overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24
    OverclockZone Member sitsan's Avatar

Default ขอความช่วยเหลือด้วยครับ เมื่อวานย้ายห้อง กลับมาถึงห้อง คอมเปิดไม่ติด

สวัสดีครับ เมื่อวานผมได้ย้ายของและคอมพิวเตอร์จากห้องพัก ที่ชลบุรี มาที่ ปทุมธานี โดยคอมพิวเตอร์ ผมก้อรองโฟมที่ใช้รองเคสก่อนจะใส่กล่องและแพคอย่างดี แต่ถนนบางช่วงมีหลุมมีบ่อ ก้อกระเทือนบางครั้งครับ

มาถึงบ้าน ต่อคอมพิวเตอร์กับจอเสร็จ กดสวิทเปิดเครื่อง ปรากฏว่า คอมพิวเตอร์ผมไม่มีเสียงคอมทำงาน เปิดฝาดู PSU ก้อมีไฟสีฟ้า และพัดลมที่ติดกับ CPU ก้อทำงาน ดูสายไฟจาก PSU ก้อต่อแน่นสนิททุกจุด ไม่ทราบว่าพอจะตรวจเชคและแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

รื้น
    แล้วก็ค่อยประกอบใหม่ทั้งหมด

OverclockZone Member blitzfino's Avatar
    ลาดกระบัง อุดมสุข

ขยับ แรม กาดจอ ไม่หายก็รื้อใหม่ > <

OverclockZone Member sitsan's Avatar

เดี๋ยวจะลองรื้อและประกอบใหม่ครับ

ขอบคุณคำแนะนำครับ

OverclockZone Member teraphon's Avatar
    Sirom Rd. Saladang

ใจเย็นๆ ละลองรื้อแล้วลองประกอบเข้าใหม่ดูครับ

OverclockZone Member redcard's Avatar

อาการอย่างนี้น่าจะแค่ถอดแรมมาขัด ถอดการ์ดจอมาขัดก็พอครับ เพราะตอนที่ย้ายอาจจะกระแทกโดนอะไรเข้าครับ

OverclockZone Member ARSURA's Avatar

ลืมเสียบปลั๊ก - -" ฮ่าๆล้อเล่นครับ

ลองขัดๆถูๆบัสแรมการ์ดจอ หรือรื้อหมดประกอบใหม่

OverclockZone Member pingthemaster's Avatar

แง่ม ไม่ติดยังไงอะอธิบายนิด แบบว่าจอมืด แต่พัดลมหมุน มีเสียงbeepไหม แล้ว... บลาๆๆๆ

อาการเสียเป็นดังนี้ครับ
    เมื่อ เสียบปลัก เปิดสวิทซ์ของ PSU ด้านหลังเครรือง และกดปุ่มเปิดเครื่องด้านหน้า
    สังเกตุพบว่า ไฟและพัดลมของ PSU ทำงาน และปุ่ม reset เครื่องที่อยู่ด้านหน้า เป็นสีแดงตามปกติ
    พัดลมบนตัว CPU หมุนตามปกติ
    และผมสังเกตุ พบว่า ไฟแสดงบนเมนบอร์ด ไม่ติด ครับ

ทดลองถอด HDD ทุกลูกออก /การ์ดจอ/ RAM / Sound card / ถอดสายไฟจาก PSU ลงบนเมนบอร์ดใหม่ ใส่กลับไป ก้ออาการเดิมครับ

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

เคลียใบออสจ้า ลองดู สู้ๆ ฮึบๆ

OverclockZone Member teraphon's Avatar

อ่อไฟเข้า ลองเครียใบออสดูเหมือนท่านบนว่าดูครับ

เคลียไบออส กับ ถอดใส่ CPU ผมยังไม่เคยครับ
    เคลียไบออส นี้ หมายถึง ถอดถ่านที่อยู่บนเมนบอร์ดออก แล้วใส่กลับไปใหม่หรือเปล่าครับ ถ้าแบบนี้ผมทำแล้ว มันไม่หายครับ

ตอนเครีย ถอดปลั้กด้านหลัง้วยนะครับเด่วเหมือนบอร์ดผมที่ถอดถ่านแล้วก็ยังมีไฟฟเลี้ยงอยู่

OverclockZone Member kmolom's Avatar

ลองลอยบอร์ด ด้านนอกดูสิครับว่าติดไหม

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

เคลียด้วยจั้มเปอร์ครับ สลับจั้มเปอร์เลย

OverclockZone Member poowangdee's Avatar
    ทุกๆที่ ที่มีคุณ(อ้วกก)

จากประสบกาม เอ้ย ประสบการณ์ อาการนี้ ไฟติด แต่ไม่มีเสียงบีพ น่าจะมาจากการที่ CPU ไ่ม่แนบกับซิ้ง หรือว่าซิลิโคนเก่าแล้ว ประมาณนั้น ลองซื้อซิลิโคนมาใส่ใหม่ดูคับ

Quote Originally Posted by poowangdee View Post
    จากประสบกาม เอ้ย ประสบการณ์ อาการนี้ ไฟติด แต่ไม่มีเสียงบีพ น่าจะมาจากการที่ CPU ไ่ม่แนบกับซิ้ง หรือว่าซิลิโคนเก่าแล้ว ประมาณนั้น ลองซื้อซิลิโคนมาใส่ใหม่ดูคับ
    +1 เป็นไปได้เหมือนกันครับ

OverclockZone Member huntexman's Avatar
    ปราจีนบุรี.คลองหก.ฟิวเจอรังสิต

เกี่ยวอะไรกับ ซิลิโคน หรอครับ แต่ก่อนผมไม่ได้ใส่ ซิลิโคน ก็เปิดติดนะแต่อาจร้อนหน่อย

OverclockZone Member serjohn999's Avatar

เคยเป็นครั้งนึง เปลี่ยน psu หายเลย
    ตอนเเรกเราก็ งงเอ๊ะ psu ใช้งานปกติทุกวันนี่หน่า เเค่เปลี่ยน บอร์ดตัวอื่นมาลองเทสเฉยๆๆพอเอาบอร์ดเก่าใส่ ไหง เปิดไม่ติด
    ผมเลยลองเปลี่ยน psu ปรกฎว่า ใช้ได้ทั้งบอร์ดเก่าเเละบอร์ดใหม่ เราก็ งง เอ๊ะ ของมันพังได้ไวขนาดนั้นเลยเหรอ

OverclockZone Member Luxury_CV's Avatar
    Anาl7 ๏ IiาT@!_

Quote Originally Posted by huntexman View Post
    เกี่ยวอะไรกับ ซิลิโคน หรอครับ แต่ก่อนผมไม่ได้ใส่ ซิลิโคน ก็เปิดติดนะแต่อาจร้อนหน่อย
    เหอะๆ -*-

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks