Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมอยากใช้Final Cut Pro ครับ กำลังจะซื้อคอมใหม่แนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมอยากใช้Final Cut Pro ครับ กำลังจะซื้อคอมใหม่แนะนำหน่อยครับ

ด้วยเหตุที่ว่าผมอยากเป็นนักตัดต่อมืออาชีพครับ ทุกวันนี้ใช้พรีเมีย/AE ได้ในระดับหนึ่งครับ แต่ผมก็เห็นว่าการที่จะใช้final cutเป็นก็เป็นเรื่องสำคัญของอาชีพนี้ครับ พอดีมีงบอยู่ก้อนหนึ่งประมาณ40-50k จะซื้อคอมเครื่องใหม่พอดี เลยอย่างได้คำแนะนำว่าจะซื้อแบบไหนดีครับ

1.iMac
    2.MacBook +จอนอก
    3.Pc (ละลงosของmac)

พี่ๆท่านไหนที่จะแนะนำอะไรนอกเหนือจากนี้ก็ตามสะดวกเลยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับสำหรับคำแนะนำและแนวทาง

ปล.งบค่อนข้างจำกัดมากครับจึงค่อนข้างคิดมากในเรื่องนี้ ใจผมหนักไปทางข้อ1กับ3 ใจจริงก็อยากใช้แบบข้อ3 เพราะในราคาเท่ากันspecค่อนข้างสูงกว่าเยอะเลย แต่ก็กลัวมีปัญหาในการลงMaCและก็กลัวถ้าหากใช้งานในระยะยาวครับ

ถ้านั่งตัดที่บ้านก้ iMac ครับ

ได้จอกับพื้นที่ในการดูกว้างกว่าพวก MacBook

Comment

แนะนำ PC ดีกว่าครับถ้าเล่นเกมด้วย

Comment

Originally posted by evilpascat View Post
        แนะนำ PC ดีกว่าครับถ้าเล่นเกมด้วย
        ละถ้าผมจะใช้pc ต้องใช้hardwareของอะไรบ้างที่จะ supportกับการลงMacอะครับ

Comment

ถ้าเลือกข้อ 3 ไม่น่ามีปัญหาเพราะสามารถเลือกอุปกรณ์ได้หมด เท่าที่เคยลง 10.5 ก็โอครับ

Comment

แล้วต้องเลือกแบบไหนยังไงหรอคับ มีspecที่เฉพาะเจาะจงสำหรับการลงMacมั้ยครับ

Comment

http://tonymacx86.blogspot.com/2010/...omac-mini.html

Comment

http://tonymacx86.blogspot.com/2010/...mplete-pc.html

Comment

http://tonymacx86.blogspot.com/2010/...-pro-2010.html

Comment

ขอบคุณมากคับ

Comment

imac ครับ + Harddisk External firewire800 (เพราะต้องเก็บไฟล์วิดีโอในการตัดต่อ ไม่ควรเก็บไฟล์วิดีโอในตัว Harddisk OS ครับ)

มีรายละเอียดอีกเยอะครับ เช่น ไฟล์งานเข้าไปเก็บแบบไหน เช่น จากกล้อง(หลากหลายยี่ห้อ ก็มีวิธีไม่เหมือนกันแล้วครับ) ,หรือจาก Harddisk โดยตรง, เอางานออกมายังไง

วิธีจัดการเสียง, ระบบภาษาไทย , การเซ็นเซอร์, การ Composit, Effect, speed ฯลฯ

- FinalCutPro ตัด .MOV ได้เสถียรที่สุด เป็นต้น โอ๊ยรายละเอียดเยอะครับ ถ้ามีปัญหาสอบถามได้ครับ piccoms@gmail.com

ผมทำงานเกี่ยวกับด้านนี้ครับ แต่ไม่ได้ตัดต่อโดยตรง จะเซ็ตระบบมากกว่า ให้ user ใช้งานได้

ติดตั้งมาหมดแล้วครับ สถานีต่างๆ , Post Production ต่างๆ แต่ถ้าอยากให้สอนก็ต้องคุยกันเพิ่มครับ คิดไม่แพง 5 5 5 5

Comment

Originally posted by bodygt View Post
                        ละถ้าผมจะใช้pc ต้องใช้hardwareของอะไรบ้างที่จะ supportกับการลงMacอะครับ
                        ไม่ใช่ทางเลือกที่ดีครับ เล่นPCก็วินโดว์โลดครับ อย่าลงแมคเลยครับลำบากเปล่า แถมถ้ามีปัญหาจะไม่คุ้มกับเวลาและงานที่เสียไป

Comment

Originally posted by momoari View Post
                          ไม่ใช่ทางเลือกที่ดีครับ เล่นPCก็วินโดว์โลดครับ อย่าลงแมคเลยครับลำบากเปล่า แถมถ้ามีปัญหาจะไม่คุ้มกับเวลาและงานที่เสียไป
                          เห็นด้วยครับ
                          ผมเลยเล่นแม๊คปลอมมาก่อน เคยเจอปัญหาจอฟ้าบ้างทั้งๆที่ไม่ได้overclock
                          ใช้windowsยัรู้สึกปลอดภัยกว่า(สำหรับpc ทั่วไป)
                          บางครั้งเจอปัญหาแบบอยู่ดีๆบูทเข้าไม่ได้ เหนื่อยแย่เลยเวลาเอาไฟล์ไป backup
                          ทำงานไปยังไงก็สู้แม๊คแท้ไม่ได้ครับขอยืนยัน

Comment

Working...
                          X