overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ขอถามคำถามโง่ๆเกี่ยวกับรุ่นของ intel โหน่ย

OverclockZone Member

Default ขอถามคำถามโง่ๆเกี่ยวกับรุ่นของ intel โหน่ย

คือ ผมเพิ่งซื้อคอมพิวเตอร์ใหม่มา แล้วก้เลยเลือกแบบไม่แพงมากนัก คนขายก้แนะนำเป็น pentium D มาให้ ซึ่งถูกกว่า เป็นคอมพิวเตอร์ของ HP อ่ะครับ แล้วทีนี้ ใช้ CPU-Z ตรวจสอบดู มันขึ้น เป็นสัญลักษณ์ core 2 duo ก็เลยลองลง CPU-Z กับโน๊ตบุกดู ซึ่งใช้ core 2 duo ก็ เป็น core 2 duo ธรรมดา ลองกับคอมอีกเครื่องที่เป็น Celeron ก็แสดงถูกต้องว่าเป็น Celeron

เคยอ่านผ่านๆมาว่า core 2 duo กับ pentium D นี่คนละกันกันไม่ใช่หรอครับ หรือว่าเข้าใจผิด

อ้อ คอมนี้ยังมีอย่างอื่นที่ตลกอีก เกี่ยวกับการ์ดจอที่สเป๊กตอนซื้อบอกว่า 256 mb แต่ 3D mark ขึ้นว่า 512 mb แต่เดี๋ยวไปถามที่บอร์ดอื่น

ปล. CPU-Z V.1.39

อย่างอื่นตามที่แนบ
    รูป รูป

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ถ้า cpu z เชื่อไมไ่ด้ แล้วจะเชื่อใครล่ะท่าน

เอ่อ แต่ที่เคสมันเป็นสัญลักาณ์ pentium D อ่ะครับ ไม่เหมือน สัญลักษณ์ core 2 duo เหมือนทื่ติดบนโน๊ตบุก - - หรือว่าคนขายติดผิด - -

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

งง ครับ งง -*-

ลอง เปลี่ยนเป็น 1.41 ดูมั้ยครับ เพื่อความมั่นใจของตัวท่านเอง

Mac Addict User tassapon's Avatar

ผมว่าต้องมีการเข้าใจผิดแน่นอน

มันขึ้นเป็น E2XXX (ดูช่องล่าง ไม่ใช่ช่องบน บางทีมันเพี้ยนๆ) ลองดูติ๊กเกอร์ใหม่ครับว่าเป็น pentiumD หรือ pentiumDual-Core กันแน่

ถ้าเป็นอย่างหลัง ตอบเลยครับว่าปกติ มันเป็น core2 เหมือนกัน แค่ไม่ได้ใช้ชื่อ core2 เท่านั้นเอง

OverclockZone Member SCREW's Avatar

อ่านดูแล้วก็ งงๆ เหมือนกันครับ ชื่อมันเขียนว่า E4200 แต่ช่องสเปคเขียนว่า 2140 ซะงั้น

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ดูใน BIOS เลยครับ
    จะได้ชัว

เปิดเครื่องดูหน้าจอที่ ไบออสแสดงครับถูกต้องที่สุด ทั้ง CPU & VGA
    E4200 ดีกว่า pd อยู่แล้วครับไม่ร้อนและไม่กินไฟ

OverclockZone Member hikky's Avatar

ถ้าจำไม่ผิด E4200 นี่ ไม่มีนี่ครับ
    E4xxx มันเริ่มที่ E4300 >> มั้ง
    ผมว่าลอง up cpuz เป็น 1.41 ก่อนครับ
    แต่ถ้าให้ชัวสุดก็ใน bios ครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ผิดที่ cpuz ครับ 1.39 ครับ ฟันธง !!!

- - ของคุนครับสำหรับคำตอบ แต่ เอ่อ พุดจิงๆ ยิ่งงงใหญ่เลย

สรุปก็คือ มันต่างกันที่รหัส แล้วก้อุณหภูมิ แล้วสรุปผมใช้ E2140? คืออะไร แต่ เห้อๆ ช่างเหอะ อันที่จิง ผมไม่ค่อยรู้เรื่องมากนัก แต่ เอ่อก็คือ ของผมเป็น Dual Core เหมือนกัน แล้วก็ไม่ถูกหลอก ก็พอแล้ว ขอบคุณมากครับ

ปล. เอ่อ ไปดูทำไปกระทู้มีคนโพสว่า E2140 อุณหาภูมิ 50 กว่า ก้ร้อนแล้ว ของผม ไม่ได้คล๊อกอะรัย ในห้องแอร์ 24c บางทีก็ 40 กว่าc แล้ว หากไม่เปิดแอร์ เคยไปถึง 62 แล้วค้างด้วย - -

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

เอ่อ
    1.39
    เคยเห็น

คอมผมเป็น Core 2 Extreme Q6600 แล้วมี Logo Core 2 Extreme อีกซะงั้นครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member one's Avatar

ได้ของแรง น่าจะเป็น Duo Core ครับ เพราะ L2 แค่ 1M ถ้า Core 2 L2 2M ครับ ฮิฮิ...

Bookmarks

Bookmarks