Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชักจะไม่ไหวแล้วครับเพิ่อนๆ AMD ผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชักจะไม่ไหวแล้วครับเพิ่อนๆ AMD ผม

หมดเงินอัพเกรดคอมฯ ไปเยอะมาก แต่ปัญหาเหมือนเดิม

จอฟ้าแล้ว จอฟ้าเล่า

คอมผม Spec

Phenom II X2 555
    ASUS M4A785TD-V EVO
    2 GB. PC DDR3-1600 OCZ GOLD (3G1600LV2G) x2 =4G
    250 GB. SEAGATE = IDE ตัวเก่า
    500 GB. PC SEAGATE = SATA ตัวใหม่
    100 GB. PC SEAGATE = SATA ตัวเก่า
    HIS ATI RADEON 5770/1GB (IceQ Turbo)
    PSU = SilverStone Strider Series 500W (SST-ST50F-230) เพิ่งซื้อมาจากคุณต้อม เมื่อวานนี้เอง
    เมาท์ คีย์บอร์ด คงไม่เกี่ยวมั้ง

ลง Window7Profire 64bit ครับ

อาการจอฟ้าตอนขณะทำงานเล่นเน็ต ยังไม่ได้เล่นเกมส์เลย

เพื่อนๆ ข่วย Symtom Diagnostics ทีครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

เท่าทีทดูผมว่า psu น้อยไปนะ hdd ตั้ง 3 ลูก

Comment

หา!!!!!!!!!

500W แล้วนะ เดิมก่อนจะเปลี่ยนผมใช้ PSU อย่างดีเลยนะ 400 (MAX) ตัวตั้งหลายตังค์
      ตอนนั้น 4พันก่วาบาท ราคาเมื่อ 8 ปีที่แล้ว

ยังจะมีปัญหาเรื่องไฟอีกเหรอ ><"

Comment

Originally posted by shadow99 View Post
        หา!!!!!!!!!

500W แล้วนะ เดิมก่อนจะเปลี่ยนผมใช้ PSU อย่างดีเลยนะ 400 (MAX) ตัวตั้งหลายตังค์
        ตอนนั้น 4พันก่วาบาท ราคาเมื่อ 8 ปีที่แล้ว

ยังจะมีปัญหาเรื่องไฟอีกเหรอ ><"
        555+

ลองทำความสะอาดช่องแรม+แรม แล้วเสียบเข้า เสียบออกใหม่

แล้วลองถอดแรมออกแถวนึง ลองดูว่าจอฟ้ออีกรึป่าว *-*

Comment

จอฟ้ารหัสอะไรครับ แต่ถ้าเป็จอฟ้าแบบขึ้นปุปเครื่องรีสตาทตลอดน่าจะเป็นที่แรมครับ

Comment

โห ผมจะบอกว่า จอฟ้า รหัส มันเยอะมาก เดี๋ยวขึ้น รหัสนู้นรหัสนี้

ไม่ค่อยซ้ำเลยครับ ><"

ช่องใส่ RAM กับ RAM ยังใหม่อยู่เลยนะครับ

Comment

HDD ลองเชคดูก็ไม่เสียหายครับ

Comment

เสียดาย HDD จริงๆ

สงสัยต้องซื้อ SSD มาใส่ลง OS แทนแล้ว 80G ยัง 2พันกว่าบาทอยู่เลย ><"

Comment

จะเอา ฮาร์ดดิสค์ IDE ใส่ไว้ให้ดึงกันทำไมละครับ
                  หรือว่าพื้นที่ไม่พอ ลองเอา IDE ออก(อย่าบอกว่าลงวินโดไดร์ฟนี้นะ)
                  แล้วก็ลองเปลี่ยนช่องใส่แรม ถึงจะใหม่ แต่ลองหน่อยก็ดี(เป็นไปได้ทั้งนั้น)
                  PSU ผมว่าพอครับ

Comment

แรมใส่ช่องสีอะไร ฟ้าหรือดำ ลองสลับดูก่อน (hdd ก้น่าสงสัย ผมเคยใส่ ide+sata แล้วมันเอ๋อ ตอนนี้ขว้าง ide ทิ้งไปแล้ว)

Comment

สายแลนช๊อต หรือเปล่า สายแลนไม่ดี ก็ทำให้จอฟ้าได้นะ

Comment

รู้ได้ไงอะครับว่าผมลง Windows บน HDD IDE

ส่วน Slot Ram ผมใส่ 2 ช่องที่มันใกล้ CPU อะ สีดำอะครับ

Comment

เคยเป็นครั้งครับ ไม่ทราบลง Driver ถูกต้อง รึป่าวครับ
                          ตอนที่ผมเป็นนะครับ ผมไม่ลง Driver Chipset
                          ตอนนี้ปกติดี ลองเช็คดูดีดี ครับผม

^_^

Comment

lol
                            กรรม ลงวินโดว์ใน IDE แล้วมีอะไรสำคัญไหมละครับนั่น
                            ลงใส่ SATA ก็ดีนะ แล้วเลิกใช้ IDE เอาไปขายหรือบริจาค หรือเอาไว้สำรองข้อมูลก็ดีครับ

Comment

ตรงข้ามกับผมเลย
                              ตอนไม่ลง Driver Chip ที่มากับแผ่น DVD ใช้ได้ดีเลย

แต่พอลงปุ๊ป ปัญหาจะมาทีละนิดๆ

Comment

Working...
                              X