overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3
    OverclockZone Member

Default PSP-3000 FW 6.20

คือ....ผมอยากจะอัพเป็น FW 6.20 อะครับ แล้วรัน hen เหมือน 5.03 ได้ไหมครับ เห็นมีข่าวบอกว่า hack ได้แล้ว
    http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=186421 >>>hen

http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=186742 >>>ISO loader

OverclockZone Member bui1667's Avatar

ไม่รู้ว่าได้หรือยังนะครับ พอดีเพิ่ง เจอมา เป็นเครื่อง มาจาก Japan รู้สึกจะเป็น PSP3000 6.37
    ผมเลยอัฟเป็น 6.38 แล้วก็ต่อด้วย Downgrade เป็น 6.20 แท้ เดิม หลังจากนั้น ก็ทำตาม ด้านล่างนี้อะครับ

ผมไป copy เขามาให้ดูนะครับ ไม่ได้ใส่ที่มาว่ามาจาก web ไหน(ไม่ค่อยรู้กฏเท่าไร)
    ลองดูนะครับเผื่อจะเป็นประโยชน์

CFW Pro-B7 Permanent เป็น CFW ล่าสุดสำหรับ PSP Ver. 6.20

- CFW 6.20 PRO-B7 Permanent นี้ใช้ได้กับเครื่อง PSP 300x/GO บอร์ดนรก ที่มี FW 6.20 เท่านั้น
    - หากเพื่อน ๆ ใช้ CFW ตัวอื่น ๆ ที่เล่นเกมส์ที่อยากเล่นได้อยู่แล้ว ก็ถื่อว่า ok แล้วนะคะ จะอัพหรือไม่ก็แล้วแต่
    - ขั้นตอนต่าง ๆ รวบรวมให้อย่างละเอียด ทำความเข้าใจให้ดีก่อน ถ้าทำตามนี้รับรองได้ผล 100 %

เตรียมเครื่องก่อนทำการอัพ

1. หาก PSP ของเพื่อนได้ลง CFW ตัวอื่นไว้ เช่น 6.20 TN-A.B,C หรือ PRO Ver. อื่น ให้ทำการถอนการติดตั้งออกก่อน พวก TN ต่าง ๆ ก็ปิด Shutdow เครื่องได้ทันที ก็จะเป็น FW 6.20 แท้แล้ว

ส่วนเพื่อน ๆ คนไหนที่ลง PRO B4,5,6 Permanent เอาไว้ วิธีถอนการติดตั้งคือ ให้ก๊อปเอาไฟล์ 620 PRO - Permanent Pacth ของ CFW ที่เพื่อนใช้อยู่ มาใส่ใน โฟเดอร์ PSP/GAME แล้วรันเพื่อทำการถอนการติดตั้งก่อน จากนั้นลอง Shutdow เครื่องแล้วไปเช็ค FW เครื่องดู ถ้าเป็น 6.20 เปล่า ๆ ก็ใช้ได้

ตรงนี้สำคัญมาก ๆ นะเพราะหากทำการอัพ CFW โดยติด CFW ตัวอื่นอยู่ PSP ของเพื่อน ๆ อาจกลายเป็นที่ทับกระดาษได้เด้อ

2. เสียบสายชาร์ตให้เรียบร้อยก่อนทำการลง CFW นะคะ ป้องกันแบตหมดระหว่างทำการอัพเดต

ขั้นตอนการอัพ FW 6.20 เป็น CFW PRO-B7 Permanent

1. โหลดไฟล์จาก http://hotfile.com/dl/119782440/bb78...0604).zip.html
    2. แตกไฟล์ออกมาจะได้ ไฟล์ 3 ตัว คือ PROUPDATE , 620PRO_Permanent , FastRecovery ให้ทำการ Copy ไฟล์ 2 ตัวคือ PROUPDATE , 620PRO_Permanent ไปไว้ใน โฟเดอร์ PSP/GAME ในเม็มของ เพื่อน ๆ
    3. กดเข้าที่ PROUPDATE จะมีข้อความขึ้นมา ให้เพื่อน ๆ กด กากบาท เพื่อทำการติดตั้ง CFW
    4. หลังเครื่อง รันโปรแกรมติดตั้งเสร็จ จะ Restart หนึ่งครั้ง หากเพื่อน ๆไปดูที่ System Setting ในส่วนของ System Infomation จะพบว่าตอนนี้เพื่อน ๆ มี System Software เป็น 6.20 PRO-B7 แล้วค่ะ
    5. อย่าเพิ่งเฮแล้ว ปิดเครื่องนะคะเพื่อน ๆ ยังไม่เสร็จนะ เพราะถ้าปิดเครื่องไป พอเปิดมาอีกครั้งเครื่อง ๆ ของเพื่อน จะกลับมาเป็น FW 6.20 เหมือน

ทีนี้มาถึงขั้นตอนการ Permanet ตัว CFW ลงเครื่องล่ะ

1. เลือกไปที่ 620 PRO B - Permanent Pacth จะมีข้อความให้เราติดตั้งกดปุ่ม กากบาท เพื่อติดตั้ง Permanent Pacth
    2. รอให้ติดตั้งให้เสร็จแล้วจะมีข้อความขึ้นมาให้ กด ปุ่มวงกลม อีกครั้ง เครื่องจะ Restart อีกครั้ง

เสร็จสมบูรณ์คราวนี้เพื่อน ๆ ก็จะได้ CFW PRO-B7 มาใช้แล้วจร้า

เพื่อน ๆ อาจสงสัยทำไมเราต้อง Permanet ตัว CFW ด้วย ข้อดี ๆ หลัก ๆ ของมันก็คือเราสามารถปิดเครื่องแบบ Shutdow ได้ไงคะ เมื่อเปิดเครื่องก็สามารถเข้าเล่นเกมส์ได้เลยไม่ต้องมารัน Hen อีก ความสามารถเหมือนบอร์ดสวรรค์

OverclockZone Member kunano's Avatar

ผม ใช้ 6.35 PRO-B Modifire เล่นเกมได้ ทุกเกม เลยครับ ใหม่เก่าเล่นได้หมด พอ ดีไปเจอ จาก Flashfly แจ่ม เลย ^^ ลง Theme CTF ได้ด้วยลองไปหาๆ ดู ครับ ผมเองก็ ไม่ได้ ทำอะไรกับ PSP มานานมากๆ เลย ลืมๆ หมดแล้ว ><""

Bookmarks

Bookmarks