overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ซวยละงับ HDD ผมถึงฆาตซะแล้วเหรอ >.<"

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

Default ซวยละงับ HDD ผมถึงฆาตซะแล้วเหรอ >.<"

อันเนี่ยจากการโม สายไฟ แล้วทำช๊อตงับ ระหว่างเปิดเครื่อง >.<"

มารู้ตัวอีกทีมะกี้งับ drive หาย >.<!

restart check bios แล้วมันมะเหนงับ ลองเปลี่ยนสาย ก็แล้ว (สลับกับอีกตัวที่ทำงาน ดีนะตัวนี้ลง window มะพัง >.<")
    คิดว่าไฟเข้า เพราะชิพยังอุ่นๆ แต่หัวอ่านปายที่ชอบๆ งับ มะได้ยินเสียงมันทำงานเลย เงียบสนิทดีจิงๆ

อยากทราบว่า ปายเคลมเนี่ยเค้าจะกู้ข้อมูลออกได้มะงับ >.<? (file ต้องห้าม ผิด กม. ทั้งนั้นลูกนี้ +=")
    แล้วศูนย์ Dcom พันทิพย์อยู่ที่ไหนงับ ปิดกี่โมง >.<?

หรือครายพอมีวิธีแก้ไขมะงับ >.<" (อยากเอา file ออกมาก่อง T.T)

ps ช่วงนี้มันดวงอารายเนี่ย ซวยจิงๆ วันก่องกะทาม ram พังเคลมปายยังมะทันได้ของเลย เอาอีกแล้ว >.<"
    Last edited by Teardrop; 30 Oct 2007 at 03:16:59.

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

หากสภาพไม่ผิดจากเงื่อนไขการรับประกัน เคลมได้แน่นอน ส่วนเรื่องการกู้ข้อมูลคงต้องไปถามกับที่ศูนย์เอาเน้อ มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเล็กน้อย
    ศูนย์อยู่ชั้น5 ด้านหลังสุด ตรงทางออกลานจอดรถ ปิดกี่โมงเนี่ยะไม่รู้แฮะ ไปซักช่วงกลางวันก็เปิดแน่หละครับ ไม่งั้นคงต้องโทรไปสอบถามเรื่องเวลาที่แน่ชัดอีกที....

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ถ้าสิ้นหนทางจริงๆแล้ว ต้องการไฟล์ุสุดไจจริงๆ
    ลองเอาไปแช่ห้องฟรีตดูครับแล้วเอาาเปิด เคยมีคนทำได้ ตอนแรกลองแช่เย็นธรรมดาก่อนนะ
    เคยมีคนทำได้ กู้ข้อมูลได้ จากนั้นHDก็จากไปอย่างสงบ

ไห้ศูนย์กู้ข้อมูลไห้ กิ๊กละ100บาทเลย เคยเครมที่dcom เลยไม่ไห้กู้

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    ถ้าสิ้นหนทางจริงๆแล้ว ต้องการไฟล์ุสุดไจจริงๆ
    ลองเอาไปแช่ห้องฟรีตดูครับแล้วเอาาเปิด เคยมีคนทำได้ ตอนแรกลองแช่เย็นธรรมดาก่อนนะ
    เคยมีคนทำได้ กู้ข้อมูลได้ จากนั้นHDก็จากไปอย่างสงบ

ไห้ศูนย์กู้ข้อมูลไห้ กิ๊กละ100บาทเลย เคยเครมที่dcom เลยไม่ไห้กู้
    แม่เจ้า! กิ๊กละร้อย -*- ผมต้องการ ข้อมูล ประมาณ 40Gb+ ได้เป็นอย่างน้อยในลูกนี้ = 4k+ -*-

OverclockZone Member shady's Avatar

อ่า....ผมไม่หนักกว่าหรอครับ lacie ext hdd firewire800 ตัวละ15000-ตอนนี้ ซื้อมานานแระ ของหิ้ว แพงกว่านี้อีก (ปี2004 hdd ide 250gb สองลูกอ่ะ คิดเอาว่าจะแพงแค่ไหน) ผลคือHDD เจ๊ง boxใช้งานได้ปรติ ของหิ้ว ไม่มีประกัน วิ่งเต้นส่งร้าน ส่งศูนย์จะซ่อม จะเปลี่ยนอะไรก็ได้สู้ราคา แต่PCBมันอ่ะ หายาก มาก ๆ เห็นขายในebay ตัวละประมาณ84$ แค่pcb นะครับ ตอนนี้เลยนอนแอ้งแม๊งมาหลายเดือนแระ ไม่มีปัญหาทำอะไร ส่งร้านกู้ก็กู้ไม่ได้เพราะPCBเสีย ส่วนที่บอกกิ๊กล่ะ1000 เหอๆ ข้อมูลในนั้นมัน250GBx2 raid 0กันอยู่โดยboxอยู่แล้ว ข้อมูลจริงๆ300gb ไฟล์งานสำคัญๆของพี่ชาย5ปีที่ผานมาและที่back upงานของบริษัทที่ผ่านๆมาไว้เพียบบบบบบบบบบบ เวรกรรมอย่างเดียวครับตอนนี้ ทำอะไรไม่ได้เลย

hdd ของWD เจ๊งง่ายมากๆ เอาไปเสียบกับfirewire comเก่า ซึ่งใช้การ์ดfirewireเหมือนคอมผมเป๊ะๆ เจ๊งเลย ไม่มีเสียงแป๊ก หรือกลิ่นไหม้ใดๆ หายไปเฉยๆครับT_T

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

เคยโดนเหมือนกัน หัว 4pin ไปจิมโดน มุมเหล็กในเคส คอมดับไปเลย แต่เปิดใช่ได้ปกติ อิอิ เกือบซวย

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

เคยกู้ข้อมูลจาก HD80G ที่ dcom เขาคิด 700 บาทง่ะ

Quote Originally Posted by dears View Post
    เคยกู้ข้อมูลจาก HD80G ที่ dcom เขาคิด 700 บาทง่ะ
    เค้าคิดต่อ ความจุ hdd หรือ ตามขนาดที่มีอยู่จิงอะงับ ?
    เพราะของผม 120Gb แต่มี file อยู่ประมาณ 60 เองมั่ง ที่จะเอาจิงๆ กะน่าจะแค่ 40 เอง >.<" (แต่ถ้าหาย นี้มะรู้จะมีปัญหา หาใหม่ไหม ยังมะทัน Back up เลย >.<")

OverclockZone Member ratth's Avatar
    อ.แกลง จ.ระยอง/คลอง5 ปทุมธานี

Quote Originally Posted by shady View Post
    อ่า....ผมไม่หนักกว่าหรอครับ lacie ext hdd firewire800 ตัวละ15000-ตอนนี้ ซื้อมานานแระ ของหิ้ว แพงกว่านี้อีก (ปี2004 hdd ide 250gb สองลูกอ่ะ คิดเอาว่าจะแพงแค่ไหน) ผลคือHDD เจ๊ง boxใช้งานได้ปรติ ของหิ้ว ไม่มีประกัน วิ่งเต้นส่งร้าน ส่งศูนย์จะซ่อม จะเปลี่ยนอะไรก็ได้สู้ราคา แต่PCBมันอ่ะ หายาก มาก ๆ เห็นขายในebay ตัวละประมาณ84$ แค่pcb นะครับ ตอนนี้เลยนอนแอ้งแม๊งมาหลายเดือนแระ ไม่มีปัญหาทำอะไร ส่งร้านกู้ก็กู้ไม่ได้เพราะPCBเสีย ส่วนที่บอกกิ๊กล่ะ1000 เหอๆ ข้อมูลในนั้นมัน250GBx2 raid 0กันอยู่โดยboxอยู่แล้ว ข้อมูลจริงๆ300gb ไฟล์งานสำคัญๆของพี่ชาย5ปีที่ผานมาและที่back upงานของบริษัทที่ผ่านๆมาไว้เพียบบบบบบบบบบบ เวรกรรมอย่างเดียวครับตอนนี้ ทำอะไรไม่ได้เลย

hdd ของWD เจ๊งง่ายมากๆ เอาไปเสียบกับfirewire comเก่า ซึ่งใช้การ์ดfirewireเหมือนคอมผมเป๊ะๆ เจ๊งเลย ไม่มีเสียงแป๊ก หรือกลิ่นไหม้ใดๆ หายไปเฉยๆครับT_T
    RAID 0 พังตัวเดียวหรือ 2 ตัวครับ ถ้าตัวเดียวบอกลงข้อมูลได้เลยเพราะถึงเงินพอก็กู้ยากครับ Striping เนี่ยไม่ควรใช้เก็บข้อมูลสำคัญเนื่องจากมันหั่นข้อมูลเราออกเป็น 2 ท่อนครับ แต่ถ้าพังทั้ง 2 ตัว (พังพร้อมกันยังมีหวังครับ) แต่อย่างที่คุณบอกนั่นแหละ กู้ข้อมูลจาก RAID GB ละ 1000 ผมเคยส่งไปกู้ให้ลูกค้า 280GB คูณกันเอาเองละกัน แต่ข็อมูลได้คืนครบ ลูกค้ายินดีจ่ายเพราะข้อมูลแพงกว่าค่ากู้เยอะ

OverclockZone Member hamoy's Avatar
    วิภาวดีรังสิต 5 - Mega บางนา

เข้ามาเฉยๆ ครับ
    ภาษาเด็กแนวอ่านยากมากมาย -*-

โทรปายถามศูนย์ Dcom ดูมะกี้บอกค่า กู้ 1,200 บาท ทุกขนาด HDD รอคิวนาน 2 สัปดา T.T
    แล้วลองโทรปายถาม ร้าน ที่เป็น DComService เค้าบอก ค่ากู้ 1,500-2000 -*- (อันนี้คิดตามขนาดความจุ ทั้งหมด HDD)

ครายพอทราบว่า ที่ไหนรับกู้ข้อมูล ดีๆ งบต่ำๆ มั่งมะงับ T.T?

ps ผมใช้ภาษาพูดอะ มันสื่ออารมได้มากก่า ภาษาราชการ ^^a'

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Default -*-

Quote Originally Posted by Teardrop View Post
    โทรปายถามศูนย์ Dcom ดูมะกี้บอกค่า กู้ 1,200 บาท ทุกขนาด HDD รอคิวนาน 2 สัปดา T.T
    แล้วลองโทรปายถาม ร้าน ที่เป็น DComService เค้าบอก ค่ากู้ 1,500-2000 -*- (อันนี้คิดตามขนาดความจุ ทั้งหมด HDD)

ครายพอทราบว่า ที่ไหนรับกู้ข้อมูล ดีๆ งบต่ำๆ มั่งมะงับ T.T?

ps ผมใช้ภาษาพูดอะ มันสื่ออารมได้มากก่า ภาษาราชการ ^^a'
    ตอนนี้เป็นแบบนี้หรอครับ เพื่อนผมเอาไปเครมตอนนั้นขาสายแพมันหัก บอกกิ๊กละพัน -*-

Bookmarks

Bookmarks