overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member
    หากสินค้ามีปัญหา โปรดโทรแจ้งนะจ๊ะ

Default รบกวนผู่เล่นกล้องหน่อยครับ พอดี สงสัยและ เลือกไม่ถูกครับ

ณ ตอนนี้ผมเล็งๆ ตัว Canon 550D ไว้ แต่ราคามือสอง ราคา ก็ีรวมเลนซ์แล้ว เล่นเอาขนหัวลุกเล็กน้อย เพราะว่า ราคามันโหดนิดๆ

เลยมีข้อสงสัยครับว่า คุณภาพ ระดับกลางๆ กับ กล้องตัวนี้ ตัวไหนพอที่จะตีได้บางครับ ถ้าไม่มีผมจำใจต้องไป 1000D ซะแล้วครับ ท้อใจอยากได้ แต่ขาดประสบการณ์เล็กน้อย เลยอยากได้คำชี้แนะหน่อยครับ

อีกเรื่องครับ อยากทราบราคา Nikon 700D ด้วยครับ ว่า ณ ตอนนี้ราคามัน เท่าไรครับ

linkinparkjayz's Avatar
    ที่ไหนสักแห่งบนผืนแผ่นดินไทย

พึ่งเล่นกล้องรึเปล่าครับ

แนะนำ 450D กับ 1000D

OverclockZone Member worapon1419's Avatar

คนดัง อิอิ

OverclockZone Member terlovenut's Avatar
    พระพิษณุโลกสองแคว

1000d ครับ ของเค้าดีจริง..

หากสินค้ามีปัญหา โปรดโทรแจ้งนะจ๊ะ

Quote Originally Posted by worapon1419 View Post
    คนดัง อิอิ
    อ่านะ แหมๆ อย่าแซวไปเทียวมา สนุกดี (แต่กลับมานี้สิ ตูละเคลียด) แต่จบไปละ ด้วยดี

Quote Originally Posted by terlovenut View Post
    1000d ครับ ของเค้าดีจริง..
    อยากได้ความเห็นทั้งสองตัวครับ ในใจตอนนี้ก็ 1000D ครับ แต่ เพิ่งมาสังเกตุเห็น ข้อดีของ 550D ครับ

Quote Originally Posted by linkinparkjayz View Post
    พึ่งเล่นกล้องรึเปล่าครับ

แนะนำ 450D กับ 1000D
    จริงๆ เล่นมาสักพีกครับ แต่เป็นระดับล่างๆ อยากไต่ขึ้นมาหน่อยครับ ตอนแรกมีคนบอกว่า เล่น 450D ไม่เล่น 550D ไปเลยเหรอ

ผมเห็นราคาตอนแรก ก็ ตกใจ ทำไมมือสอง ราคา แรงจัง หรือต้องรอ 60D ดีครับ
    Last edited by ~ONG[TK]~; 26 Dec 2010 at 02:55:06.

OverclockZone Member 4701030316's Avatar

Quote Originally Posted by ~ONG[TK]~ View Post
    ณ ตอนนี้ผมเล็งๆ ตัว Canon 550D ไว้ แต่ราคามือสอง ราคา ก็ีรวมเลนซ์แล้ว เล่นเอาขนหัวลุกเล็กน้อย เพราะว่า ราคามันโหดนิดๆ

เลยมีข้อสงสัยครับว่า คุณภาพ ระดับกลางๆ กับ กล้องตัวนี้ ตัวไหนพอที่จะตีได้บางครับ ถ้าไม่มีผมจำใจต้องไป 1000D ซะแล้วครับ ท้อใจอยากได้ แต่ขาดประสบการณ์เล็กน้อย เลยอยากได้คำชี้แนะหน่อยครับ

อีกเรื่องครับ อยากทราบราคา Nikon 700D ด้วยครับ ว่า ณ ตอนนี้ราคามัน เท่าไรครับ
    Nikon 700 หรือ 7000 กันแน่อ่ะ ไม่รู้พิมพ์ผิดอ่ะป่าว? เพราะไอ้สองรุ่นนี้มันระดับโปรที่
    เขาไม่ค่อยเอามาเทียบกับ 550 ค่ายหนอนอ่ะ อย่าง 700 ก็อยู่หลักแปด 7000 อยู่หลักสี่ (หมื่น)
    เฉพาะบอดี้ครับ

ส่วนเรื่อง 550 สเปคต่ำมาหน่อยก็ 500 -450D ราคาก็ต่างกันหลายพันอยู่ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่อง
    ตกรุ่น + เน้นถ่ายภาพนิ่ง เพื่อหาประสบการณ์หรือถ่ายในครอบครัว ผมว่าแค่นี้พอแล้ว ไม่ต้องถึง
    550 หรอกครับ

OverclockZone Member toptakachi's Avatar
    อุบล-ศรีสะเกษ Civil engineering

ตอนนี้กำลังมอง 500D กับ D3000 ไม่รู้จะเลือกตัวไหนดี อิอิ

OverclockZone Member platoos's Avatar

มือใหม่เอา
    450D มือสอง
    หรือ 1000D มือหนึ่ง
    แล้วเอาตังที่เหลือไปซื้อเลนส์ดีกว่าครับ
    ถ่ายให้เก่งก่อน สะสมเลนส์เยอะๆ
    แล้วค่อยเปลี่ยนกล้องก็ได้
    ปล. เลนส์ตัวเดียวมันไปพอสำหรับคุณหรอกครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

ถ้าคุณต้องการใช้ระดับอาชีพ มีฝีมือ และถ่าย vdo จัด 550D คับ
    แต่ถ้าคิดว่าตัวเองไม่ได้ถ่ายเป็นอาชีพ ถ่ายเพื่อสนุก งานอดิเรก ชมภาพสวยๆ เก็บภาพความทรงจำ ศึกษาเรื่องกล้อง เทคนิคกล้อง
    จัด 500D หรือ 1000D 450D มือ2 ไปดีกว่า แล้วเอาเงินไปหาเลนส์เพิ่ม คุ้มกว่าเยอะ

เดียวนิดนึงครับ

คือ เรื่องของ 550D ผมเคยได้ยินมาเรื่องที่ว่าถ่าย วิดิโอ HD ได้ใช่มั้ยครับ ตรงส่วนของ VDO ผมไม่ได้ต้องการอะไรครับ ชอบถ่ายภาพนิ่งเป็นหลักครับ แต่เท่าที่อ่านๆดู มีแต่คนเชียร์ 450D ทั้งนั้นเลย อยากทราบข้อดี ถ้าเอามาเปรียบเทียบ กับกล้อง ระดับๆเท่าๆกันหน่อยครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ถ้าไม่เน้นถ่ายวีดีโอ 450 ก็ชิวได้แล้วครับเพราะผมยังเห็นช่างภาพที่รับงานสตูหลาย ๆ ที่ ที่รู้จักเขายังใช้ 450 กันเลย เอาทุนไปซื้อเลนส์ดีกว่าครับ 550 มันถ่ายวีดีโอได้...สเปกไม่ต่างจาก 450 เท่าไรเพราะมันไปเด่นในเรื่องของการถ่ายวีดีโอแทนมากกว่า

OverclockZone Member toptakachi's Avatar
    อุบล-ศรีสะเกษ Civil engineering

450 กับ 500 เลือกอันไหนดีครับ แล้ว 2 ตัวนี้ถ่ายวิดีโอได้มั้ยครับ

OverclockZone Member audiophile's Avatar

อีกตัวเลือกก็ 500Dครับ ลองดูละกัน

OverclockZone Member wingsniper's Avatar

Quote Originally Posted by toptakachi View Post
    450 กับ 500 เลือกอันไหนดีครับ แล้ว 2 ตัวนี้ถ่ายวิดีโอได้มั้ยครับ
    450D ไม่ได้
    500D ได้ครับ

(ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก 500D ดีกว่าครับ เพราะอะไรๆก็ดีกว่า 450D เกือบทุกอย่าง แต่ก็แล้วแต่ชอบนะ)
    ถ้าเพิ่งเริ่มเล่น ลองหาอะไรเบาๆเล่นดูก่อนครับ อย่าลงหนักเกิน เกิดไม่ชอบ-เบื่อขึ้นมาจะได้ไม่เสียมาก
    แต่ถ้าชอบแล้วเปลี่ยนบอดี้บ่อยๆก็ไม่ไหวเหมือนกัน น่าจะหาบอดี้ที่คิดว่า ราคาไม่แรง และ อยู่กับเรายาวๆมาใช้ก่อน (ถ้าไม่บ้าจี๊ตามกระแสซะก่อน)
    Last edited by wingsniper; 26 Dec 2010 at 22:28:57.

ผมได้ข้อสรุป เพราะไปสอย 450D มาแล้วครับ ขอบคุณพี่ๆน้องๆมากครับ

งั้นผมยืมกระทู้ถามต่อเลยล่ะกันน่ะครับ

ผมมือใหม่มากกกก สนใจ Nikon P100(Dslr Like) หรือ Canon 1000D ครับ

ผมลังเลอ่ะ ระหว่าง 2 ตัวนี้ ตัวไหนถ่ายภาพแบบชัดตื้น ชัดลึกสวยกว่ากันครับ แล้วให้พี่ๆๆช่วยเปรียบเทียบข้อดี ข้อเสียให้หน่อยครับ ผมกลัวซื้อมาเเล้ว พลาดอ่ะ แบบว่าตัวเเรกของชีวิต

ปล.ซื้อร้าน DigiLift @ พันธุ์ทิพย์ดีไหมครับ

เงียบๆๆๆ

OverclockZone Member wingsniper's Avatar

ถ้าไปซื้อร้านนี้สาขาพันทิพย์ ก็ลองดูนะครับว่าคนขายเป็นยังไง เห็นเล่ากันว่า คนขาย บริการลูกค้าแบบถึงใจ (อาจจะไม่เป็นอย่างที่ว่าก็ได้)
    ไม่ลองมาซื้อสาขา MBK ดูล่ะ สาขานี้ บริการดีนะ (ผมไม่ใช่หน้าม้า นะครับ)

OverclockZone Member halzen's Avatar

แอบเชียร์ nikon D3100 ผมชอบสี นิค

Quote Originally Posted by wingsniper View Post
    ถ้าไปซื้อร้านนี้สาขาพันทิพย์ ก็ลองดูนะครับว่าคนขายเป็นยังไง เห็นเล่ากันว่า คนขาย บริการลูกค้าแบบถึงใจ (อาจจะไม่เป็นอย่างที่ว่าก็ได้)
    ไม่ลองมาซื้อสาขา MBK ดูล่ะ สาขานี้ บริการดีนะ (ผมไม่ใช่หน้าม้า นะครับ)
    ครับๆๆๆ

Bookmarks

Bookmarks