overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member mndj's Avatar

Default ภาพถ่าย ต้องผ่าน โปรแกรม แต่งภาพหรือเปล่าครับ

ภาพสวยๆ ที่เราเห็นในเว็บ พวกเว็บกล้องต่างๆ กล้องมันสามารถถ่ายออกมาสวยเลย หรือต้อง ตกแต่ง
    ภาพกับ โปรแกรม photoshop,lighroom ก่อนครับ เพราะผมถ่ายยังไงก็ไม่สวยเลยครับ

ตัวอย่าง ภาพ สวยๆ
    ขออนุญาติเจ้าของภาพจากเว็ป pixpros.netด้วยนะครับ

sengkuku's Avatar
    จ.สป. สำโรง-เทพารักษ์

น่าจะ...ฝีมือบวกกับอุปกรณ์เสริม...
    อาจจะมีแต่ภาพด้วย...
    ...
    แล้วเค้ามีบอกด้วยป่าวอ่ะ...ว่ากล้องอะไร...เลนส์อะไร
    ตั้งค่ากล้องเท่าไหร่ ยังไง

OverclockZone Member nung67's Avatar

แต่งในpsด้วยครับ

OverclockZone Member mndj's Avatar

Quote Originally Posted by sengkuku View Post
    น่าจะ...ฝีมือบวกกับอุปกรณ์เสริม...
    อาจจะมีแต่ภาพด้วย...
    ...
    แล้วเค้ามีบอกด้วยป่าวอ่ะ...ว่ากล้องอะไร...เลนส์อะไร
    ตั้งค่ากล้องเท่าไหร่ ยังไง
    ไม่รู้ว่าใช้อปกรณ์อะไรบ้าง แต่สองภาพบน เจ้าของภาพมีกล้องตัวเป็นแสน nikon d3s d3x

OverclockZone Member thongpoon18's Avatar

ใช้ Photoshop ช่วยทั้งหมดเลยครับ

OverclockZone Member audiophile's Avatar

แน่นอนว่าต้องผ่านครับเพราะอย่างน้อยก็ต้องย่อแล้วก็USM บางภาพอาจมีปรับLevelบ้าง ผมว่ามันเป็นเรื่องธรรมดานะ การแต่งภาพจะแต่งให้สวยนั้นภาพต้นฉบับต้องสวยมาก่อนแล้วพอแต่งเสร็จมันก็จะดูสวยยิ่งขึ้นนะผมว่า

OverclockZone Member wingsniper's Avatar

ถ่ายเดิมๆก็ได้ครับ แต่ส่วนใหญ่คนที่ใช้ DSLR จะชอบนำภาพมาปรับแต่งก่อนในคอมครับ เหตุผลเพาะว่าปรับแล้วสวยกว่าภาพเดิมๆ (ต้องใช้โปรแกรมเป็นนะ)

OverclockZone Member nopsucha's Avatar

มันก็คล้ายๆกับก๋วยเตี๋ยวอะครับ เดิมๆก็กินได้ แต่ถ้าปรุงหน่อย ก็อร่อยกว่าเดิม

OverclockZone Member arito's Avatar

ทั้ง 4 รูปที่เอามาให้ดูผ่านโปรแกรมตกแต่งมาหมดเลยคับ
    ตามที่เข้าใจ 2ภาพแรก เค้าน่าจะถ่ายออกมาแล้วทำ HDR เอา
    ส่วนอีก 2 รูปน่าจะใช้ ps ในการปรับแสง และเพิ่ม filter ใส่ spotlight ตามจุดที่เค้าต้องการอ่ะ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

จะยุคฟีลม์ก็มีห้องมืด ที่ไว้ตัดต่อฟีลม์ไม่ต่างจากยุคดิจิตอลที่มีโปรแกรมแต่งภาพ ซึ่งพัฒนาการตกแต่งภาพ ทำให้เป็นการต่อยอดการช่างภาพเป็น digital artist แทนครับ ลองศึกษาไปเรื่อย ๆ ดูงานของคนที่เป็นช่างภาพในยุคหลัง ๆ เริ่มจะใช้ Software เข้ามาใช้งานแล้วเพื่อเป็นการสร้างงานให้ตรงกับความต้องการของตัวเราหรือลูกค้าที่จ้างงานเรา แต่ภาพหรือเปล่า...อันนี้อยู่เราจะทำหรือไม่ทำ จุดประสงค์ทำไปเพื่ออะไร....แต่งเพื่อการใช้งานในโฆษณา แต่งเพื่อฝึกฝีมือ กล้องคือเครื่องมือครับ โปรแกรมก็เหมือนห้อง LAb ไว้สำหรับตกแต่งภาพ ทั้งหมดอยู่ที่ว่าจะเอาไปทำไรครับ ง่าย ๆ เลย สำหรับงานผม แต่งและแก้ไขบ้างเพื่อให้งานออกมาเรียบร้อย ก็เหมือนกะช่างตัดผม เขาก็ดุงานให้เรียบร้อย , คนปั้นรูป ก้ต้องเก็บรายละเอียดของรูปปั้น แม้กะทั่งคนวาดภาพก็ยังต้องเก็บรายละเอียดต่าง ๆ นิแหละครับเหตุผลว่าทำไม่ โปรแกรมเมอร์เขาถึงผลิตโปรแกรมแต่งภาพมาให้เราได้ใช้กัน.... คิดกันดี ๆ นะครับ ขอให้สนุกกะการถ่ายภาพและแต่งภาพกันนะครับ

Captain MiKE's Avatar
    อนุสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

ตามข้างบนครับ
    ยุคก่อนจะมีกล้องดิจิตอล เค้าก็ต้องเอาภาพไปแต่งในห้องมืด ตัดต่อฟิล์ม
    ยุคนี้กล้องดิจิตอล ถ้าจะตัดต่อโดยโฟโต้ช้อป ก็ไม่แตกต่างกันครับ

ภาพสวยๆที่เราเห็นตามเว็บ เค้าก็ต้องผ่านการตกแต่งมาบ้างครับ ไม่มากก็น้อย
    แต่ที่สำคัญการได้ภาพสวยใช่ว่าจะได้มากันง่ายๆ ต้องมีฝีมือกันพอสมควร และอย่างน้อยต้องพึ่งพาอุปกรณ์(กล้อง+เลนส์) ที่ดีๆด้วยครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ควรจะพยามถ่ายให้เสร็จจากกล้องครับ

ควบคุมกล้องให้ตอบสนองจินตนาการให้ได้มากที่สุด

ถ้ามันตอบสนองไม่ได้จริงๆ ค่อยแต่งจ้า

ได้ผลลัพธ์เหมือนกัน ไม่ต้องห่วงว่าใครจะว่าไม่เก่งเน้อ

เขาแค่อิจฉาน่ะ ที่เห็นคนอื่นแต่งรูปเก่ง

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    ควรจะพยามถ่ายให้เสร็จจากกล้องครับ

ควบคุมกล้องให้ตอบสนองจินตนาการให้ได้มากที่สุด

ถ้ามันตอบสนองไม่ได้จริงๆ ค่อยแต่งจ้า

ได้ผลลัพธ์เหมือนกัน ไม่ต้องห่วงว่าใครจะว่าไม่เก่งเน้อ

เขาแค่อิจฉาน่ะ ที่เห็นคนอื่นแต่งรูปเก่ง
    อยากจะกด Link ให้สัก 100 ครั้ง คุคุคุคุ

OverclockZone Member one's Avatar

มันแต่งมาตั่งแต่ในกล้องแล้วล่ะครับ ไอ้ที่เราปรับตั้งค่าต่างๆบนกล้องนั่นแหละ เมื่อเซนเซอร์รับภาพเข้ามา

ด้วยซอฟแวร์ของกล้องก็จะจัดการกับภาพ แล้วเชฟเป็นไฟล์เรียกได้ว่ามันแต่งไห้อัตโนมัติ

แต่ถ้าเราไม่ถูกใจก็มาปรับแต่งเองภายหลัง หรือที่เราๆเรียกกันว่าแต่งถาพ

ภาพที่ไม่ได้แต่ง ก็ต้องภาพจากฟิล์มครับ ถ่ายแล้วนำมาล้างเลย อย่าเชื่อผมนะครับ ผมมั่ว

OverclockZone Member

ฟันธงได้ว่ารูปที่เอามานั่น มันดีมาจากในกล้องแล้วครับ

ที่แต่งก็เพียงแค่ให้มันได้ก้าวข้ามข้อจำกัดไปครับ

อย่างรูปสุดท้าย ถ้าฝีมือไม่ถึง จัดแสงไม่เป็น เอามาแต่งยังไงก็ไม่ได้ดีเท่านี้ครับ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post

กด ถีบ เอ๊ย !! กด like ซัก 100 ที :P
    คิดเหมือนกัน พยายามถ่ายให้เสร็จในภาพ

Bookmarks

Bookmarks