overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member RicarD๐`'s Avatar

Default Asus รุ่นนี้ OK มั้ยครับ

ทำไมมันถูกมากๆเลยครับ เห็นราคาแล้วตกใจมาก กลัวว่าจะมีรุ่นอะไรมาแทน หรือยังไง

ขอความคิดเห็นหน่อยครับ ถ้าไม่มียังไงจะซื้อละ สีแดงซะด้วยชอบมาก

http://www.dcomputer.com/products/ov...s=32-ASU-X4219

Super Moderator

AMD Vision น่าจะลงทุกตัว
    Ontario + Fusion กำลังมา (แต่ตัวแรงๆน่าจะกลางปีหน้า)
    Ontario ตัวแรกลงใน Netbook Acer Aspire One แล้ว

OverclockZone Member kwanss009's Avatar

ถามว่า ok ไหม okนะ

แต่ถ้าถามว่าแรงไหม ก็ตามราคานะ 14k ได้เท่านี้ก็ OK ละ

แต่ถ้าถามว่า จะมีตัวอะไรมาแทนไหม มันมีตลอด

จะซื้อ สินค้า it ซื้อให้ตรงกับความต้องการ ในการใช้งานจริงๆของเรา ณ ตอนนั้นดีกว่า
    ไม่ต้องไปห่วงเรื่องอะไรมาแทนหรอก

แต่ได้ข่าว BODCAT ของ AMD จะลง เน็ตบุค หรือ โน็ตบุคเนี่ยแหละ

ข่าวตอนโน้น บอกจะออกปลายปีนี้ ตอนนี้ เงียบเลย

เอาเป็นว่า ซื้อให้ตรงกับความต้องการใช้งานกับเราเป็นดีที่สุดแล้ว

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

http://www.*****************/notebook...DE-VX063D.html

ก็ดีเเล้วที่ถูก

SpecialK's Avatar

Spec โอเคเลยครับ
    CPU + GPU ได้ระดับกลางๆ ในราคาเท่านี้ก็ คุ้มมากๆแล้วครับ

OverclockZone Member CMU Alumni's Avatar

Quote Originally Posted by Heer_nut View Post
    http://www.*****************/notebook...DE-VX063D.html

ก็ดีเเล้วที่ถูก
    ไม่ทราบว่า AMD Turion II P520 (2.30 GHz, 2MB L2 Cache) มีประสิทธิภาพเทียบเท่า CPU รุ่นไหนของ Intel ครับ

ประสิทธิภาพเท่าเทียมพอสู้กับ Intel Core 2 Duo ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ ^^

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

เร็วกว่า P6000+6100 แน่นอนครับ (ราคาเท่ากัน AMD กินขาด)

ประสิทธิภาพน่าจะดีกว่าพวก P8400-8600 นะ แต่คงสู้พวกรหัสสูงๆ ไม่ได้
    ยังไงถ้ามีงบอีกนิดแนะนำให้มองตัว Phenom II สามหัวไปเลย อันนี้แรงกว่า i3+i5 รุ่นล่างๆ ด้วย

OverclockZone Member CMU Alumni's Avatar

Quote Originally Posted by Zyxzenze View Post
    เร็วกว่า P6000+6100 แน่นอนครับ (ราคาเท่ากัน AMD กินขาด)

ประสิทธิภาพน่าจะดีกว่าพวก P8400-8600 นะ แต่คงสู้พวกรหัสสูงๆ ไม่ได้
    ยังไงถ้ามีงบอีกนิดแนะนำให้มองตัว Phenom II สามหัวไปเลย อันนี้แรงกว่า i3+i5 รุ่นล่างๆ ด้วย
    ขอถามอีกนิดตามประสาคนโง่หน่อยนะครับ

แล้วไม่ทราบว่า P6000+6100 นี่คือชื่อรหัสของ Intel Core 2 Duo หรือไม่ครับ

ถ้าหากใช่ รหัสนี้มีประสิทธิภาพเป็นอย่างไร เมื่อเทียบกับ Intel Core 2 Duo T6570 2.1 GHz

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

P6000+6100 คือ Pentium Dual-Core กลายร่างมาเป็นเวอร์ชั่นคู่ขนานกับ Core i ครับ

ประสิทธิภาพโดยปกติ T4300 มันก็ใกล้เคียงกับ T65x0 อยู่แล้ว ยกเว้นเรื่อง Instructions
    ที่จะต่างกันเล็กน้อยและปริมาณ Cache รวมทั้งข้อดีของแพลตฟอร์มใหม่ก็คือกราฟิกออนบอร์ดที่ดีขึ้น
    และ Memory Controller (ที่เขาว่า)ทำงานได้ดีกว่าเดิม ดังนั้นยังไงๆ น่าจะเร็วกว่าตัวที่คุณใช้
    แต่ก็ไม่ได้อย่างชัดเจนแน่ๆ ครับ ผมว่าถ้าจะให้ชัด ต้องไป Core i5 หรือ AMD 3-4 หัวโน่นเลย

แต่ถ้าเป็น i3 ก็ต้องคิดอีกทีว่าจะเอารุ่นประมาณไหน (ถ้า 370+ ก็คุ้มนะ) ถ้าอยากอัพก็
    ต้องคำนึงว่าเพิ่มเงินละคุ้มไหม แต่ถ้าใจอยากเปลี่ยน มีอีกอย่างที่อยากเสนอคือ
    จุดชี้ขาดของโน้ตบุ๊ครุ่นสองหมื่นต้นๆ-กลางๆ โดยมากจะอยู่ที่กราฟิกชิพเซ็ตมากกว่าซีพียู
    เพราะตั้งแต่ i3 ตัวกลางๆ ไปยัน i5 ตัวต้นๆ ประสิทธิภาพมันทิ้งกันไม่มากเลย
    แถม i3 ที่ base clock สูงกว่า i5 ตัวล่างๆ จะทำงานทั่วไปได้เร็วกว่าซะอีก

ดังนั้น ถ้าคุณใช้ T6570 ผมเดาไม่ถูกว่า ตัวเดิมเป็นตัวไหน ใช่ Dell 1320 หรือเปล่า
    ถ้าจะซื้อเครื่องใหม่รุ่นล่างๆ ผมไม่แนะนำเลย เพราะไม่คุ้มที่จะขายมือสองละเพิ่มเงิน
    แต่ถ้าจะซื้อรุ่นสองหมื่นอัพด้วยเหตุผลอยากอัพเกรดประสิทธิภาพในการใช้งานกราฟิก ถึงจะคุ้ม

Ref. คร่าวๆ ว่า i3-330M เร็วกว่า P8600 ในหลายๆ งาน เนื่องจากมี Hyper-Threading
    แต่ถ้าจะเอาให้ชัดก็ต้อง i5 ซีรี่ส์ 5xx ขึ้นไปครับ หรือไม่ก็ขึ้น i7-7xx เลย อันนี้ชัดเจนสุดๆ
    เพราะสี่หัวแปดหาง เอ้ย สี่คอร์แปดเธรด ความแรงเทียบเท่ากับ Core2Quad บนเดสก์ทอปเลย

Quote Originally Posted by Zyxzenze View Post
    P6000+6100 คือ Pentium Dual-Core กลายร่างมาเป็นเวอร์ชั่นคู่ขนานกับ Core i ครับ

ประสิทธิภาพโดยปกติ T4300 มันก็ใกล้เคียงกับ T65x0 อยู่แล้ว ยกเว้นเรื่อง Instructions
    ที่จะต่างกันเล็กน้อยและปริมาณ Cache รวมทั้งข้อดีของแพลตฟอร์มใหม่ก็คือกราฟิกออนบอร์ดที่ดีขึ้น
    และ Memory Controller (ที่เขาว่า)ทำงานได้ดีกว่าเดิม ดังนั้นยังไงๆ น่าจะเร็วกว่าตัวที่คุณใช้
    แต่ก็ไม่ได้อย่างชัดเจนแน่ๆ ครับ ผมว่าถ้าจะให้ชัด ต้องไป Core i5 หรือ AMD 3-4 หัวโน่นเลย

แต่ถ้าเป็น i3 ก็ต้องคิดอีกทีว่าจะเอารุ่นประมาณไหน (ถ้า 370+ ก็คุ้มนะ) ถ้าอยากอัพก็
    ต้องคำนึงว่าเพิ่มเงินละคุ้มไหม แต่ถ้าใจอยากเปลี่ยน มีอีกอย่างที่อยากเสนอคือ
    จุดชี้ขาดของโน้ตบุ๊ครุ่นสองหมื่นต้นๆ-กลางๆ โดยมากจะอยู่ที่กราฟิกชิพเซ็ตมากกว่าซีพียู
    เพราะตั้งแต่ i3 ตัวกลางๆ ไปยัน i5 ตัวต้นๆ ประสิทธิภาพมันทิ้งกันไม่มากเลย
    แถม i3 ที่ base clock สูงกว่า i5 ตัวล่างๆ จะทำงานทั่วไปได้เร็วกว่าซะอีก

ดังนั้น ถ้าคุณใช้ T6570 ผมเดาไม่ถูกว่า ตัวเดิมเป็นตัวไหน ใช่ Dell 1320 หรือเปล่า
    ถ้าจะซื้อเครื่องใหม่รุ่นล่างๆ ผมไม่แนะนำเลย เพราะไม่คุ้มที่จะขายมือสองละเพิ่มเงิน
    แต่ถ้าจะซื้อรุ่นสองหมื่นอัพด้วยเหตุผลอยากอัพเกรดประสิทธิภาพในการใช้งานกราฟิก ถึงจะคุ้ม

Ref. คร่าวๆ ว่า i3-330M เร็วกว่า P8600 ในหลายๆ งาน เนื่องจากมี Hyper-Threading
    แต่ถ้าจะเอาให้ชัดก็ต้อง i5 ซีรี่ส์ 5xx ขึ้นไปครับ หรือไม่ก็ขึ้น i7-7xx เลย อันนี้ชัดเจนสุดๆ
    เพราะสี่หัวแปดหาง เอ้ย สี่คอร์แปดเธรด ความแรงเทียบเท่ากับ Core2Quad บนเดสก์ทอปเลย
    ตัวเดิมที่ผมใช้ในขณะนี้เป็น Asus รุ่น K40IE-VX037D ครับ และที่กำลังสนใจเครื่องนี้นั้นไม่ได้ดูสำหรับใช้เองหรอกครับ

ผมดูเผื่อให้น้องครับ และตอนนี้รู้สึกสนใจตัวนี้เอามากๆ เพราะราคาถูก และ VGA Card ก็แยก ไม่ได้ On Board ด้วย

จึงอยากสอบถามว่าตัวนี้มันมีประสิทธิภาพดีเท่ากับ Intel Core 2 Duo T6570 2.1 GHz เท่ากับตัวที่ผมใช้อยู่หรือไม่

ถ้าหากมีประสิทธิภาพพอๆ กันนั้นก็อาจจะไปเดินดูรุ่นนี้เลย เพราะถ้าหากซื้อรุ่นนี้มาก็คงไม่ขายต่อมือ 2 แล้วล่ะครับ น้องคงใช้ยาวไปเลย

แต่ไม่ทราบว่าตัวนี้สามารถเล่นเกมส์อะไรได้บ้างหรือไม่ครับ พวก PES2011, Need for Speed นี่ไหวหรือไม่ครับ

เพราะเห็นว่ารุ่นนี้ใช้ VGA Card : ATI Mobility Radeon HD 5470 (512MB DDR3 VRAM) ซึ่งก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร

ขอบคุณมากครับ

P520 แรงพอๆกับ P8700

บอกแค่นี้แหล่ะ ผมใช้ P8700 อยู่บ่อยๆ ของเพื่อนสนิท

Quote Originally Posted by V-FrIeNd View Post
    P520 แรงพอๆกับ P8700

บอกแค่นี้แหล่ะ ผมใช้ P8700 อยู่บ่อยๆ ของเพื่อนสนิท
    เง้อ... แล้วรหัส Pxxxx เหล่านี้เป็นรหัสของ Intel รุ่นไหนครับ

ไม่ทราบว่ารหัส Pxxxx เหล่านี้ประสิทธิภาพเทียบเท่า Intel Core 2 Duo T6570 2.1 GHz หรือไม่ครับ

ในส่วนนี้อยากให้เพื่อนๆ ช่วยกันฟันธงให้ผมเลยนะครับ

ขออนุญาตเพื่อนๆ อย่าโมโหเลยนะครับ ผมไม่ทราบจริงๆ พวกเรื่อง IT ไม่ค่อยรู้เรื่องกะเค้าหรอกครับ

OverclockZone Member MIRAGE2000's Avatar

INTEL CORE 2 DUO P8700 แรงกว่า Core 2 Duo T6570 ครับ

ตามท่านประธาณ V-Freind บอกครับ ว่า AMD Turion II X2 P520 แรงพอๆกับ Core 2 Duo P8700

งั้นก็เทียบความแรง ของ Intel Core 2 Duo P8700 กับ T6570 ก่อนแล้วกัน

http://ark.intel.com/Product.aspx?id=37006 <<< ของ P8700

http://ark.intel.com/Product.aspx?id=42841 <<<< ของ T6570

P8700 แรงกว่า T6570 ชัดเจนครับ ฟันธง

เพราะฉะนั้น Turion II X2 P520 ก็แรงกว่า T6570 อีกเยอะด้วยครับ ฟันธง

P8700

T6500

Quote Originally Posted by V-FrIeNd View Post
    P8700

T6500
    หวา... ขนาด Intel ทำไมมันร้อนจังล่ะครับท่าน แล้วอย่างงี้ AMD จะร้อนไปกว่านี้มั้ยครับเนี่ย -_-"

OverclockZone Member fifa12345's Avatar

Intel ร้อน แล้วทำไม AMD ต้องร้อนตามล่ะครับ...
    ผมจับมา Intel ร้อนกว่าแทบทุกรุ่น
    คุณค่อนข้างมีทัศนคติที่แย่ จากที่เคยอ่านๆมา

Quote Originally Posted by CMU Alumni View Post
    หวา... ขนาด Intel ทำไมมันร้อนจังล่ะครับท่าน แล้วอย่างงี้ AMD จะร้อนไปกว่านี้มั้ยครับเนี่ย -_-"
    แปลกๆนะครับ ใช้หลักตรรกะอะไรวัดครับ ว่า Intel ร้อน แล้ว AMD ต้องร้อนกว่า...

ขอโทษนะครับ ผมไม่ได้มีอคติกับ AMD นะครับ แต่ผมไม่ค่อยเก่งเรื่อง IT อย่างที่บอก

พอได้ข่าวมานิดมาหน่อยก็จะจำไว้ในหัว ข้อมูลเบื้องลึกจริงๆ ไม่ค่อยมีหรอกครับ เพราะไม่เคยได้สัมผัสจริงๆ

ถ้าทำให้ทุกท่านไม่พอใจผมก็ขอโทษด้วยนะครับ T^T

OverclockZone Member

ครับคนไม่รู้ย่อมไม่ผิดครับ ที่จริงต้องบอก intel ร้อนขนาดนี้ amd จะเย็นกว่าขนาดไหน

OverclockZone Member jackkfc012's Avatar

Quote Originally Posted by minibun View Post
    ครับคนไม่รู้ย่อมไม่ผิดครับ ที่จริงต้องบอก intel ร้อนขนาดนี้ amd จะเย็นกว่าขนาดไหน
    แต่ก็แปลกแต่ก่อน amdร้อnกว่าอินเทลเยอะ เดียวนี้มันชักกลับกัน แต่คนยังยึดติดกับคำนิยามเก่าๆ จนพลาดของดีๆโดยไม่รู้ตัว
    Last edited by jackkfc012; 29 Dec 2010 at 16:42:02.

Bookmarks

Bookmarks