ชาร์ทไฟให้แบตเร็วขึ้น เพื่อให้แบตสามารถจ่ายกระแสได้ทัน โหมดนี้ทำงานไม่เกิน 30 นาที ถ้าหากไฟไม่นิ่ง เกิน 30 นาที UPS จะตัดเป็นระบบ ขาดไฟทันที

กรณีไฟตก UPS ก็จะสวิชมาที่โหมดนำไฟจากแบตมาใช้งาน ปรกติทั่วไป 10-15 นาทีก็โอเคแล้ว บางคนคิดว่าอยากให้นานกว่านั้น เปลี่นแบตสิ เอาลูกไหญ่กว่าเดิม คิดผิดครับ ใช้ได้นานขึ้นจริงแต่ UPS ท่านจะต้องชาร์ทแบทสำรองนานขึ้น โหลดการชาร์ทมากขึ้น และอุปกรณ์ทนกระแสต่างๆอาจเสื่อมได้ใว เพราะเขาออกแบบใว้ที่ 12V 7-10AHr เป็นอย่างน้อย

ไฟดับ พอไฟกลับมามันจะเอาไฟ 230 V เต็มๆกระแทกเข้ามา เหมือนกับกอกน้ำที่มีปั้มน้ำ ปิดมันแล้วเปิดเร็วๆ น้ำที่พุ้งออกมาครั้งแรกนั่นแหละ ตัวทำคอมเราพัง

เมื่อเลิกใช้งาน ไม่ควรปล่อย UPS ให้ใช้ไฟจนหมด (หมายความว่า เมื่อไม่ใช่งานนานๆอย่าดิสชาร์ทแบตข้างใน) เพราะแบต ลิเทียม ไออ่อน อายุการใช้งานจะนาน เมื่อระดับแบตอยู่ในระดับสูงตลอด (หาอ่านเอาในกูเกิ้ล)

ทิ้งท้าย UPS ทั่วๆไป จัดอยู่ในเกรด A-B (ตามความคิดผม) เพราะ UPS เกรด S ออกแบบมาให้ใช้ไฟ 110 ซะมาก เฮ้อ น้อยใจ
    Last edited by inserza; 25 Dec 2010 at 17:38:17.

Quote Originally Posted by inserza View Post
    เอาวิธีเทสไปลองชิมลางเล่นๆนะครับ

UPS ไม่ได้ทำหน้าที่แค่สำรองไฟนะครับ

ถ้าเอาแค่สำรองไฟ 20 นาที ยี่ห้อ ห่วยแตก 800 900 ก็ทำได้

แต่ถ้าซื้อมาเพื่อ ป้องกันด้วย คงต้องคิดหนักครับ

1. เปิดคอมแบบฟูโหลด ไม่ว่าจะโปรแกรม หรืออะไรก็ได้ที่ให้เครื่องอยู่ใน สถานะกินไฟเต็มที่

ทดสอบไฟตก
    อาการ AAA ระหว่างทดลอง ให้นำลำโพง เสียบกับ UPS ใว้ด้วยชั่คราว และถ้าหากจะให้ดี ควรเสียบหลอดไฟฟ้า หรือหลอดตะเกียบ หรือมิตเตอร์วัดไฟ AC 220V ย่าน 250V ใว้ด้วย และถ้าใช้จอ CRT ตัวจอจะไม่มีการรีเฟค ที่ดัง วิ้งส์.....

สับเบรคเกอร์ ของบ้านลงนั่นแหละง่ายๆ ถ้า ลำโพงมีเสียงดัง ตึบ เล็กๆน้อยๆ หรือ หลอดไฟมีการกระพริบ หรือ เข็มมิตเตอร์มีการสั่น (อนาลอค) มั่นใจได้เลยว่า UPS ของท่าน จัดอยู่ในของเกรด B หรือของดี แต่ไม่ดีที่สุด

เพราะ UPS รุ่นท๊อป หรือเกรด S อุปกรณ์ด้านใน เมื่อเวลามีการสวิชระหว่างไฟจริงและไฟสำรอง จะไม่มีอาการดังกล่าวเกิดขึ้น

ไฟกระชาก
    เช่นเดียวกับด้านบน แต่อาการไฟกระชาก - ไฟกระแทกนี่ต่างกัน
    ไฟกระชาก น่าจะมีโหลดอื่นๆ ในไลน์ เช่น เอาไฟไปใช้กับพวก เครื่องเชื่อมโละ (ทั้งกระชาก ดึงกระแส ครบสูตร)
    ทดสอบได้โดยใช้งาน ไดร์เป่าผม นั่นแหละครับง่าย ที่สุด เพราะมันเป็นอุปกรณ์ ขดลวด และ มอเตอร์ ที่กระชากกระแสได้นิดหน่อย

ถ้าไม่มีอาการ AAA ผ่าน

ไฟตก มักมาพร้อมกับไฟกระแทก แล้วไม่ใช่ธรรมดา มันตก ไปที่ 180 โวลต์ พวกทีวี LCD ไม่ดับแต่ภาพสว่างน้อย พวกตู้เย็นเงี้ยดับไปเลย หลอดไฟฟูออลเรสเซ้น(พวกบัลลาสอิเล็กหรอนิกส์)จะไม่ดับ ถ้าเป้นอย่างนี้

UPS ต้องไม่แสดงอาการขาดไฟ เนื่องจาก UPS รุ่นดีดี ได้นำหลักการสวิชชิ่ง-อินเวอเตอ-คอนเวอเตอ คือรับไฟมา 110-220 จะทำการแปลงเป็นไฟ DC ก่อนแล้วแปลงเป็น AC อีกครั้งหนึ่ง

กรณีไฟไม่นิ่ง ไม่ว่าไฟจะเข้ามา 150 160 220 มันจะปรับแรงดัน ให้เสมอตลอด โดยทำงานร่วมกับ แบตเตอรี่สำรองไฟข้างใน โดยตัดการรับไฟฟ้าระบบปรกติ เปลี่ยนเป็นโหมด ชาร์ทไฟให้แบตเร็วขึ้น เพื่อให้แบตสามารถจ่ายกระแสได้ทัน โหมดนี้ทำงานไม่เกิน 30 นาที ถ้าหากไฟไม่นิ่ง เกิน 30 นาที UPS จะตัดเป็นระบบ ขาดไฟทันที

กรณีไฟตก UPS ก็จะสวิชมาที่โหมดนำไฟจากแบตมาใช้งาน ปรกติทั่วไป 10-15 นาทีก็โอเคแล้ว บางคนคิดว่าอยากให้นานกว่านั้น เปลี่นแบตสิ เอาลูกไหญ่กว่าเดิม คิดผิดครับ ใช้ได้นานขึ้นจริงแต่ UPS ท่านจะต้องชาร์ทแบทสำรองนานขึ้น โหลดการชาร์ทมากขึ้น และอุปกรณ์ทนกระแสต่างๆอาจเสื่อมได้ใว เพราะเขาออกแบบใว้ที่ 12V 7-10AHr เป็นอย่างน้อย

ไฟดับ พอไฟกลับมามันจะเอาไฟ 230 V เต็มๆกระแทกเข้ามา เหมือนกับกอกน้ำที่มีปั้มน้ำ ปิดมันแล้วเปิดเร็วๆ น้ำที่พุ้งออกมาครั้งแรกนั่นแหละ ตัวทำคอมเราพัง

เมื่อเลิกใช้งาน ไม่ควรปล่อย UPS ให้ใช้ไฟจนหมด (หมายความว่า เมื่อไม่ใช่งานนานๆอย่าดิสชาร์ทแบตข้างใน) เพราะแบต ลิเทียม ไออ่อน อายุการใช้งานจะนาน เมื่อระดับแบตอยู่ในระดับสูงตลอด (หาอ่านเอาในกูเกิ้ล)

ทิ้งท้าย UPS ทั่วๆไป จัดอยู่ในเกรด A-B (ตามความคิดผม) เพราะ UPS เกรด S ออกแบบมาให้ใช้ไฟ 110 ซะมาก เฮ้อ น้อยใจ
    ผมลองเทสแล้วครับ เปิดคอมอยุ่ แล้ว เปิด Resident Evil Becnhmark แล้ว

ดึงปลั้ก ออก แล้ว รอง เทส สัก 10 วิ ไม่มี อาการ จากนั้นเลย เสียบปลั้กไฟ ต่อ อ่ะครับ แบบนี้ถือว่าผ่านป่ะครับ

แต่ตอน ลองไม่ได้ เสียบ สาย ลำโพง อ่ะครับ

ลำโพงเสียบใว้เพื่อฟัง เสียง สวิชไฟเฉยๆ เช่น ตึบ เบาๆ เอาลำโพงมาใช้เพราะมันจะขยายเสียงให้เราฟังได้ยิน มากขึ้น

ถ้าไม่มีลำโพง ดูจากแสงสว่างของหลอดไฟก็ได้ (เสียบUPS) ถ้าไม่มีอาการ AAAA ก็โอเคนะ

สำรองไฟ จริงๆ ผมให้เป้นคะแนน รอง จาก ความปลอดภัยของตัว อุปกรณ์เลยด้วยซ้ำ

ต่อให้สำรองได้แค่ 5 นาทีแต่มันปรับไฟให้นิ่ง สุดๆ เหมือนราวกับไฟฟ้ากระแส ตรงใส่ C ไปซัก 100 ตัว หรือไฟเลี้ยง เครื่องเสียงโหดๆ

"ผมก็จะใช้ เพราะไฟไม่นิ่งทำให้คอมพัง PSU ก็มีส่วน วัตแท้ไปเลย"

ไฟไม่นิ่ง รุ้ๆกันนะ อะไรพังมั่ง อิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks