overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    TroRuwA
    Guest

Default วิธีเช็คประกันและร้านค้าที่ไว้ใจได้

พอดีคันไม้คันมือคันปากเลยอยากเขียนอะไรเล่นๆน่ะครับ
    สมัยนี้สื่อทางอินเตอร์เน็ตทำให้คนเราตัดสินใจได้ง่ายขึ้น
    แต่บางทีก็อาจจะหลงกลกลของพ่อค้าบางรายได้
    จึงอยากจะเขียนไว้ ณ ทีนี้ เอาไว้อ่านกันขำๆ (อย่าคิดมาก ไม่ได้พาดพิงถึงใคร)

ผมเขียนเฉพาะลำโพงคอมลำกันนะครับ ชุดบ้านผมยังด้อยนัก
    ชุดคอมก็พอรู้นิดหน่อย แต่อาศัยว่าเล่นมาเยอะหน่อย

ก่อนไปซื้อหรือไปลองฟัง
    1.ตั้งงบไว้แล้ว
    2.หาราคากลาง คือราคาที่ร้านค้าทั่วไปจำหน่ายกัน
    (อันนี้ทุกคนคงรู้อยู่แล้ว)
    3.บริษัทผู้นำเข้า และเบอร์โทรติดต่อ ลำโพงยี่ห้อนั้น
    (สังคัง เอ้ย สำคัญมาก)

มาดูเหตุผลกันดีกว่า
    เรื่องงบทุกคนรู้อยู่แก่ใจ
    ราคากลางจะได้ไม่โดนฟันหัวแบะ (ผมเคยโดน และอีกทีนึงก้เคยเกือบโดน -*-)
    สุดท้ายที่ผมว่าสำคัญมากๆ คือผู้นำเข้าที่เราต้องรู้จัก
    เพราะว่าอะไรเดากันออกไหม

ง่ายๆเลยครับ
    case 1
    เคยเจอไหม ถามประกันกี่ปี บอกมาว่า 2ปี (แต่ขายราคาแพงกว่าร้านอื่น)
    ถามทำไมแพงกว่า "ร้านเฮียประกัน2ปีนะครับน้อง" จากผู้นำเข้าเลย
    ที่ขายถูกน่ะของหิ้ว ไม่ก็ประกันปีเดียว

เคยเอะใจกันไหมเวลาได้รับทราบเรื่องระยะเวลาประกัน
    เคยเช็คกับทางผุ้นำเข้าไหมว่าประกัน 2 ปีจริงหรือเปล่า
    มันก็เป็นทริคง่ายๆที่พ่อค้าจะสามารถอัพราคาทำกำไรได้มากมาย
    และยังเหมือนว่าได้ใจลูกค้าไปอีก เพราะหวังขายของหวังกำไร
    เราเสียเงินไปเยอะกว่าที่ต้องจ่าย และยังโดนต้นจนเปื่อยอีกหนนึง
    เนื่องจากเราได้ประกันแค่ปีเดียว เพราะยังไงผู้ผลิตก็ให้ระยะเวลาประกันแค่ 1 ปี

case 2
    นอกจากนี้บางทีสาเหตุที่พ่อค้าบางคนขายได้ถูกกว่าที่อื่นอาจเป็นเพราะ
    "ชิงตัวลูกค้าน่นเอง" ชิงยังไง ไม่ต้อง งง กันครับ
    คนสนใจตัวนี้เยอะๆ ก็ตั้งไว้ถูกๆ พอมีคนไปถามก็บอกว่าของหมด
    ราคาโปรโมชั่นของหมดไปแล้วล่ะที่ไหนก็ไม่เหลือไม่ต้องเช็คหรอกครับ
    เพราะตัวสุดท้ายจากที่โกดังผมถึ่งขายไปเมื่อสองวันก่อน
    ลองดูรุ่นนี้ก็ได้ครับ คุ้มมากๆ เสียงดีนะ
    (เป็นการชิงลูกค้ามาเข้าร้านและอวยขายของตัวอื่นทดแทนไป)
    ทีนี้เคลียกันไหมเอ่ย แต่ในกรณีนี้ถ้าท่านชอบเสียงจากตัวใหม่ก้ถือว่าไม่ว่ากัน
    แต่ยังไงก็อยากให้ลองฟังเสียงจากรุ่นเก่าเทียบกันไปด้วย
    ทีนี้เคลียกันไหม เรื่องการชิงตัวลูกค้า

มาดูประโยชน์จากการรู้จักผู้นำเข้ากัน
    โทรไปถามผู้นำเข้า นอกจากจะได้รู้ข้อมูลที่แม่นยำแล้ว
    ยังไม่ต้องเสี่ยงกับการโดยอวยและการโดยฟันหัวแบะจากพ่อค้า
    และยังเป็นการแลกเปลี่ยนข้อมูลด้วย
    เราได้ข้อมูลสินค้าที่ถูกต้อง เผลอๆได้ feedback ร้านนั้นจากผู้นำเข้า
    ผู้นำเข้าก็ได้รับทราบพฤติกรรม ของพ่อค้า เพราะสิ่งเหล่านี้มีผลต่อกลไลราคาในตลาด
    และจะส่งผลมาถึงตัวเราผู้บริโภคด้วย ไม่ช้าก็เร็ว

นอกจากเรื่องซื้อๆขายๆยังได้ข้อมูลอื่นๆอีก
    เช่นทราบว่าบริษัทนี้ตั้งอยู่ตรงไหน หรือว่าเคลทสินค้าได้ที่ไหนติดต่อยังไง
    บริการดีหรือไม่ สนใจลูกค้าดีหรือเปล่า รวมถึงอาจจะได้รับความรู้ด้านอื่นๆด้วย
    นี่เป็นเหตุผลนึงที่ผมชอบนำสินค้าไปเคลมเองที่บริษัทผู้นำเข้า
    ไม่ได้เคลมผ่านร้านค้าที่ผมซื้อมา
    แต่บางทีไม่สะดวกก็ต้องใช้บริการ้านค้าที่เราซื้อจากเขามา

จบ...แล้วครับ
    Last edited by TroRuwA; 26 Dec 2010 at 21:28:00.

TroRuwA
    Guest

ขอแอบดันซักนิดเขียนไว้นานมากละ

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

เปลี่ยนสีตัวหนังสือ...มองไม่เห็นน่ะ

OverclockZone Member saensak's Avatar

เป็นข้อมูลที่คาดไม่ถึงเหมือนกันครับ ขอบคุณพี่มากครับ

TroRuwA
    Guest

Quote Originally Posted by tiger X-fi View Post
    เปลี่ยนสีตัวหนังสือ...มองไม่เห็นน่ะ
    คือสำหรับคนไม่อยากอ่านก็ข้ามไป เพราะสาระลึกๆคนอ่านกันน้อยครับ
    ถ้าอยากอ่านเอาเม้าส์ลากปรื้ดเดียวอ่านสบายตาครับ ^^
    แต่ผมพิมพ์ผิดเยอะเลย -*-

OverclockZone Member

อ่านๆๆ เรียบร้อย มีสาระเหมือนกันนะครับเนี่ย

ดันให้ๆ

joka9595's Avatar

หลากหลาย ได้มุมมองเพิ่ม
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member sanorte9's Avatar

ร้านดังๆบางแห่งใช้ทริคอย่างนี้แหละ เซ็ง อิอิ

OverclockZone Member natsmartbo's Avatar
    ด่านช้าง สุพรรณบุรี

ขอบคุณครับ สำหรับทริคและข้อควรระวัง

OverclockZone Member thekem's Avatar

ในพันทิพย์ เพียบ ประกันเขา 1 ปี หลายร้านบอก 3 ปี เฉย เชคแล้วก็บอก3 พอไปถามศูนย์มันเลย มันบอกได้แค่ 1ปี ทั้งหมดเลย เออ เจริญ

Bookmarks

Bookmarks