overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

Default รบกวน OCZ Society ขอคำแนะนำการจัดสายไฟใน Case รุ่นนี้หน่อยนะครับ

อันนี้คือเครื่องของเพื่อนผมเองครับ

สเปกมีดังนี้

AMD Athlon II X2 240 2.8 GHz
    ASUS M2N-68 AM-SE2
    RAM DDR2 2 GB
    HIS HD4890
    HDD 1 ลูก
    DVD-RW 1 ตัว
    PSU Plenty 550W 80+ (ถอดสายไม่ได้)

สเปกก็ราวๆนี้ ครับ

แต่ทีนี้ เพื่อนผมเขาไม่มี Case ครับ

เขาจึงไปเอา Case ฟรีๆ ที่เขาไม่ใช้แล้วมาตัวนึง

คือ ตัวนี้ครับ.....

.
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .

Case ของ IBM ครับ... มาพร้อมๆ กับ Win 95 หรือ 98 นี่แหละครับ ไม่แน่ใจ....

คือผมเห็นแล้วมันรกเหลือเกินน่ะครับ เสียวพัดลมจะไปถูกสายไฟเข้าอีก

แต่มันมาปวดหัวกับ PSU ตัวนี้ด้วยน่ะครับ

ของเค้าแรงในแบบอดีตเทพ... แต่ Case เขาได้มาฟรี และมีใจอนุรักษ์นิยม

เจอแบบนี้เข้าไป ผมปวดหัวเลย.... กุมขมับลูกเดียว....

ลำพังแค่เอา PSU เข้าไปในเคส ก็ไม่รู้จะวางท่าไหนละครับ...

แต่ผมก็อยากให้คอมของเพื่อนผม โล่งๆ เนียนๆ เช่นกันน่ะครับ.... งานนี้ผมว่าจะลองลุยดูนะ...

ใครที่มีคำแนะนำ หรือมีความเห็นอะไร ยังไง ช่วยให้คำแนะนำ หรือความเห็นหน่อยเถอะครับ... ได้โปรดครับ... !!!

(งานนี้พี่ Wikorn เทพแห่งการจัดสายไฟ จะมีความเห็นว่ายังไงบ้าง ???)

OverclockZone Member sunsun's Avatar
    Songkhla, Thailand

วางบนX3 ไม่สะเทือนรึท่าน กลัวตก อิอิ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar

Quote Originally Posted by sunsun View Post
    วางบนX3 ไม่สะเทือนรึท่าน กลัวตก อิอิ
    ไม่รู้สิครับ อันนี้เครื่องของเพื่อนผม เพื่อนผมเขาประกอบเอง จัดเอง วางเองแบบนี้น่ะครับ

กระทู้เอาฮาน่ะท่าน... อิอิอิ

ใครจัดไหว แนะนำหน่อยครับ ขอเสียงหน่อย ...!!!

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

สงสัยต้องเปลี่ยนกรอบหรือเปลือย PSU

ว่าแต่ข้างในเคสด้านบนเหลือที่พอใส่ PSU ได้ไหมครับเพื่อจะโมได้

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member hidetotasu's Avatar

ผมขอยอม พื้นที่แทบไม่มี - -*

Quote Originally Posted by eXzato View Post
    สงสัยต้องเปลี่ยนกรอบหรือเปลือย PSU

ว่าแต่ข้างในเคสด้านบนเหลือที่พอใส่ PSU ได้ไหมครับเพื่อจะโมได้

ด้านบนยังไม่ได้ลองเลยครับ

มันไม่มีรูต่อสายไฟ AC เข้าทางหลังเคส

ต้องถอดพัดลมหลังเคสออก แล้วเจาะรูให้ต่อสาย AC ได้ พร้อมกับใช้สว่านเจาะทำรูน๊อตเพื่อให้ขันน๊อตติดกับ PSU ได้น่ะครับ

แต่ดูขนาด Case แล้ว ผมยังไม่มั่นใจเลยครับว่า ถึงใส่ PSU เข้าไปแล้ว สายที่กระจุกออกมามันจะไปชนกับสายต่อ DVD-ROM หรือปล่าว.... ถ้าจะดัด คงต้องดัดแบบสุดๆ น่ะครับ

เห็น PSU ว่ายากแล้ว เจอ Case เข้าไปนี่ กุมขมับเลยครับ...

เคสบ้าอะไร ตัวเท่า Amp ลำโพง แต่การ์ดจออย่างใหญ่ PSU สายอย่างเยอะ... !!!

Quote Originally Posted by hidetotasu View Post
    ผมขอยอม พื้นที่แทบไม่มี - -*

โหย... !!! นิดเดียวเอง...

ไม่ต้องเนี๊ยบ หรือเนียนขนาดพี่ วิกร ก็ได้...

เอาให้ได้สักแบบนี้ ก็คงพอละครับ

แบบว่า เขาขอโล่งๆ อะนะ อิอิอิ....

OverclockZone Member coljack's Avatar

ย้ายไปห้อง โมดิฟาย ดีมั้ยครับ น่าจะตรงกว่า

Quote Originally Posted by coljack View Post
    ย้ายไปห้อง โมดิฟาย ดีมั้ยครับ น่าจะตรงกว่า

Society ก็ได้มั๊งครับ

ผมตั้งกระทู้เอาฮาครับ... คนเยอะดี...

ไม่ต้องเนี๊ยบเวอร์ก็ได้ครับ... เอาให้มันได้สักประมาณนี้ ก็เอาละครับ

งานนี้ใครสามารถบ้างครับ .... อิอิอิ...

[IMG][/IMG]

OverclockZone Member M.Scofield's Avatar
    กรุงเทพมหานคร, นนทบุรี

น่าจะโมได้นะครับ..

แนะนำให้เอา PSU วางด้านบนก็ได้ครับ ถ้าใส่ข้างในไม่ได้

แล้วเปิดฝาเคสอีกด้าน (ด้านหลังบอร์ด) เอาสายไฟร้อยไปทางนั้นแทน PSU หาเหล็กหรืออะไรก็ได้ที่คิดว่ายึดมันติดกับเคสได้

OverclockZone Member peaindie's Avatar
    เจียงใหม่คัป ^_^"

ซื้อใหม่ง่ายสุด

OverclockZone Member leknosoda's Avatar

ต้อง มีศิล ในหัวคับ ลองจัดๆ เก็บๆ มัดๆ ร่วมกันดี
    หาเคเบิล ทาม(หนวดกุ้ง)มามัดเอาง่ายดี

OverclockZone Member Striken's Avatar
    เซียร์/รังสิต/ปทุมธานี

ยอมตั้งแต่หน้าประตู = =

งานนี้โปรเจคมาละครับ...

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ของเดิม PSU อยู่ตรงใหนละครับ

OverclockZone Member vergill02's Avatar

Quote Originally Posted by santazen View Post
    แนะนำให้เอา PSU วางด้านบนก็ได้ครับ ถ้าใส่ข้างในไม่ได้

แล้วเปิดฝาเคสอีกด้าน (ด้านหลังบอร์ด) เอาสายไฟร้อยไปทางนั้นแทน PSU หาเหล็กหรืออะไรก็ได้ที่คิดว่ายึดมันติดกับเคสได้
    เห็นด้วยครับ โม เอา PSU วางด้านบน

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ของเดิม PSU อยู่ตรงใหนละครับ

คิดว่า... น่าจะวางตะแคงตามแนว 4 เหลี่ยมสีเหลือง โดย PSU ที่ใช้จะเป็นแบบบางน่ะครับ

สังเกตได้จากรูน๊อตที่มีวงกลมสีแดงน่ะครับ...

คิดว่า ผมจะเริ่มลงมือทำประมาณวันที่ 30 หรือ 31 น่ะครับ ได้หรือไม่ได้ยังไงจะว่ากันอีกที หรือ ถ้าได้ยังไง อาจจะมีรูปมาให้ดูครับ อิอิอิ...

ผมว่าจะเริ่มจากการทำไงก็ได้ให้ PSU มันเข้าไปอยู่ใน Case ก่อน โดยเริ่มจากการถอดพัดลมหลังออก

แล้ววัดระยะของรูน๊อต PSU เพื่อที่จะเจาะรูน๊อตยึดหลัง Case และเจาะรูให้ต่อสาย AC ได้น่ะครับ

ส่วนแผ่นรองเมนบอร์ด ถ้าเป็นไปได้ อาจจะต้องมีการเจาะรูเพิ่มเข้าไปบ้าง เพื่อให้มีที่หลบสายน่ะครับ

พวกท่านมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ ???...

OverclockZone Member ittipatakk's Avatar
    กทม. ถนนกาญจนาภิเษก

ผมว่า ไหนๆซ่อนไม่ได้เเล้ว ก็เอา psu หงายขึ้นไว้ข้างบนเลยครับ เเล้วก็ตัดเเผ่นเหล็กทรงสวยๆ พ่นสีสวยๆ ครอบไว้ก็ได้ครับ

เเล้วก็เจาะบนเคสเป็นรูๆ เพื่อนรอดสายไฟลงมา ผมว่าเเจ่มดีนะ

OverclockZone Member oOTeeNoyOo's Avatar
    7/1 ซ.สโมสร ต.เบตง อ.เบตง จ.ยะลา

4890 ขายผมเถอะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks