Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือก HDD และ PSU มาแบก Spec ดังนี้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือก HDD และ PSU มาแบก Spec ดังนี้หน่อยครับ

1.รบกวนแนะนำ HDD หน่อยครับ ตอนนี้มีงบประมาณ 3 พันกว่าๆเกือบ 4 พันจะเล่นตัวไหนดีครับ อยากเล่น 2TB

WD Black /Blue/Samsung 1TB 2 ตัว (มีใจอยากลองใช้ Black แต่ก็มี Blue รัน OS อยู่แล้ว)

WD Green 2 TB 1 ตัว

แบบไหนโอเคครับ เพราะไม่ค่อยเชื่อใจ Seagate เท่าไร ตอนนี้ผมมี WD Blue 500GB รันเป็น OS อยู่

จุดประสงค์คือเอามา เก็บข้อมูล แต่ไม่ได้เก็บแบบดอง ก็เอามาใช้งานบ้าง เช่นดูหนังHD เก็บไฟล์เพลงเกาหลี อะไรแบบนี้อะครับ

คิดว่า Green เพียงพอไหมครับ ตอนแรกคิดไว้ว่าจะ ใช้ Blue ยืน OS แล้ว 2 TB Green *2 แต่อ่านๆไปเขาบอก เวลาเรียก หนัง เรียกไฟล์มาใช้มันช้าเกินไปหน่อย

"เปิดตลอดเพราะโหลดบิต แบบใดเสถียนสุดครับ"

2.รบกวนช่วยเลือก PSU
    CPU: E7300
    RAM: 2GB*2
    Mainboard: Gigabyte GA-EP31-DS3L
    GPU: ATI 5670 iceq
    HDD: 1. WD Blue
    อนาคตอาจจะจเป็น Green 2 TB สักสองตัว
    หรือพวก HDD 1 TB สัก 3 ตัว
    DVD-RW: 2 ตัว IDE

กำลังเลือก PSU ตัวใหม่เพราะคิดว่าตัวเก่าไม่น่าจะพอ รุ่นไหนดีครับ 550W หรือ 600W+ ดีครับ เผื่อขยับขาย CPU+mainboard ราคาสัก 2-3 พันกลางๆก็ได้
    แต่ถ้าประหยัดได้จะดีมากเลย หาซื้อแถว Zeers ได้เวิร์คสุดๆ
    Last edited by surawut35; 26 Dec 2010, 12:15:02.

Scythe Strong 500W
    Scythe Strong 600W

โอเคป่าวครับ เลือกตัวไหนดีละเนี้ย

Comment

HDD เป็นผมเลือก WD 2 TB Green (ใช้งานจริงไม่ได้ช้าขนาดนั้นครับ)
      - รุ่นนี้จะเป็นรุ่นประหยัดพลังงาน มันจะมีโหมดสแตนด์บายครับ ในกรณีเราไม่ได้ใช้งานมัน นาน ๆ จะใช้เวลาเข้าถึงข้อมูลครั้งแรก ช้าหน่อย ประมาณ 1-3 วินาทีครับ

Power Supply
      1. SCYTHE 700 Watt 80+ = 2,790.-
      2. CM GX650 80+ = 2,990.-
      3. 620w SEASONIC 80+= 2,990

PSU เท่าที่ผมรู้ก็ขอแนะนำ 3 ตัวนี้ครับ

Comment

ตัว 600watt ไหวปะครับ

Comment

Originally posted by surawut35 View Post
          1.รบกวนแนะนำ HDD หน่อยครับ ตอนนี้มีงบประมาณ 3 พันกว่าๆเกือบ 4 พันจะเล่นตัวไหนดีครับ อยากเล่น 2TB

WD Black /Blue/Samsung 1TB 2 ตัว (มีใจอยากลองใช้ Black แต่ก็มี Blue รัน OS อยู่แล้ว)

WD Green 2 TB 1 ตัว

แบบไหนโอเคครับ เพราะไม่ค่อยเชื่อใจ Seagate เท่าไร ตอนนี้ผมมี WD Blue 500GB รันเป็น OS อยู่

จุดประสงค์คือเอามา เก็บข้อมูล แต่ไม่ได้เก็บแบบดอง ก็เอามาใช้งานบ้าง เช่นดูหนังHD เก็บไฟล์เพลงเกาหลี อะไรแบบนี้อะครับ

คิดว่า Green เพียงพอไหมครับ ตอนแรกคิดไว้ว่าจะ ใช้ Blue ยืน OS แล้ว 2 TB Green *2 แต่อ่านๆไปเขาบอก เวลาเรียก หนัง เรียกไฟล์มาใช้มันช้าเกินไปหน่อย

"เปิดตลอดเพราะโหลดบิต แบบใดเสถียนสุดครับ"

2.รบกวนช่วยเลือก PSU
          CPU: E7300 65W
          RAM: 2GB*2 20Wx2
          Mainboard: Gigabyte GA-EP31-DS3L 20W
          GPU: ATI 5670 iceq 65W
          HDD: 1. WD Blue 20W
          อนาคตอาจจะจเป็น Green 2 TB สักสองตัว 20Wx2
          หรือพวก HDD 1 TB สัก 3 ตัว 20Wx3
          DVD-RW: 2 ตัว IDE 20Wx2
          กำลังเลือก PSU ตัวใหม่เพราะคิดว่าตัวเก่าไม่น่าจะพอ รุ่นไหนดีครับ 550W หรือ 600W+ ดีครับ เผื่อขยับขาย CPU+mainboard ราคาสัก 2-3 พันกลางๆก็ได้
          แต่ถ้าประหยัดได้จะดีมากเลย หาซื้อแถว Zeers ได้เวิร์คสุดๆ
          65W+(20Wx2)+20W+65W+20W+(20Wx2)+(20Wx3)+(20Wx2) = 350 +20% = 420W 80+ เป็นอย่างต่ำ

ถามว่า 500W 80+ ไหวไหม ไหวครับ แต่ว่า ให้มันวิ่ง เกือบ full load ตลอดคงไม่ดีแน่ครับ เพราะฉะนั้น 600W 80+ ดีกว่า

แต่ถ้าเผื่ออัพ CPU + MB ผมยกตัวอย่างที่กินไฟที่สุดแล้วกัน CPU i7 กินไฟ 82-130W กับ GTX4xx กินไฟ 200- 300W คุณ คงต้องเผื่อ PSU ไป 800W 80+

http://ark.intel.com/ProductCollecti...rketSegment=DT
          Last edited by goldgear; 26 Dec 2010, 20:30:41.

Comment

โอ้ขอบคุณมากครับ เห็นภาพเลยว่าแต่ตาม TKcom นี้เขารับติดตั้งด้วยรึเปล่าเนี้ย ผมทำไม่เป็น อยู่แถว Zeer

Comment

Working...
            X