overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member K@iSer`'s Avatar
    ( ค่ายสุรธรรมพิทักษ์ )

Default ใส่ไฟนีออนในเคสแล้ว ไฟ LED พัดลมมันสว่างน้อยลง

เพื่อนผมมันซื้อจากท่านนี้ครับ http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A

ภายในเคสใช้ PSU ICute พัดลม 12CM 4ตัว จากปกติไฟจะสว่างมากๆ สีำน้ำเงินหรือฟ้าออกจ้าๆเลย
    แต่พอลองเอาหลอดนีออนมาเสียบใส่ร่วมกัน ปรากฏว่า ไฟ PSU และพัดลมออกสีฟ้าเขียวไปเลย เหมือนมันไม่สว่างเต็มที่อ่าครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ ลองต่อสายไฟเส้นเดียวเสียบกับหลอดนีออนก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ พอถอดแล้วพัดลม PSU + 12CM ก็กลับมาสว่างปกติ

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

แสงมันชนกันอะสิ

OverclockZone Member kittisak11's Avatar
    ประชาอุทิศ ทุ่งครุ จ๊ะ

ซับพายไม่ไหวหรือป่าวหว่า

ไม่ชัวนะครับรอความเห็นจากเรปอื่นด้วยเน้อ

OverclockZone Member

วงจรนั้นใช้ไฟเพียงนิดเดียวครับ

วงจรอาจไปรบกวนการทำงานของ PSU ครับ สาเหตุอื่นๆที่หาได้คร่าวๆจากลิ้งล่างครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...8#post25004218

ส่วนตัวไม่แนะนำให้ใช้ PSU จากคอมเราครับ เพราะมันจะมีคลื่นความถี่สูง ย้อนกลับ PSU เรา

OverclockZone Member K@iSer`'s Avatar

Quote Originally Posted by inserza View Post
    วงจรนั้นใช้ไฟเพียงนิดเดียวครับ

วงจรอาจไปรบกวนการทำงานของ PSU ครับ สาเหตุอื่นๆที่หาได้คร่าวๆจากลิ้งล่างครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...8#post25004218

ส่วนตัวไม่แนะนำให้ใช้ PSU จากคอมเราครับ เพราะมันจะมีคลื่นความถี่สูง ย้อนกลับ PSU เรา
    แล้วมีวิธีแก้ไขไหมครับ โดยที่ใช้ PSU ตัวเดียวกันครับ ผมลอง psu ที่ไม่มีไฟ ไฟพัดลม 12cm ก็อ่อนๆเช่นกันครับ

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

ไฟนีออนมันสว่างกว่า เลยดูว่าพัดลมมันมืดไปป่าว

Quote Originally Posted by mookDANG2008 View Post
    ไฟนีออนมันสว่างกว่า เลยดูว่าพัดลมมันมืดไปป่าว
    ถ้าท่านไม่ทักผมก็ไม่อยากจะทดสอบครับ พอดีปิดไฟแล้วใช้หลอดนีออดต่อเข้า PSU อีกลูก(คนละลูกกับเครื่อง)

แล้วเอาไปวางในเคสปรากฏว่าไฟที่สงสัยนั้น เป็นสีจางๆจริงๆด้วยครับ แล้วพอเอาออกสีก็กลับมาสดเหมือนเดิม

สรุปได้ว่าไฟนีออนมันสว่างมากเกินไปจนไปเกทับไฟในเครื่องใช่ไหมครับ -*-
    Last edited by K@iSer`; 26 Dec 2010 at 18:56:37.

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

เค้าทักตั้งแต่ เรพ 2 แล้วนี่ ที่ว่าแสงชนกัน ^ ^

ปกติครับเจอแบบนี้ประจำ แสงจ้ากลบหมด

Quote Originally Posted by mookDANG2008 View Post
    ควรใช้ LED และ ไฟนีออนที่เสริมสีกัน เช่น แดงก็แดงล้วน

น้ำเงินก็น้ำเงินล้วน

ถ้าสีสีตัดๆกัน ความเด่นของสีอ่อนๆ มันจะจาง เช่น

สีฟ้า เปิดแข่งกับ นีออนแดง นีออนแดงแสงเยอะกว่า ก็บัง ฟ้าหมด

อย่างนี้ครับ โดนฟ้าบัง สีผสมหมด คราวหน้าจะเปลี่ยนเป็น สีฟ้า ล้วนละ

ขอบคุณครับ ^^

ยังไงก็อย่ามองข้าม เกี่ยวกับเรื่อง กระแส ย้อนกลับด้วยล่ะครับ จากการทดลอง เจ้า PSU ที่ต่อร่วมกับ เจ้าอะแดบเตอสีฟ้าๆ นี่

อายุ PSU สั้นลง และ ป่วนอุปกรณ์ ที่ใช้ความเรียบของกระแสไฟเป็นหลัก เช่น HDD ครับ

ถึงวันนี้มันไม่เป้นอะไร อุปกรณ์พวกนี้ไม่ได้พังทันทีครับ แต่จะอ่อนล้าไปเรื่อยๆ ซักวันนึง HDD จาก 7200 รอบ อาจจะหมุนแค่ 6000 รอบก็เป้นได้

อีกอย่าง แนะนำให้ใช้ไฟจากภายนอกครับ
    หม้อแปลง 12 V ตลาดนัด 99

หรือ ใช้ สวิชชิ่ง 12 V 150 บาท อย่างหรูๆทนๆก็ 250

มาไดร์พวกหลอด นีออน หรือ หลอดฟูออลเรสเซ้นจะดีกว่าครับ

อย่าลืมนะครับ

มันเอาไฟ 12 V ไปไดร์ ทรานซิสเตอร์ โดยตรง ซึ่ง % พังมีสูง จากผู้ใช้ทั่วๆไป

และเวลามันพัง มัน ช๊อต แปลงว่า ขัวไฟ + และ - จะแตะกัน

ถ้า PSU ไม่มีระบบ ตัดไฟเมื่อ ปลายเอ้าพุตช๊อตกัน จบเห่ครับ ซึ่ง PSU ส่วนมากจะไม่เน้นตัดที่ปลายเอ้าพุตอยู่แล้ว จะเน้นที่ส่วนอินพุต ซะมาก ยกเว้น คอแซ ซีโซนิค หรือ ซิลเวอร์สโตน บางรุ่น

และ PSU แอมป์สูงๆ วัตสูงๆ เวลาช๊อต รุนแรงมากนะครับ

และข้อดีของรับไฟภายนอกคือ จะปิดหรือเปิดเมื่อไรก็ได้ ต่างจากการเปิด-ปิด โดย PSU เราคือลอง เปิดเครื่องคอม แบบไม่เปิดหลอดนีออน แล้วใช้คอมแบบ ฟูโหลด

แล้วลองเปิดเจ้าหลอดนีออนนี่ครับ

รับรองครับ ให้PSU ดีแค่ไหน สังเกตที่จอ ไม่ว่าจะ จอ LED LCD CRT มีการกระเพื่อม เป็นคลื่น ตอนเปิดแน่นอนครับ

อยากสวยลงทุนครับ ต่อไฟ 12V ภายนอกเสียค่าไฟ

ชมละ 70 สตางค์ ถ้าใช้ หม้อแปลง 12V 0.5A

ชมละ 30 สตางค์ ถ้าใช้ หม้อแปลง สวิชชิ่ง 12V 1A

ขอบคุณสำหรับๆข้อมูลดีๆครับ

เป็นแนวทางสำหรับ สวยแบบปลอดภัย

ลืมบอก ว่าความถี่นั้น มีผลกระทบกับคนใช้ด้วย แต่ไม่มาก สะสมไปเรื่อยๆ หาอ่านเอาที่กูเกิ้ลครับ

OverclockZone Member LAVE's Avatar

เคยใช้ raidmax กับ icute ตอนเสียบสายพัดลมแล้วไฟช๊อดที่ขั้วต่อ มันก็ตัดนะ

Quote Originally Posted by LAVE View Post
    เคยใช้ raidmax กับ icute ตอนเสียบสายพัดลมแล้วไฟช๊อดที่ขั้วต่อ มันก็ตัดนะ
    รุ่นไหม่ๆนี้ ถ้าชอตโหดๆ มีฟิวส์ให้ด้วย แต่เปลี่ยนเองไม่ได้ เอาไปเคลมอย่างเดียว

Bookmarks

Bookmarks