overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 41
    OverclockZone Member AaAza's Avatar

Default ค่ายเขียวแดง ต่างกันยังไงหรอครับ

ถ้า ค่ายแดงส่วนใหญ่จะเป็นดูหนังปะครับ?
    ถ้า ค่ายเขียวจะเป็นเกม...

หรือผมเข้าใจผิดครับ?

OverclockZone Member L Lawliet's Avatar

จริงๆแล้วก็แล้วแต่คนชอบอ่ะครับ

เท่าที่ลองก็ไม่ต่างกันมากทั้งในการดูหนังและเล่นเกม

แต่ก็แล้วแต่คนอยู่ดี ส่วนตัวชอบทั้งคู่ แล้วแต่ ช่วงเวลา งบ รุ่น

OverclockZone Member kadeep's Avatar

งั้นเหรอ ผมใช้ตัวเดียวก็ทำได้ทุกอย่างนะ ทุกดูหนัง ทั้งเล่นเกมส์

หรือผมเข้าใจผิดอะไรผิดครับ?

OverclockZone Member Marionet's Avatar

ตอนนี้เพิ่งลองการ์ดแดง ขอบอกว่าดูหนังสีแจ่มมากๆ ถ้าเทียบกะ GTS250 กับ HD5830(คนล่ะรุ่นเลย ;- -) อ่ะนะ (รอได้ HD4850 มาก่อนจะได้เทียบได้ถูกรุ่น)

ยังไม่เจอปัญหาไดร์เวอร์ เขียวหรือแดง ก็ดีทั้งคู่ครับ

OverclockZone Member

สอบถามครับ ผม 4770 fml asus driver 10.10 ไม่มีปัญหา พอ 10.11 10.12 จอกระพริบตลอดเวลาเล่นเกม ต้องลงตัวเก่า ครับ ส่วนตัวชอบค่ายแดงนะ แหละก็ไม่มีปัญหา อะไรกับการใช้ตัวเก่า แต่อยาก ทราบบบบบ ทำไมมม

OverclockZone Member scops's Avatar

เขียว-แดงต่างกันแค่ชื่อผมลัพคือการ์ดจอเอาไว้แสดงภาพเหมือนๆกัน คิดเยาะทำมั้ย มีเงินพอใจจะซื้ออันไหนก็ซื้อซื้อมาแล้วได้ใช้งานแล้วพอใจไม่ผิดหวังก็พอแล้ว

OverclockZone Member kentauji's Avatar

เหมือน TOYOTA กับ HONDA ละกัน ^^"

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ถ้าเทียบกับเครื่องบิน ก็คงจะเป็น

Boeing กับ Airbus ละครับ

Nvidia ก็จะเหมือน Boeing

AMD ก็จะเหมือน Airbus

55555555555+

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

ดีนะไม่ให้เป็น concord

ทุกวันนี้ 2 ค่าย แข่งกันพัฒนาครับ ค่ายแดงดูหนัง สีสันสดกว่านั้น จริงครับ แต่ว่า ถ้าเรียกว่า มากมั้ย ณ ปัจจุบัน เรียกว่าใกล้เคียงกันแล้วครับ

ลองสังเกตุดูคือ ค่ายแดง จะมืดกว่าเขียวในด้านความส่าง แต่ ใช้ contrast เพิ่มความเข้มแสงเข้าไปแทน ทำให้สีสันที่ได้สดขึ้น รวมทั้ง ตัวเอกลักษณ์ของค่ายคือ เน้น สีสัน อยู่แล้ว ทำให้ ค่า Vibrance RGB ที่เซ็ตจากโรงงานมา มีค่าที่สูงกว่านั่นเอง (แต่เค้าก็มีสูตรเซ็ตนะ อาจจะ เป็น R = ?? G = ?? B = ?? แล้วแต่แต่ละค่ายจะเซ็ตครับ) ดังนั้น ทำให้แม้เราจะปรับ Vibrance เขียวแล้วดูชัด แจ่มใสขึ้น แต่สีที่ได้ก็จะกลายเป็นเข้มเกินไปอีก

แต่ถ้าเราได้ ค่า RGB ที่ใกล้เคียงและปรับเม็ดสีเองได้ตรงกัน ก็มีโอกาสที่ 2 ค่าย ภาพจะไม่แตกต่างกันครับผม ^ ^

ใครเถียงตูฟาดเลย

อย่านะๆ อย่าเถียง เด็กในเครือโหดนะเอ้อ ถือไม้รอเลย

OverclockZone Member suraman5's Avatar
    089-4116805 ER รพ.ดอนตูม ต.สามง่าม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม

Quote Originally Posted by AaAza View Post
    ถ้า ค่ายแดงส่วนใหญ่จะเป็นดูหนังปะครับ?
    ถ้า ค่ายเขียวจะเป็นเกม...

หรือผมเข้าใจผิดครับ?

แล้วแต่คนชอบครับ ส่วนผม แดง AMD

OverclockZone Member AaAza's Avatar

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

สีไม่เหมือนกันไงครับ อิอิ

OverclockZone Member iceberg777's Avatar

เท่าที่เคยใช้มา 4670-5750-GTX460-5670-GTX470

ผมประทับใจแดงมากกว่าครับ ไม่เคยเจอปัญหาไดร์เวอร์หรือเกมส์กระตุกเลย แต่เขียวไม่รู้เป็นไรมีสะดุดเป็นพักๆ แล้วเกมส์ไหนที่เฟรมเรตน้อยๆ ซัก 10กว่า 20กว่าๆ เขียวอืดกว่าแดงนะ ลอง CRYSIS 5750 ตัวเก่าผมลื่นกว่า GTX460 ซะงั้นที่เฟรมเรต 20 นิดๆพอกัน

หรือเขียวจะถูกกับ CPU INTEL จริงๆหว่า ผมลองปรับทุกอย่าง แสกนไวรัส ซื้อ PSU วัตต์เต็ม 600W ทำยังไงก็ไม่รู้สึกว่า GTX460 กับ 470 ลื่นกว่า 5750 ตัวเก่าได้ซักที(หมายถึงในเกมส์ที่ปรับความละเอียดได้พอๆกัน เฟรมเรตเท่ากันนะ อย่างพวก winning cod4 res5แต่เกมส์ใหม่ๆ 5750 แพ้ขาดอยู่แล้ว ) แต่หันมาเล่นเขียวเพราะอยากย้ายค่ายดูบ้าง ตอนนี้ใช้ GTX470 อยู่ ก็โอเคนะ แต่ยังไงส่วนตัวผมดันใช้แดงแรงรู้สึกว่าลื่นกว่าน่ะ ประมาณ ถ้าเฟรมเรตเท่าๆกัน ผมจะรู้สึกว่าแดงมันจะไว ลื่นกว่า ส่วนเขียวชอบมีแอบสะดุด

แต่เครื่องท่านอื่นอาจจะไม่เหมือนของผมก็ได้ครับ
    Last edited by iceberg777; 26 Dec 2010 at 19:16:34.

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

470 ยังห่วยอีกเหรือเนี่ย เฮ้อ การ์ดห่วยๆ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ดีแล้วครับ

OverclockZone Member iceberg777's Avatar

Quote Originally Posted by KAYAZUDA View Post
    470 ยังห่วยอีกเหรือเนี่ย เฮ้อ การ์ดห่วยๆ
    แหม ไม่ห่วยหรอกครับท่าน ผมก็ลองปรับทุกอย่างแล้วนะ AMD วางยาเครื่องผมหรือเปล่าไม่รู้เน้อ ไม่ก็แต่ละเครื่องมันก็มีอะไรแปลกๆไม่เหมือนกัน

เดี๋ยวผมจะลองเปลี่ยนซิงค์ดู เห็นท่านบอกว่าถ้ามันเย็นๆ มันจะไหลลื่น ตอนนี้ FULL โหลด 80 กว่าๆ ณ รอบพัดลม 90 ดังไปหน่อย

อ้อ ตอนที่ท่านตอบผมยังพิมพ์ไม่จบครับ แต่มือมันไปโดนปุ่มส่งข้อความก่อน ขออภัยถ้าพิมพ์ไม่เคลียร์
    Last edited by iceberg777; 26 Dec 2010 at 19:11:49.

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

ไม่เคยเห็นข่าวamdวางยาใครนะครับ

ตอนเปลี่ยนการ์ดลบไดรเวอร์หมดหรือเปล่าล่ะ cccleanser หรือยัง driver sweep หรือยัง

Quote Originally Posted by xexalskyline View Post
    ไม่เคยเห็นข่าวamdวางยาใครนะครับ

ตอนเปลี่ยนการ์ดลบไดรเวอร์หมดหรือเปล่าล่ะ cccleanser หรือยัง driver sweep หรือยัง

ลองทุกแบบแล้วครับ ขาดแค่ลง win7 ใหม่ เรื่อง amd ผมพูดเล่นน่ะ จริงๆมันก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ ณ ตอนนี้ผมว่าก็ดีทั้งคู่แหละ

แต่เรื่องดูหนังของผมกลับไม่ต่างนะ เขียวกับแดง ส่วนใหญ่ผมปรับค่าเองมากกว่า

เฟรมเรทเท่าๆกัน แต่ AMD ลื่นกว่า อันนี้น่้าจะคิดไปเองนะครับ

Super Moderator

Quote Originally Posted by iceberg777 View Post
    ลองทุกแบบแล้วครับ ขาดแค่ลง win7 ใหม่ เรื่อง amd ผมพูดเล่นน่ะ จริงๆมันก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ ณ ตอนนี้ผมว่าก็ดีทั้งคู่แหละ

แต่เรื่องดูหนังของผมกลับไม่ต่างนะ เขียวกับแดง ส่วนใหญ่ผมปรับค่าเองมากกว่า
    ประมาณว่ามันกระตุกเปล่าครับ เหมือน PES2011 ตอนส่งบอล บางคนก็เป็น
    เครื่องเพื่อนผมก็เป็น G210M ไดร์เวอร์ 260.99 พอลง 258.96 ดีหน่อย
    แต่ HD4570 ผมไม่เป็น ไดร์เวอร์ทุกเวอร์ชั่น

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks