overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 88
    OverclockZone Member maxxx77's Avatar
    บ้านน๊อกบ้านนอก

Default [Mini Review] เล่าสู่กันฟังกับ Arcam rDac ... เล็กพริกขี้หนูของจริง

เกริ่นนำ...

เมื่อวันก่อน...ผมมีโอกาสขอยืม Arcam rDAC (ของพี่ชายที่แสนดีท่านหนึ่ง) มาลองเทสกับ System ที่ผมใช้อยู่ในออฟฟิช

ในตอนแรกกะจะเอามาเทสเพื่อเก็บเกี่ยวประสบการณ์เฉพาะตัว ไม่ได้ตั้งใจจะเขียนบทความอะไรเป็นจริงเป็นจังแบบนี้ ประมาณว่าเผื่อมีใครถามว่า DAC ตัวนี้เสียงเป็นยังไง จะได้แนะนำพอเป็นแนวทางได้ว่างั้น!!!

แต่ด้วยความที่มันตัวเล็กกระทัดรัด แถมยังมีดีเกินตัว ก็เลยอดใจไม่ได้ที่จะเล่าประสบการณ์ให้เพื่อนๆ และคนที่สนใจ DAC ตัวนี้ได้รับฟังกัน เพื่อไม่ให้เสียเวลาก็ขอลุยเลยแล้วกัน...

สำหรับการทดสอบในครั้งนี้...ผมเอาแนวเสียงของ Stello DA220MKII เป็นตัว Reference ในการประเมิณผลการทดสอบ และด้วยความที่เวลามีน้อย...ผมจึงขอพูดแต่เรื่องเสียงอย่างเดียวเท่านั้น และขอคัดเพลงที่จะนำมาใช้ในการทดสอบมาเพียงแค่ 10 เพลงดังนี้

01 Tears in Heaven (Unplugged) จากอัลบั้ม Eric Clapton - BALLADS
    02 Do That To Me One More Time จากอัลบั้ม Dynaudio - Authentic Fidelity No1
    03 Colour To The Moon จากอัลบั้ม Very Audiophile New Recordings
    04 Birthmark จากอัลบั้ม Akon - Freedom
    05 Track 08 จากอัลบั้ม Audio Test on the 12th K2HD
    06 Beautiful Eyes จากอัลบั้ม Taylor Swift - Beautiful Eyes
    07 Track 03 จากอัลบั้ม Super Test Sound - Good person good dream
    08 Beat of Siam จากอัลบั้ม เพ้อ - The Bangkok Acoustic
    09 Secrecy Departing จากอัลบั้ม Tan Dun - Bitter Love
    10 Black Orpheus จากอัลบั้ม Jazz At The Movies Band - The Bedroom Mixes (16/44) & (24/96)

ภายหลังจากที่ผมฟังเพลงทั้ง 10 แทรคแบบเปิดสลับกลับไปกลับมา 2 รอบแบบ Track ต่อ Track ระหว่าง DA220MKII กับ rDAC ผลสรุปที่ได้ก็ตามนี้ครับ

ข้อดี...

1. การให้รายละเอียดโดยเฉพาะเสียงย่านกลางและแหลม rDac ถือว่าทำได้ดีเกินตัวสำหรับ DAC ราคาระดับนี้ ไลน์เสียงของเครื่องดนตรีแต่ละชิ้น เหมือนถูกแยกย่อยให้ฟังออกง่ายและมีความชัดเจนจะแจ้ง ไม่มีอาการคลุมเคลือให้เห็น

ถ้าเทียบกับ Dac ในราคาห้วงๆ เดียวกับมัน ผมมีความรู้สึกว่า...ในเรื่องการให้รายละเอียด มันทำได้ดีไม่เป็นสองรองใครแน่ๆ (หรือบางทีอาจจะเหนือกว่า DAC หลายๆ ตัวในราคาห้วงนี้เลยก็ว่าได้ แต่จุดนนี้ผมไม่ฟันธงน่ะเพราะผมวัดด้วยความรู้สึก ไม่ได้จับมาเทียบกัน)

2. เสียงร้อง...ถือว่าเป็นอีกจุดหนึ่งที่ทำได้ดี มวลเสียงค่อนข้างอิ่ม มีมวลกำลังดี แถมหางเสียงโดยเฉพาะเสียงของนักร้องหญิงถือว่าหวานใช้ได้เลยทีเดียว

3. เวทีเสียงและตำแหน่งของชิ้นดนตรี แม้ไม่ถึงกับกว้างมาก แต่มันก็สามารถแยก layer ของชิ้นดนตรีได้ดี ทำให้เรารับรู้ถึงตำแหน่งและระยะของเสียงที่เกิดขึ้นโดยไม่ต้องจับสังเกตุว่า... เครื่องดนตรีชิ้นนี้อยู่ด้านหน้า ชิ้นนี้อยู่ด้านหลัง

4. Dynamic โดยเฉพาะเสียงย่านแหลมทำได้ดี ทอดไปได้ไกล ฟังดูพริ้วไหวและต่อเนื่องกว่าเสียงย่านอื่นๆ

5. เป็น Asynchronous USB DAC ที่รองรับการส่งข้อมูลแบบ 24bit/96khz ผ่านทางช่อง USB ซึ่งจุดนี้ถือเป็นจุดเด่นและจุดขายที่สำคัญที่สุดของ DAC ตัวนี้

เท่าที่ลองฟังอัลบั้ม Jazz At The Movies Band - The Bedroom Mixes ซึ่งผมมีทั้งไฟล์แบบ 16bit/44khz และ 24bit/96khz

ขอยอมรับครับว่า...เวลาฟังอัลบั้มชุดนี้ในแบบ 24bit/96khz รายละเอียดของเสียงทุกย่านมันขึ้นมาหมด ฟังดูมีมิติและไพเราะขึ้นกว่าตอนฟังแบบ 16bit/44khz พอสมควรเลย

ซึ่งในอัลบั้มเดียวกันนี้ ตอนฟังผ่าน Stello DA220MKII ผมแยกไม่ค่อยออกว่าไฟล์ 16bit และ 24bit มันแตกต่างกันตรงไหน ถ้าฟังออกก็ต้องจับสังเกตุมากๆ จนเหมือนหลอกตัวเอง ซึ่งทางฝ่าย rDac นั้นไม่มีอาการนี้เลย

ข้อดีน้อย...

1. การให้น้ำหนักและรายละเอียดของเสียงย่านกลางต่ำ และเสียงย่านความถี่ต่ำหรือเสียงเบสยังทำได้ไม่ดีนัก ในบางเพลงที่มีจังหวะเบสฉึกฉักหนักหน่วงขึ้นลงไปมา (อย่างเพลงที่ 5 , 4 และ 9) เสียงเบสที่เกิดขึ้นแม้จะมีมวลในระดับหนึ่ง

แต่มวลที่เกิดขึ้นยังขาดน้ำหนักที่ชัดเจน พลอยเป็นผลทำให้ Dynamic ของเสียงย่านความถี่ต่ำฟังดูกลืน (ไม่ใช่กลมกลืน) และขาดความต่อเนื่องในบางช่วง (เพลงที่ 9 จะฟังออกได้ชัดเจนในจุดนี้)

2. แม้ rDac จะให้รายละเอียดของเสียงเครื่องดนตรีค่อนข้างมาก แต่ Ambient ที่เกิดขึ้นในชิ้นดนตรีและระหว่างเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นยังถือว่าน้อย ทำให้มิติของเสียงเครื่องดนตรีหลายๆ ตัวยังขาดความเป็น 3 มิติหรือยังขาดอารมณ์แบบ Live

ยิ่งเวลาฟังเทียบกับ DA220MKII ยิ่งเห็นความแตกต่างในเรื่องนี้ได้อย่างชัดเจนแบบไม่ต้องจับจ้องเลยแม้แต่น้อย

3. แม้มวลของเสียงร้องจะอิ่มและมีหางเสียงที่ค่อนข้างหวาน แต่โฟกัสของเสียงร้องยังไม่นิ่งและแกว่งอยู่บ้างเล็กน้อย ทำให้ในบางเพลงอย่างเพลงที่ 6 เสียงร้องไม่โดดและหลุดลอยออกมาจากเสียงของเครื่องดนตรีที่มีโทนเสียงใกล้เคียงกับเสียงของนักร้อง

4. ภาคจ่ายไฟดันเป็นแบบ Switching ซึ่งอาจจะมีผลต่อคุณภาพของเสียงจนทำให้เกิดข้อด้อยดังที่ได้กล่าวมา (สรุปว่า...ทุกอย่างของ rDAC โอหมด (สำหรับ DAC ในราคาระดับนี้) แต่ดั๊น!!! มาตกม้าตายกับภาคจ่ายไฟที่เป็นแบบ Switching นี่แหละ)

บทสรุป...

จากที่ผมได้ลองเทสอยู่ประมาณเกือบ 3 ชั่วโมง rDAC ถือเป็น DAC ที่มีข้อดีมากกว่าข้อด้อยในความเห็นของผม เพราะ DAC ราคาขนาดนี้ มันให้คุณภาพโดยรวมได้ถึงขนาดนี้ ผมก็ถือว่ามันทำได้ดีและคุ้มค่ากับเงินกว่า 14k ที่เสียไปแล้ว

ไม่ต้องอะไร...ก่อนหน้านี้ ผมเคยเทส DAC ในราคาต่ำกว่า 15k มาประมาณ 3 ตัว (Audio-GD DAC Compass , Dacmagic , Zhaolu DAC) ยังไม่มี DAC ตัวไหนที่สามารถสร้างแรงบันดาลใจให้ผมต้องมานั่งเขียนรีวิวแบบนี้เลย

ดังนั้น ณ.วินาทีนี้ ถ้ามีใครมาถามผมว่า...ในงบประมาณราวๆ นี้ DAC ตัวไหนคุ้มค่าและน่าจับจองมากที่สุด ผมคงไม่ตอบ!!! แต่ให้มาอ่านรีวิวนี้แทน

หมายเหตุ...บทความที่ผมเขียน ล้วนเขียนด้วยความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ ตรงไหนรู้สึกว่าชอบก็เขียนชม ตรงไหนไม่ชอบก็เขียนติ ซึ่งความชอบของคนไม่เหมือนกัน

ดังนั้น...ผู้อ่านควรใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยครับ ขอบคุณที่เสียสละเวลามาอ่านน่ะครับ

...
    Last edited by maxxx77; 26 Dec 2010 at 21:20:34.

OverclockZone Member NaiZZ's Avatar

สวยจัง ^ ^

OverclockZone Member golf47's Avatar

สวยดี

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

หมายถึงadaptorแถม นี้มันเป็นswitchingเหรอ

น่าหา/ทำ adaptor ดีๆ มาใช้แทน

OverclockZone Member maxxx77's Avatar

Quote Originally Posted by ManiacMaew View Post
    หมายถึงadaptorแถม นี้มันเป็นswitchingเหรอ

น่าหา/ทำ adaptor ดีๆ มาใช้แทน

ถ้าแก้จุดนี้ได้ เสียงน่าจะดีกว่านี้ครับ

OverclockZone Member milestone's Avatar

ช่วงนี้กำลังเล็ง DAC ดีๆซักตัวอยู่แล้ว มารีวิวอย่างนี้ ผมจะเหลือเงินเที่ยวเหรอ TT
    ในงบ 15K นี่มันเลือกยากจัง ตัวนั้นก็ดี ตัวนี้ก็ดี (o.O)

ตัวนี้เท่าที่เคยฟังแนวเสียง มันออกแนวเดียวกะ Magic เลย แต่ผมรู้สึก Magic มันพุ่งมากกว่าใช่มั๊ย
    ผมก็จำไม่ค่อยได้ละ ฟังต่างวันต่างเวลากันด้วย

OverclockZone Member iiitoniii's Avatar

ค่าตัวเท่าไหร่ครับ ตัวนี้..

TroRuwA
    Guest

ตัวนี้เต็มๆ 15k ครับ
    ไม่รู้ว่าโปร 13k ยังมีอยู่ไหมหนอ

OverclockZone Member puitam's Avatar

ยังมีอยู่ครับ ที่ร้าน fiชั้นสาม พาราก้อน เห็นว่าจนกว่าของจะหมดนะครับ

น้องสาวเพิ่งเล่าให้ฟังเมื่อวันก่อนว่าตอนไปซื้อที่ร้าน Graham ที่ London คนขายบอกว่าขายดีมากรุ่นนี้

พอดีน้องสาวเค้าได้tax refundเลยซื้อได้ถูกกว่า
    Last edited by puitam; 27 Dec 2010 at 01:11:26.

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

อืม ... แท่งไม้รอง DAC -*-

เป็นผมคงแยกแยะไม่ออกแหงๆ

OverclockZone Member puitam's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    อืม ... แท่งไม้รอง DAC -*-

เป็นผมคงแยกแยะไม่ออกแหงๆ
    ใช่แล้วครับนั่นคือของขลังของคุณน้องmaxxxละครับ....อิอิ มีไว้อุ่นจาย

แต่ในบางทีบางจังหวะหูกะทะถ่วงตะกั่วอย่างผมฟ้งว่าเสียงมันเปลี่ยนไปได้นิดหน่อยเหมือนกัน

เฉพาะตอนวางใต้ลำโพงนะครับ และก็ไม่ทุกครั้งนะครับ ก็เลยสรุปไม่ได้ว่าผมอุปทานไปเองหรือเปล่า
    Last edited by puitam; 27 Dec 2010 at 01:30:17.

ขออนุญาติเอาที่ผมเขียนไว้มาฝากอีกอันและกัน

Quote Originally Posted by puitam View Post
    ......โห๋คุณน้องmaxxxเอามาminireviewเลยเหรอเนี่ย รู้สึกเป็นเกียรติมากจ้า

พอดีน้องสาวใจดีเพิ่งหิ้วมาฝากจากอังกฤษได้ tax refundก็เลยถูกกว่าซื้อที่นี่

[อิอิ...แถมมาพร้อมๆกับ macaron ของ Pierre Herme อีกกล่องบักเอ็ป ถูกใจพี่ชายที่สุดเล้ย]

ผมว่าDAC ตัวนี้เรียบง่ายดี เน้นที่ asynchronous usb ของ dSC ร่วมกับ chip รุ่นtopของ wolfson 8741

วันก่อนคุณน้อง maxxx77 เพิ่งยืมไปเทสนั่นแหละครับ

ส่วนตัวผมว่าเป็น dacที่ให้เสียงสูงกับกลางที่รายละเอียด.....ละเมียดมาก

เปรียบเทียบงี้แล้วกัน เวลาใช้dacทั่วๆไปเหมือนเรากินช็อคโกแล๊ตของเนสเล่ ก็หวานๆอร่อยดี

............แต่เมื่อเทียบกับGODIVA

ที่เวลาทานเราต้องเอามาเข้าปาก ....อมไว้ให้ละลาย....... แล้วกลิ่นและรสสัมผัสขององค์ประกอบต่างๆจะค่อยๆเผยตัวออกมา

ในตอนที่ช็อคโกแล๊ตกำลังละลายในปาก.....

ให้เราได้ลิ้มรสของความเข้มของ โกโก้บัตเตอร์ ผสานกับสมุนไพรและassortedต่างๆ

......แต่ rDAC มันมากกว่านั้น

มัน เทียบได้กับตอนกินช็อคโกแล๊ตของพาติชิเย่ Pierre Macolini มันมีสิ่งที่เรียกว่าศิลปและความปราณีตติดมาด้วย

นอกจากส่วนประกอบต่างๆจะออกมาโลดแล่นอยู่บนลิ้นของเราผสมผสานกันอย่างลงตัว

.....จนเมื่อเราเคี้ยวรสสัมผัสจะแสดงตัวอย่างชัดเจนไม่มีกั้ก

จนเมื่อเรากลืนลงคอไปกลิ่นหอมยังคงอ้อยอิ่งตกค้างในลำคออย่างเนิ่นนาน.....อื้ม...

แม้รสหวานจะจางไปแล้ว......แต่ความประทับใจในรสชาติยังคงชัดเจนในความทรงจำ

เวลาฟังเพลงจาก rDAC ก็ประมาณนี้แหละครับ

โอ่ย .....เีดี๋ยวกลายเป็นรายการชิมอาหารไปครับ

เสียงเดิมของ dac build-in แม้ว่าจะเป็นของ Burr-Brown ฟังดูแล้วคมปาดหูกว่า

พอเสียบ rDAC เข้าไป....ด้วยความที่คุ้นกับเสียงเดิมก็ฟังออกเลยว่าเสียงมันนุ่มขึ้น

ความใสเดิมที่มันโปร่งมากอยู่แล้ว ไม่ได้ลดลงเลย แต่เนื้อเสียงมันมีมากขึ้น

อยากให้ลองไปหาฟังดูผมว่าราคาสมเหตุผลในราคาแค่นี้เลยครับ

คุณOmoNemoครับเมื่อวานผมก็นั่งอ่านเรื่องนี้พอดีเลย กำลังสนใจเลยนะครับ สงสัยต้องมีปรึกกันหน่อยแล้วละครับ

คุณบอสครับคุณน้อง maxxxแกเล็ง wavelength อยู่ครับ
    Last edited by puitam; 27 Dec 2010 at 01:35:39.

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

dacตัวนี้ของคุณpuitam เหรอครับ

ขอดูรูปถ่ายadaptor มันหน่อยได้มั้ยครับ

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

Quote Originally Posted by ManiacMaew View Post
    dacตัวนี้ของคุณpuitam เหรอครับ

ขอดูรูปถ่ายadaptor มันหน่อยได้มั้ยครับ
    สงสัย...จะมองว่าตัวจ่ายไฟดีๆ...เสียงไปได้อีกพอสมควรเลย

ลองเล่นกับdacตัวเองอันล่ะไม่กี่พันแล้วพบว่ามันช่วยจูนเสียงได้บ้างครับ
    ถ้าของเดิมเป็นswtiching เกรดทั่วไป(มันมีหลายเกรด) หาadaptor transfomer บ้านหม้ออันล่ะ300มาแทนยังดีกว่าเลย

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

ลองเล่นกับdacตัวเองอันล่ะไม่กี่พันแล้วพบว่ามันช่วยจูนเสียงได้บ้างครับ
    ถ้าของเดิมเป็นswtiching เกรดทั่วไป(มันมีหลายเกรด) หาadaptor transfomer บ้านหม้ออันล่ะ300มาแทนยังดีกว่าเลย
    ลองหาพาวเวอร์คอมรุนเก่าๆตัวเล็กๆๆ(ตามพันทิพย์) ที่ค่ามันตรงกับตัวที่ใช้ มาลองใส่ดูครับ.... มีอะไรดีๆๆอีกเยอะ
    ยิ่งถ้าเปลี่ยนสายไฟด้วยนะ...555+

TroRuwA
    Guest

เปลี่ยนสายไฟก็สนุก แต่หัวและท้ายแพง -*-
    สายข้างในดีๆก็แพง T^T

อยาก DIY เองเป็นบ้างจัง จะได้มาลองทำนู่น นี่ เองบ้าง

ตอนนี้รู้สึกทาง Clef ก็รับทำแบบ by order เหมือนกัน

OverclockZone Member keang's Avatar

เคยเสริชในเวป มีบางเวปเปิดฝาให้ดูข้างใน

- Crystals ใช้ความถี่ 11.2869 MHz
    - USB receiver ใช้ TAS1020
    - Line-Out ใช้ LMV772 Low Offset, Low Noise, RRO OP-Amp ใช้ไฟเลี้ยง2.7v, 5v
    - Capacitor Output ใช้ Elna Cerafine (Cสีแดง2ตัว) ไม่แน่ใจว่าเป็นของเดิมหรือเปลี่ยนใหม่
    - สายไฟสีขาว4เส้น เค้าโมเพิ่ม ดึงสัญญาณเอ้าท์พุทจากชิบDAC WM8741โดยตรง

เรื่องไม้ ถ้ามีความเชื่อว่าวัสดุแต่ละอย่างให้ผลแตกต่างกัน
    ลองหาไม้มะขามที่ตายยืนต้น(โดนฟ้าผ่า)หรือไม้งิ้วดำ เอามาทำขารองเครื่อง, ทิบโท, ลูกบิดวอลลุ่ม ลูกบิดซีเลคเตอร์, บล็อคไม้ปลั๊กไฟ

เท่าที่เคยลอง
    - บล็อคไม้ปลั๊กไฟ
    ไม้โอ๊ค(ดูแลยากหน่อย) รองมาก็เป็นไม้มะค่า เป็นแบบขุดจากไม้ก้อนเดียวและไม่เคลือบผิว

- รองใต้เครื่อง
    เพลย์เยอร์, ปรีแอมป์ไลน์แอมป์ ทำจากไม้มะขามที่ตายยืนต้น รองมาก็เป็นไม้ชิงชัน แต่ถ้าเป็นแอมป์ชอบที่ทำจากไม้งิ้วดำ
    ชอบแบบรอง3จุดมากกว่า4จุด

- ลูกบิดวอลลุ่ม ลูกบิดซีเลคเตอร์ที่ทำจากไม้งิ้วดำ รองมาก็เป็นไม้มะขามที่ตายยืนต้น
    Last edited by keang; 27 Dec 2010 at 11:18:23.

OverclockZone Member Phoenix007's Avatar

แหล่มครับ

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks