overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member bodygt's Avatar

Smile ผมอยากใช้Final Cut Pro ครับ กำลังจะซื้อคอมใหม่แนะนำหน่อยครับ

ด้วยเหตุที่ว่าผมอยากเป็นนักตัดต่อมืออาชีพครับ ทุกวันนี้ใช้พรีเมีย/AE ได้ในระดับหนึ่งครับ แต่ผมก็เห็นว่าการที่จะใช้final cutเป็นก็เป็นเรื่องสำคัญของอาชีพนี้ครับ พอดีมีงบอยู่ก้อนหนึ่งประมาณ40-50k จะซื้อคอมเครื่องใหม่พอดี เลยอย่างได้คำแนะนำว่าจะซื้อแบบไหนดีครับ

1.iMac
    2.MacBook +จอนอก
    3.Pc (ละลงosของmac)

พี่ๆท่านไหนที่จะแนะนำอะไรนอกเหนือจากนี้ก็ตามสะดวกเลยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับสำหรับคำแนะนำและแนวทาง

ปล.งบค่อนข้างจำกัดมากครับจึงค่อนข้างคิดมากในเรื่องนี้ ใจผมหนักไปทางข้อ1กับ3 ใจจริงก็อยากใช้แบบข้อ3 เพราะในราคาเท่ากันspecค่อนข้างสูงกว่าเยอะเลย แต่ก็กลัวมีปัญหาในการลงMaCและก็กลัวถ้าหากใช้งานในระยะยาวครับ

OverclockZone Member netsurfz's Avatar

ถ้านั่งตัดที่บ้านก้ iMac ครับ

ได้จอกับพื้นที่ในการดูกว้างกว่าพวก MacBook

แนะนำ PC ดีกว่าครับถ้าเล่นเกมด้วย

OverclockZone Member bodygt's Avatar

Quote Originally Posted by evilpascat View Post
    แนะนำ PC ดีกว่าครับถ้าเล่นเกมด้วย
    ละถ้าผมจะใช้pc ต้องใช้hardwareของอะไรบ้างที่จะ supportกับการลงMacอะครับ

OverclockZone Member

ถ้าเลือกข้อ 3 ไม่น่ามีปัญหาเพราะสามารถเลือกอุปกรณ์ได้หมด เท่าที่เคยลง 10.5 ก็โอครับ

แล้วต้องเลือกแบบไหนยังไงหรอคับ มีspecที่เฉพาะเจาะจงสำหรับการลงMacมั้ยครับ

ขอบคุณมากคับ

OverclockZone Member piccom's Avatar

imac ครับ + Harddisk External firewire800 (เพราะต้องเก็บไฟล์วิดีโอในการตัดต่อ ไม่ควรเก็บไฟล์วิดีโอในตัว Harddisk OS ครับ)

มีรายละเอียดอีกเยอะครับ เช่น ไฟล์งานเข้าไปเก็บแบบไหน เช่น จากกล้อง(หลากหลายยี่ห้อ ก็มีวิธีไม่เหมือนกันแล้วครับ) ,หรือจาก Harddisk โดยตรง, เอางานออกมายังไง

วิธีจัดการเสียง, ระบบภาษาไทย , การเซ็นเซอร์, การ Composit, Effect, speed ฯลฯ

- FinalCutPro ตัด .MOV ได้เสถียรที่สุด เป็นต้น โอ๊ยรายละเอียดเยอะครับ ถ้ามีปัญหาสอบถามได้ครับ piccoms@gmail.com

ผมทำงานเกี่ยวกับด้านนี้ครับ แต่ไม่ได้ตัดต่อโดยตรง จะเซ็ตระบบมากกว่า ให้ user ใช้งานได้

ติดตั้งมาหมดแล้วครับ สถานีต่างๆ , Post Production ต่างๆ แต่ถ้าอยากให้สอนก็ต้องคุยกันเพิ่มครับ คิดไม่แพง 5 5 5 5

OverclockZone Member momoari's Avatar

Quote Originally Posted by bodygt View Post
    ละถ้าผมจะใช้pc ต้องใช้hardwareของอะไรบ้างที่จะ supportกับการลงMacอะครับ
    ไม่ใช่ทางเลือกที่ดีครับ เล่นPCก็วินโดว์โลดครับ อย่าลงแมคเลยครับลำบากเปล่า แถมถ้ามีปัญหาจะไม่คุ้มกับเวลาและงานที่เสียไป

OverclockZone Member 44663's Avatar

Quote Originally Posted by momoari View Post
    ไม่ใช่ทางเลือกที่ดีครับ เล่นPCก็วินโดว์โลดครับ อย่าลงแมคเลยครับลำบากเปล่า แถมถ้ามีปัญหาจะไม่คุ้มกับเวลาและงานที่เสียไป
    เห็นด้วยครับ
    ผมเลยเล่นแม๊คปลอมมาก่อน เคยเจอปัญหาจอฟ้าบ้างทั้งๆที่ไม่ได้overclock
    ใช้windowsยัรู้สึกปลอดภัยกว่า(สำหรับpc ทั่วไป)
    บางครั้งเจอปัญหาแบบอยู่ดีๆบูทเข้าไม่ได้ เหนื่อยแย่เลยเวลาเอาไฟล์ไป backup
    ทำงานไปยังไงก็สู้แม๊คแท้ไม่ได้ครับขอยืนยัน

Bookmarks

Bookmarks