overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member topnakab's Avatar

Default ช่วยดูหน่อยว่ามันแรงกว่ากันไหม

เนื่องจากผม OC4850 เล่นๆแล้วมาเปิด GPUZ ดู bandwidth ได้ 70.4 GB/s
    พอมาเทียบกับ GTS450 เดิมๆ ที่มี bandwidth 57.7 GB/s

เท่ากับว่าของผมมันแรงกว่า GTS 450 เดิมๆ ใช่หรือไม่ครับ หรือมีองค์ประกอปอื่นๆอีก รบกวนทีครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member jielun007's Avatar

เป็นผมใช้ ตัวบน

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

ดูแค่นั้นไม่ได้หรอกครับ มันมีองค์ประกอบอีกหลายๆอย่าง

แต่ผมคิดว่าใกล้เคียงนะ เพราะ4850 ลากดีๆมันจะได้พอๆกับ4870เดิมๆ(ไม่แน่ใจว่าถึงมั้ย)

ถ้า4870เดิมๆมันจะแรงพอๆกับ5770ซึ่งแรงพอๆกับ450อีกที

งงมะ?

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

DDR3 กับ DDR5 ความเร็วแรมต่างกันน่ะครับ

OverclockZone Member suphaksada's Avatar

Quote Originally Posted by KAYAZUDA View Post
    DDR3 กับ DDR5 ความเร็วแรมต่างกันน่ะครับ
    อันที่ยังคาใจ ช่วยไขเอาออกมาได้ป่ะ ไอ้แรมบนการ์ดต่างกันยังไง ขนาดไหน พวก DDR2,DDR3,DDR5นี่อ่ะคับ
    Last edited by suphaksada; 26 Dec 2010 at 22:10:26.

OverclockZone Member nitan's Avatar

แรงพอๆกันครับแต่มากันคนละรุ่น =.=

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

Quote Originally Posted by suphaksada View Post
    อันที่ยังคาใจ ช่วยไขเอาออกมาได้ป่ะ ไอ้แรมบนการ์ดต่างกันยังไง ขนาดไหน พวก DDR2,DDR3,DDR5นี่อ่ะคับ
    http://www.gpureview.com/show_cards....=634&card2=606

จัดให้เรยยย

ดูสเป็ค 2 ตัวนั้น จะเห็นว่า GTS 250 มีกายภาพต่างๆ ที่สูงกว่า แต่ว่า ความแตกต่างของ ความเร็วแรม ระหว่าง DDR3 กับ DDR5 นั่นแหละที่เป็นตัวกำหนดครับ

สังเกตุที่ผมวงไว้เล็กๆนะ ว่า ความเร็ว DDR นั้น ในวงเล็บ ต่างกัน เห็นมั้ย นั่นแหละคำตอบ ^ ^

ดังนั้น ทำไมครั้งนี้ GTX 470 ทั้งๆที่ ความเร็ว Bit Bus แค่ 320 แต่แรงกว่า Bus 512 ของ GTX 285 นั่นก็เพราะ ความเร็ว DDR มันต่างกันนั่นเอง ^ ^

นอกนั้นยังมีเรื่องของโครงสร้าง สถาปัตยกรรม การออกแบบอีกครับ แต่ถ้าเอาง่ายๆ คร่าวๆ ก็ประมาณนี้น่ะครับ

(อย่าเอาอะไรจากผมมากเร๊ย ผมก็แค่เด็กจบ ม.6 แต่บ้าเกมส์ อ่ะ)

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

Bandwidth GTX450 ต่ำกว่า แต่แรงกว่าด้วยสาเหตุเพราะตัวชิปแรงกว่า จึงเป็นจุดเด่นที่ลบจุดด้อย

ปล. สำหรับใครที่อธิบายว่า GTX 450 เป็น GDDR5 อย่าดูที่ GDDR5 อย่างเดียวครับ เพราะมันมีแค่ 128-bit ให้ดูที่ผลรวมคือ Bandwidth และตัว Bandwidth ที่เป็นผลรวมก็ยังเป็นส่วนที่มีความสำคัญน้อยกว่าตัว GPU โดยเฉพาะกรณีที่ Bandwidth ไม่ได้ต่างกันเป็นเท่าตัว ผู้ผลิตสามารถเร่ง GPU ให้แรงขึ้นจนดึงประสิทธิภาพให้สูงขึ้นทัดเทียมกันได้ กรณีคล้ายๆ กันกับ 5770 แรงพอกันกับ 4870 ทั้งที่ Bandwidth ต่ำกว่าถึง 50% (แต่คนที่เคยใช้จริงๆ ในบอร์ด OCZ บางคนเขาเล่าว่า 5770 ไม่ลื่นเท่า 4870 นะ)
    GPU (SP+TMU+ROP)xMHz > Memory Bandwidth (Frequency x Memory Width) > Memory Capacity (In Megabyte)
    Last edited by beautyless; 27 Dec 2010 at 07:18:03.

OverclockZone Member IBM User's Avatar

ของอย่างนี้มันต้องลองเองครับ
    เมื่อการ์ดอยู่ในมือ ก็ลองเอาผล Benchmark ในเกมมาโพส
    แล้วรอให้คนอื่นที่มี GTS450 ช่วยนำมาเปรียบเทียบ
    น่าจะตอบปัญหาที่คาใจอยู่ได้นะครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

สู้ GTS 450 ไม่ได้นะ

OverclockZone Member jielun007's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    สู้ GTS 450 ไม่ได้นะ
    +10 (ก็โดยถาพรวมก็เห็นๆกันอยู่แล้ว แต่กระทู้แบบนี้เห็นถ้าคนเปิดก่อนแบบแรงๆทีไร ดราม่าทุกที )
    ปล.แหม่ๆ ท่านเป็นคนรักแมว หาแมวที่ ดูเข้ากับปีใหม่หน่อยจิ ^^ ไหนๆก็เปลี่ยนแล้ว

OverclockZone Member A_kunG's Avatar

450แรงกว่าเป็นทุ้ง

Quote Originally Posted by KAYAZUDA View Post
    http://www.gpureview.com/show_cards....=634&card2=606

จัดให้เรยยย

ดูสเป็ค 2 ตัวนั้น จะเห็นว่า GTS 250 มีกายภาพต่างๆ ที่สูงกว่า แต่ว่า ความแตกต่างของ ความเร็วแรม ระหว่าง DDR3 กับ DDR5 นั่นแหละที่เป็นตัวกำหนดครับ

สังเกตุที่ผมวงไว้เล็กๆนะ ว่า ความเร็ว DDR นั้น ในวงเล็บ ต่างกัน เห็นมั้ย นั่นแหละคำตอบ ^ ^

ดังนั้น ทำไมครั้งนี้ GTX 470 ทั้งๆที่ ความเร็ว Bit Bus แค่ 320 แต่แรงกว่า Bus 512 ของ GTX 285 นั่นก็เพราะ ความเร็ว DDR มันต่างกันนั่นเอง ^ ^

นอกนั้นยังมีเรื่องของโครงสร้าง สถาปัตยกรรม การออกแบบอีกครับ แต่ถ้าเอาง่ายๆ คร่าวๆ ก็ประมาณนี้น่ะครับ

(อย่าเอาอะไรจากผมมากเร๊ย ผมก็แค่เด็กจบ ม.6 แต่บ้าเกมส์ อ่ะ)
    และอีก นัย นึงเปลี่ยนเทียบกับ CPU จะดูแค่ Clock เหมือนสมัยก่อนไม่ได้แล้ว ต้องดูองค์ประกอบอื่นๆตามด้วย 3.0ghz สู้ 2.4 Ghz. ไม่ได้นะสมัยนี้ (เปลียบตัวแลกเป็น P4. ตัวที่2 เป็น Core 2 ละกัน) 775 เหมือนกัน

คงไม่ต้องอธิบายกัน เป็นแบบที่ว่า หน้าจะเข้าใจกันง่ายที่สุดนะ ผมว่า(มั้ง)

Bookmarks

Bookmarks