overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ถามคนใช้ hp dv6506TX หน่อยครับ งงกับสเป็คอะครับ

OverclockZone Member designbangkok's Avatar

Default ถามคนใช้ hp dv6506TX หน่อยครับ งงกับสเป็คอะครับ

รายละเอียดเครื่อง http://www.pcresource.co.th/computer...ia-p-5474.html

คือที่งงเพราะว่า อะไรๆก็ดูแรงๆไปหมด แต่ทำไมการ์ดจอ Nvidia NB8M-GS with128MB

คือมันหมายถึง geforce รุ่นไหนเหรอครับ แล้วทำไมถึงมีแรมการ์ดแค่ 128 เองครับ คือมันน่าจะเป็นสัก 512 หรือ 1 gb ไปแล้วไม่ใช่เหรอ ถึงจะเหมาะกะสเป็คตัวอื่นๆ แล้วที่บอกว่า with 128 นี่หมายถึงแชร์แรมมา หรือแยก ครับ

งงอะครับ ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไร กะลังสนใจรุ่นนี้อยู่ แล้วใครมีอะไรจะแนะนำเกี่ยวกับตัวนี้มั้ยครับ

OverclockZone Member

เพิ่งซื้อมาครับ อาทิตย์ที่แล้วเองครับ
    Nvidia NB8M-GS คือ Nvidia 8400 GS ครับ แรม 128 นี่ไม่แชร์ครับ

OverclockZone Member designbangkok's Avatar

Quote Originally Posted by axn View Post
    เพิ่งซื้อมาครับ อาทิตย์ที่แล้วเองครับ
    Nvidia NB8M-GS คือ Nvidia 8400 GS ครับ แรม 128 นี่ไม่แชร์ครับ
    อ๋อ เป็นไงมั่งครับท่าน ถ้าเทียบกับ benq s41 แล้วสู้กันได้มั้ยครับ

แล้วหยั่งที่ผมไม่เข้าใจเรื่องแรมการ์ดจออะครับ ทำไมมันน้อยจังหว๋า T_T" แล้วมันพอต่อการใช้งานกราฟริกและเล่นเกมส์มั้ยเนี่ยครับ

OverclockZone Member Kob Ob Ob's Avatar

128 เป็น Ram ของการด์จอเลยครับ แต่มันสามารถเรียกแรมจากเครื่องมาใช้เพิมได้อีกตามความต้องการของแต่ละแอบพลิเคชั่นครับ ตัวนี้นี่เรียกได้สูงสุดที่ประมาณ 1.9 G มั้งครับจำไม่ค่อยได้ ในกรณีที่เครื่องคุณมีแรม 4 G

และถ้าคุณมี Ram เครื่องที่ 2 G มันเรียกมาเพิ่มได้ประมาณ 800M กว่าๆเชียวนะ

OverclockZone Member mnssp04's Avatar

สู้ s41 ไม่ได้ครับ หนังคนละม้วนเลย s41 8600gs

OverclockZone Member

ใช้อยู่ก็ดีนะครับ สวยดี ตอนแรกจะเอา Acer aspire 4920g-101g16 ที่เปน radeon x2500 แต่ถามร้านไหนๆ ก็ไม่มีครับ เลยได้ตัวนี้มา 38900 บาท รวม vat แล้ว

OverclockZone Member pvp's Avatar
    Alone in Darkness

ใช้อยู่ HDD ช้าดีหมุนแค่ 48000 รอบ ใช้ไปนานๆก็ชินซะละ
    เกมส์ก็พอเล่นได้ไม่ต้องไปคิดมาก
    ถ้าถอดปลั๊ก power ออกเมื่อไหร่แล้วลืมปรับ เป็น balance
    ละก็ แบตอยู่ไม่ถึง 2 ชม เป็น vista ต้องไปเพิ่มแรมจากเดิมเสียหน่อยนะไม่งั้นละหนืดหงุดหงิดแย่

OverclockZone Member Cybermeat_Boy's Avatar

เล่นเกมได้พอสมควร ผมลง Resident Evil 4 เล่นก็ลื่นพอสมควรนะครับ (ลงแพทใหม่ไม่ได้อ่ะเพราะ Vista มันไม่ยอม Support ถ้าลงได้กระตุกมากเลยอ่ะครับ) เพราะมีแรมแค่ 128 MB เอง แถม Bandwish 64 Bit เอง มีpipeline อยู่ 16 ท่อ ถือว่าเร็วพอสมควรครับ (ต้องทำงานกราฟิกอ่ะ กระตุกมากเลย นี่ขนาดมีแรม 2 GB แล้วนะเนี่ยรวมทั้ง CPU ที่แรงด้วย เลยสงสัยว่าน่าจะเป็นการ์ดจอซะมากกว่า ผมใช้โปรแกรม Maya Darkbasic Pro. และก็ 3D Mark ครับในการทำ เกี่ยวกับสร้างเกมอ่ะ อิ อิ)

OverclockZone Member @lltiMe's Avatar

ก็ดีคับแต่เล่นเกมส์แรงๆ ไม่ได้ HD หมุนช้าเครื่องเลยไม่ร้อนมาก ผมใช้มานานตั้งแต่พึ่งออกเลย

OverclockZone Member vespaclassic's Avatar

Quote Originally Posted by pvp View Post
    ใช้อยู่ HDD ช้าดีหมุนแค่ 48000 รอบ ใช้ไปนานๆก็ชินซะละ
    เกมส์ก็พอเล่นได้ไม่ต้องไปคิดมาก
    ถ้าถอดปลั๊ก power ออกเมื่อไหร่แล้วลืมปรับ เป็น balance
    ละก็ แบตอยู่ไม่ถึง 2 ชม เป็น vista ต้องไปเพิ่มแรมจากเดิมเสียหน่อยนะไม่งั้นละหนืดหงุดหงิดแย่

4200 ไม่ใช่หรอ

OverclockZone Member battle's Avatar

ถ้าลงvistaใช้แบ๊ตได้ไม่เกิน 2 ชั่วโมงอะ
    แต่ถ้าลงxpใช้ได้เยอะกว่านี้มากเลยอะ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

อยากเห็นผล เทส 3D 06 อ่ะ อยากรู้ว่ามันแรงต่างจาก 8400M G มากเปล่า
    ท่านผู้ใดใช้ 8400M GS ช่วยอัำพรูปมาที อยากเหนมั่กๆ

Bookmarks

Bookmarks