overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member

Default Canon EOS 500D ดีไหมครับ

อยากลองเล่น DSRL ดูบ้างครับ Canon EOS 500D ดีไหมครับ ราคาตอนนี้เท่าไหร่ครับ ถ้าเทียบกับ Nikon D3000, Nikon D5000 ตัวไหนดีกว่าครับ

หรือมีตัวอื่นที่ราคาใกล้เคียงกันแต่ดีกว่า แนะนำด้วยนะครับ แต่ขอราคาไม่เกิน 500D ในราคาปัจจุบันนะครับ

อยากได้แบบเที่ยวได้ทั่วไทยเลยครับ ตอนนี้ใช้ s1000fd อยู่ครับ ก็ใช้ดีครับ แต่อยากลองเล่น DSRL ดูบ้าง บอกตรง ๆ เลยครับว่า ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกล้องเท่าไหร่ครับ เลยอยากให้พี่ ๆ ในนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับ บางทีอยากลองใช้ ลองถ่าย แต่อุปกรณ์มันก็ไม่เอื้ออำนวย

ถามหน่อยครับ

1.เลนที่มากับกล้องเนี่ยเค้าเรียก kit รึป่าว ครับ
    2.พอจะมีเว็บเกี่ยวกับการหัดใช้กล้อง DSRL มั้ยครับ หรือว่าอ่าจากคู่มือเอาเลยครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ
    Last edited by Casual; 25 Dec 2010 at 04:11:21.

OverclockZone Member audiophile's Avatar

ตัวผมเองใช้500Dอยู่ครับ กว่าจะซื้อก็ศึกษาข้อมูลพอสมควร จะเลือก นิคอน หรือ แคนนอน ณ ตอนนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับความชอบมากกว่านะครับ เรื่องสีภาพสดไม่สดเราสามารถปรับเอาในกล้องได้นะ สิ่งที่ทำให้ผมเลือก500D หลักๆก็ จอชัดดี เทคโนโลยีค่อนข้างใหม่ มีวีดีโอHDให้เล่น ซึ่งผมได้ใช้จริงครับ

1.เลนที่มากับกล้องเนี่ยเค้าเรียก kit รึป่าว ครับ

- 18-55 IS ถูกต้องแล้วครับเรียกเลนส์คิท (ผมกำลังหาวิธีรีดพลังของเจ้านี่ออกมาอยู่ครับ อิอิ)

2.พอจะมีเว็บเกี่ยวกับการหัดใช้กล้อง DSRL มั้ยครับ หรือว่าอ่าจากคู่มือเอาเลยครับ

-เยอะแยะมากมายเลยครับ ลองถามอากู๋ดูเจอเพียบ แล้วก็อีกอันคือ multiply ครับเข้าไปดูภาพเยอะๆแล้วลองดมุมมองของพี่ๆที่เค้าใช้กันแล้วนำมาศึกษาต่ออีกทีครับ

**ร่ายมาซะยาวเลย สุดท้ายถ้ามีกำลังซื้อแบบซื้อแล้วไม่ลำบากอยากได้ก็หามาใช้เถอะครับ ฝากรูปจาก 500D+พลังคิตตี้ ไว้ให้ชมครับ(มือใหม่พึ่งหัดเด๊อ)

OverclockZone Member T4st -t1 -s's Avatar

ส่งเข้าไปศึกษาที่นี่ครับ
    http://pixpros.net/forums/forumdisplay.php?f=19
    อ่านกระทู้ปักหมุดจบออกมาก็พอใช้ได้แล้วหละ
    (เริ่มจากกระทู้ "###...ชาวรุ๊กกี้...ชี้ชวนถ่ายรูปกันครับ ตอนที่ 1...###")

ปล.จะบอกว่าวิธีใช้กล้อง อะไรปรับยังไง ดูในคู่มือ แต่"ถ่ายยังไง ให้ดี" ให้ศึกษาในนั้นครับ
    Last edited by T4st -t1 -s; 25 Dec 2010 at 09:02:03.

OverclockZone Member wingsniper's Avatar

ปัญหาโลกแตก !!!!!! แล้วแต่คุณชอบเลยครับ เพราะต่อให้ใช้กล้องรุ่นไหนถ้าถ่ายเป็นก็สวยเหมือนกัน แต่ว่าขึ้ยอยู่กับเราแล้วว่าต้องการแบบไหนโดยเอากรณีเหล่านี้เป็นตัวตั้ง

1. ลักษณะบอดี้-เลนส์ และ การจับถือ - การใช้งาน ถนัด - ชอบหรือเปล่า
    2. ระบบและฟังค์ชั่นของกล้อง-เลนส์ ถนัด - ชอบหรือเปล่า
    3. ค่ายกล้องนั้นๆ คุณสะดวกใช้บริการหรือเปล่า
    4. ค่าอุปกรณ์(ของแท้) ราคาสู้ไหวมั้ย
    5. อื่นๆ-ความชอบส่วนตัว ไปลองเล่นที่ร้านครับ จะเป็นตัวตัดสิน

Quote Originally Posted by audiophile View Post
    ตัวผมเองใช้500Dอยู่ครับ กว่าจะซื้อก็ศึกษาข้อมูลพอสมควร จะเลือก นิคอน หรือ แคนนอน ณ ตอนนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับความชอบมากกว่านะครับ เรื่องสีภาพสดไม่สดเราสามารถปรับเอาในกล้องได้นะ สิ่งที่ทำให้ผมเลือก500D หลักๆก็ จอชัดดี เทคโนโลยีค่อนข้างใหม่ มีวีดีโอHDให้เล่น ซึ่งผมได้ใช้จริงครับ

- 18-55 IS ถูกต้องแล้วครับเรียกเลนส์คิท (ผมกำลังหาวิธีรีดพลังของเจ้านี่ออกมาอยู่ครับ อิอิ)

-เยอะแยะมากมายเลยครับ ลองถามอากู๋ดูเจอเพียบ แล้วก็อีกอันคือ multiply ครับเข้าไปดูภาพเยอะๆแล้วลองดมุมมองของพี่ๆที่เค้าใช้กันแล้วนำมาศึกษาต่ออีกทีครับ

**ร่ายมาซะยาวเลย สุดท้ายถ้ามีกำลังซื้อแบบซื้อแล้วไม่ลำบากอยากได้ก็หามาใช้เถอะครับ ฝากรูปจาก 500D+พลังคิตตี้ ไว้ให้ชมครับ(มือใหม่พึ่งหัดเด๊อ)

ภาพสวยมากเลยท่าน ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ ก็กะว่าจะหาข้อมูลให้แน่นซักนิดนึงครับก่อนซื้อ กลัวซื้อมาแล้วใช้ถ่ายเหมือนกล้องคอมแพ็ค

Quote Originally Posted by T4st -t1 -s View Post
    ส่งเข้าไปศึกษาที่นี่ครับ
    http://pixpros.net/forums/forumdisplay.php?f=19
    อ่านกระทู้ปักหมุดจบออกมาก็พอใช้ได้แล้วหละ
    (เริ่มจากกระทู้ "###...ชาวรุ๊กกี้...ชี้ชวนถ่ายรูปกันครับ ตอนที่ 1...###")

ปล.จะบอกว่าวิธีใช้กล้อง อะไรปรับยังไง ดูในคู่มือ แต่"ถ่ายยังไง ให้ดี" ให้ศึกษาในนั้นครับ
    ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ มีแรงฮึดอยากจะได้มากขึ้นทุกที เพราะก่อนหน้านี้เคยตั้งกระทู้ถามแบบนี้แล้ว แต่ไม่มีใครตอบ เลยยังไม่ได้ตัดสินใจคิดจะเล่นเท่าไหร่ครับ

Quote Originally Posted by wingsniper View Post
    ปัญหาโลกแตก !!!!!! แล้วแต่คุณชอบเลยครับ เพราะต่อให้ใช้กล้องรุ่นไหนถ้าถ่ายเป็นก็สวยเหมือนกัน แต่ว่าขึ้ยอยู่กับเราแล้วว่าต้องการแบบไหนโดยเอากรณีเหล่านี้เป็นตัวตั้ง

1. ลักษณะบอดี้-เลนส์ และ การจับถือ - การใช้งาน ถนัด - ชอบหรือเปล่า
    2. ระบบและฟังค์ชั่นของกล้อง-เลนส์ ถนัด - ชอบหรือเปล่า
    3. ค่ายกล้องนั้นๆ คุณสะดวกใช้บริการหรือเปล่า
    4. ค่าอุปกรณ์(ของแท้) ราคาสู้ไหวมั้ย
    5. อื่นๆ-ความชอบส่วนตัว ไปลองเล่นที่ร้านครับ จะเป็นตัวตัดสิน
    ขอบคุณท่านมาก ๆ ครับ คือที่ถามว่าตัวไหนดีกว่าเพราะ เผื่อในอนาคตพอจะเล่นเป็นแล้วซื้อเลนส์ครับ กลัวกล้องที่ซื้อจะมีปัญหากับเลนส์อะครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวรึป่าวนะครับ

OverclockZone Member wingsniper's Avatar

ผมว่าไม่เกี่ยวนะ จะเล่น แคนนอน หรือ นิคอน ถ้ากล้องจะมีปัญหากับเลนส์ ก็เกิดได้ทุกตัวครับแล้วแต่ดวงว่าตัวไหนจะเจอปัญหา (แต่ผมยังไม่เจอ)
    รุ่นที่ถามมาเป็นกล้องรุ่นเริ่มต้นอย่างดีเลยล่ะ ที่เหลือก็ดูๆเลนส์เป็นตัวๆไป

Quote Originally Posted by wingsniper View Post
    ผมว่าไม่เกี่ยวนะ จะเล่น แคนนอน หรือ นิคอน ถ้ากล้องจะมีปัญหากับเลนส์ ก็เกิดได้ทุกตัวครับแล้วแต่ดวงว่าตัวไหนจะเจอปัญหา (แต่ผมยังไม่เจอ)
    รุ่นที่ถามมาเป็นกล้องรุ่นเริ่มต้นอย่างดีเลยล่ะ ที่เหลือก็ดูๆเลนส์เป็นตัวๆไป
    ขอบคุณท่านมาก ๆ ครับ

สงสัยผมจะต้องศึกษาอีกนานครับ กว่าจะได้เล่น DSRL ทั้งมุมมอง ทั้งองค์ประกอบยังจัดไม่เป็น

พี่รับปริญญาครับ

ไปเที่ยวครับ

OverclockZone Member audiophile's Avatar

พาโนราม่าแจ๋วดีนะครับ

Quote Originally Posted by audiophile View Post
    พาโนราม่าแจ๋วดีนะครับ
    กว่าจะจับจุดได้ แทบตายเหมือนกันครับ ^^

พึ่งหัดถ่ายครับ มีอะไรแนะนำได้ครับ
    Last edited by Casual; 25 Dec 2010 at 14:35:47.

OverclockZone Member Gob_gaB_AP's Avatar

ผาแต้ม สวยจัง

OverclockZone Member sungod1422's Avatar
    พระราม 2 / บางปะกอก / บางปะแก้ว

แก้ครับ DSLR ไม่ใช่ DSRL ครับ

DSLR = Digital Single Lene Reflex ครับ

Quote Originally Posted by Gob_gaB_AP View Post
    ผาแต้ม สวยจัง
    แสดงว่าท่านเคยไป

Quote Originally Posted by sungod1422 View Post
    แก้ครับ DSLR ไม่ใช่ DSRL ครับ

DSLR = Digital Single Lene Reflex ครับ
    ขอบพระคุณท่านมาก ๆ ครับ สงสัยผมจะเข้าใจผิดมาตั้งนาน T_T

OverclockZone Member KaRinKaT's Avatar

กำลังอยากได้ข้อมูลกล้องตัวนี้อยู่เลย
    เห็นแนะนำกันเยอะ จะไปเล่น550D ก็ไม่สู้ราคา
    ขอบคุณครับผม

OverclockZone Member nattawuth's Avatar

แนะนำว่าดีคับ
    สำหรับคนที่พึงเริ่ม มาจับ DSLR
    ใช้งานง่ายเมนูภาษาไทย
    ราคาเครื่องหิ้ว ประมาณ 15000 บ.
    เครื่องศูนย์ อยุ่ที่ 2หมื่น หน่อยๆ คับ
    แต่ขอแนะนำ รุ่น 550d หรือ 60d ถ้าคิดจะเปลี่ยนใจ
    แพงหน่อยแต่ความสามารถของกล้องใช้ได้เลยคับ

OverclockZone Member anon191's Avatar

ขาย 500D ครับ สนใจติดต่อได้นะ ประกันศูนย์ 0823282759
    แถมกระเป๋า +ฟีสเตอร์ +เมม 4G
    (ของใหม่ครับ ใช้งานน้อยมาก ถ่ายรูปได้ประมาณ ไม่ถึง3000 รูปก่ว่าได้ )..ด่วน ครับ
    Last edited by anon191; 5 Feb 2011 at 11:21:47.

OverclockZone Member kight's Avatar

ตอนนี้ผมก็ใช้500Dอยู่ครับ โหมดของมันเข้าใจง่ายดี

Bookmarks

Bookmarks