overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    OverclockZone Member kangzang's Avatar

Default พี่ๆคนไหนเก่ง C++ รบกวน สอนผมหน่อยครับ โจทย์ด้านใน เลยครับจะเอามาแชร์ทุกสัปดาห์

brs.exe - Application Error
    the Application was unable to start correctly (0xc0000022). Click OK to close the application.
    แล้วก็มีให้กด แต่ Ok

ทั้งหมดนี้ มันเกิดทุกครั้งที่เปิดเครื่อง ใหม่อะครับมันหมายถึงอะไร แล้วแก้ไขยังไงหรอครับ พอดีพึ่งใช้ windows 7 64bit ครั้งแรกด้วยครับ

หน้านี้จอง ไว้ให้พี่ช่วยแก้การบ้าน + ช่วยผมทำการบ้านหน่อยนะครับ
    การบ้านที่ได้มาวันนี้ มีทั้งหมด5ข้อครับ
    ----------------------------------------------------------------------
    ข้อ2. ให้แยกแจกแจงตัวเลข
    เช่น Enter number : 374
    cout หน้าตาต้องประมาณ นี้อ่าครับ
    1000 = 0
    500 = 0
    100 = 3
    50 = 1
    20 = 1
    10 = 0
    5 = 0
    2 = 2
    1 = 0
    เดี่ยวพรุ้งนี้มา ต่อนะครับวันนี้ตัวก่อนครับ
    --------------------------------------------------------------------------
    //ในที่สุดก็ได้ล่ะครับ
    //ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะครับ สำหรับข้อ1.
    #include "iostream"
    #include "conio.h"

using namespace std;
    void homework01();

void main()
    {
    homework01();
    _getch();
    }

void homework01()
    {
    int a ;
    cout << " Enter number: " ;
    cin >> a;

if(a %2 != 0)
    {
    cout << "your enter number is odd" << endl;
    }
    else if (a %2 == 0)
    {
    cout << "your enter number is even" << endl;
    }
    }
    Last edited by kangzang; 29 Dec 2010 at 05:06:04.

OverclockZone Member kangzang's Avatar

เรื่องมันมีอยู่ว่าผมเรียน C++ แต่หัวมันไม่ไปเลยครับ
    ยิ่งตอนนี้เข้าเรื่อง
    if //ตัวนี้พอถูๆ ไถๆได้ครับ
    for
    for มี {}
    for ไม่มี {}
    while
    do while
    else
    switch
    เลยสับสนมากเลยครับ ( ไม่รู้แบบ ไหน กับโจทย์ อย่างไร)
    บางทีเจอโจทย์ แบบ สามารถที่ต้องเอา ตัวพวกนี้มาซ้อนๆกัน ยิ่งหนัก = =

OverclockZone Member boomja604's Avatar
    จ.นครศรีธรรมราช (วิศวคอมพิวเตอร์ ม.สงขลานครินทร์ วิทยาเขต หาดใหญ่)

ลองทำแล้วติดตรงไหนมาพูดคุยกันดีกว่าครับ บอกกันโต้งๆคงไม่หล่ะครับ การเขียนโปรแกรมต้องฝึกฝน+ทำโจทย์เยอะๆ

OverclockZone Member halzen's Avatar

Quote Originally Posted by boomja604 View Post
    ลองทำแล้วติดตรงไหนมาพูดคุยกันดีกว่าครับ บอกกันโต้งๆคงไม่หล่ะครับ การเขียนโปรแกรมต้องฝึกฝน+ทำโจทย์เยอะๆ
    +1 เด็กวิดวะเหมือนกัน

OverclockZone Member nook48389's Avatar

ผมแนะแนวทางให้ละกันแต่ถ้าบอกเป็น code เลยมันก็ไม่มีประโยชน์แล้วจะลำบากตอนสอบครับ(ผมก็เคยมีเหตุการแบบนี้ครับ)

โจทย์นี้คุณต้องใช้ Selection if else ในการเปรียบเทียบข้อมูลที่รับเข้ามา cin

ปล.เด็กวิดวะเหมือนกัน

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

ลองคิดตามดูครับ ผมก็ร้างลาไปนาน
    ให้โค้ดเทียมไป มันจะแนวๆ นี้
    Code:
    if (เลขคู่ หารสองลงตัว) {
    print "You've entered even number.";}
    else {
    print "You've entered odd number.";}

OverclockZone Member boomja604's Avatar
    จ.นครศรีธรรมราช (วิศวคอมพิวเตอร์ ม.สงขลานครินทร์ วิทยาเขต หาดใหญ่)

ข้อ 1 ลองดูไปเรื่อง %(mod) การหารเอาเศษ
    จำนวนคู่%2เหลือเศษไหม ?
    จำนวนคี่%2เหลือเศษไหม ?

OverclockZone Member krisda01's Avatar

ตามข้างบนครับ หา MOD หาร 2 ของ ค่านั้นๆ ถ้า MOD แล้ว = 0 ก็เป็นคู่ ถ้า /= 0 ก็เป็นคี่

แหะๆ ยังไม่เข้า ใจเหมือนเดิมครับ
    ^^"

OverclockZone Member sonkub's Avatar

แยกเลขคู่ คี่ ก็ตามด้านบนเลยใช่ mod (%)
    แล้วก็ใช้ if ดัก

OverclockZone Member mrxc's Avatar
    โคราช บุรีรัมย์ ขอนแก่น

ดีแล้วครับ อย่าตอบคำถามตรงๆ ก่อนอื่นแนะนำเจ้าของกระทู้ไปศึกษาเบื้องต้นมาก่อน ไม่ไช่ถามดะแบบนี้ไม่มีประโยชน์ต่อตัวท่านเองเลย

OverclockZone Member sabayjoo_'s Avatar
    EC#20_Tech_com_TechNo_KoRat_!

ใช้ % เลยครับง่าย อิอิ

OverclockZone Member LAVE's Avatar

java ได้มิ

if(num==0)
    System.out.print("Even")
    else
    System.out.print("Odd")

พวก for ,while, do while พวกนี้จะเป็นคำสั่งแบบทำซ้ำ

OverclockZone Member @tommics's Avatar
    Rangsit ~ Pathumthani

แนะนำให้เขียน Flow chat ก่อนนะครับ
    ไล่เรียงไปตั้งแต่เริ่มต้น จนจบ เช่น

- กำหนดตัวแปร (รับค่าจาก key board มาเก็บเอาไว้)
    - เงื่อนไข ว่าเราต้องการทำอะไร (ใช้ if ...else ง่าย ๆ พอ)
    - ถ้าใช่ แสดง.....ข้อความ.......
    - ถ้าไม่ใช่ แสดง....ข้อความ.....

ปล.ในเงื่อนไขเราก็สร้างสมการขึ้นเอาเองครับ อย่างตามโจทย์ก็ถ้าค่าที่รับหาร 2 ลงตัว
    หรือเท่ากับ 0 แสดงว่าเป็นเลขคู่ แต่ถ้าไม่ก็ให้แสดงข้อความแล้วออกเลยครับ เพราะโจทย์ไม่ได้สั่งให้วน loop เขียนจริง ๆ ไม่น่าเกิน 10 บรรทัดครับ สู้ ๆ ครับเอาใจช่วยแระกันเนอะ....^^

OverclockZone Member virus023's Avatar

ไม่ค่อยชอบเลยวิชานี้ ตอนเรียนคะแนนเต็มตลอด อิอิ

ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่าไปกด อะไรอยู่ๆ มันก็เด้งอะไรมากมายขนาดนี้ครับ พี่ๆคนไหนทราบบอกหน่อย นะครับ

เพื่มเติมครับเครื่องผม ลง xp เมื่อ4เดือนให้หลังมานี้(เมื่อก่อนมันไม่เคยมีเลยนะครับ) เครื่องผมค้างบอยมาก บางทีเปิดเพลงก็ค้าง(ตอนนี้ยิ่งหนักครับใช้win amp)ไม่ได้แล้ว , เปิดหน้าIEเกิน6หน้าพอจะเปิดหน้าที่7ก็ไม่ได้เพราะว่าคลิ๊กขวาไม่ได้ครับ(ประมาณว่าคลิ๊กขวาได้แต่ไม่มีคำว่า open หรืออะไรก็ตาม),บางที่เขียนโปรแกรมหรือทบทวนโปรแกรมC++ ที่เรียนมาก็ค้าง แล้วก็จะมีเสียงดัง ตึ่ง ตึ่ง ตึ่ง....จนกว่าผมจะปิด อะไรไปซักอย่าง เช่น กำลังฟังWindows Media Player + เปิด IE (ประมาณ3-4หน้า)+ เปิดMicrosoft Visual Studio 2008 C++ เท่านี้ล่ะครับไม่นาน เครื่องก็จะค้าง แล้วมีเสียงบ้าๆเกิดขึ้น ดัง ตึ่ง ตึ่ง ตึ่ง....จนกว่าผมจะเลือก ปิดโปรแกรมใดโปรแกรมนึ่งไปแล้วค่อยเปิดมาใหม่ มันก็ได้เหมือนเดิม ที่น่ารำคานเพรามันเกิดบ่อยมาก เพราะว่าผมต้องคอยปิดนั้นเปิดนี้อยู่บ่อยๆ....เดี่ยวนี้นะครับมันไม่ยอม trun off ง่ายด้วยครับ ต้องรอกว่ามันจะtrun offประมาณเกือบ10 นาที....บางที่อยู่ๆมันนึกจะดับก็ดับเอง แต่ไฟที่เครื่องยังมีอยู่นะครับ แล้วก็ไม่ใช้ re start (หน้าจอดับเอง พัดผมในเครื่องหยุด แต่ไฟแสดงสถานะเครื่องสี เหลือง สีแดงยังกระพิบอยู่) ผมต้องกด re start ด้วยมือ

ที่น่าสังเกตุก็คือ ผมลง xp ไหม่ มันก็เป้นทั้งๆที่ยังไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรเลย
    win7เคยผมก็ลง นะ แต่ไม่ทันเกิดเหตุการณ์แบบนี้ผมก็เปลี่ยนมาใช้ xp เหมือนเดิมเพราะว่า win7 หาการ์เสียงผมไม่เจอ(ไดเวอร์)Creative SB X-Fi Audio ในกล่องก็มีแต่ ไดร์ for xp and vista only เคยทดลองลงแล้วครับไม่ได้
    คอมผม ::: spec 2.40คอทู E4600 , Ram2Gb , HD150 Gb, AS Rock wolfdale1333-D667 R2.0 , ATI 4770 , Creative SB X-Fi Audio อายุการใช้งานก็ ประมาณ3ปีทั้งหมด

พี่คนไหนเคยเจอแบบนี้บ้างครับรบกวน แนะนำหน่อยนะครับ
    Last edited by kangzang; 28 Dec 2010 at 02:15:57.

OverclockZone Member mrxc's Avatar
    โคราช บุรีรัมย์ ขอนแก่น

hdd มี bad หรือเปล่า

ส่วนหน้าต่างที่แยกออกมานั้นลากไปวางใน IDE ได้เลย

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by boomja604 View Post
    ข้อ 1 ลองดูไปเรื่อง %(mod) การหารเอาเศษ
    จำนวนคู่%2เหลือเศษไหม ?
    จำนวนคี่%2เหลือเศษไหม ?
    Quote Originally Posted by krisda01 View Post
    ตามข้างบนครับ หา MOD หาร 2 ของ ค่านั้นๆ ถ้า MOD แล้ว = 0 ก็เป็นคู่ ถ้า /= 0 ก็เป็นคี่
    นีก็ตรงๆๆแล้วนะ อย่าให้ถึงกับเฉลยเลยไม่งั้นต่อไปคิดอะไรไม่ออกแน่ๆๆ

Quote Originally Posted by @tommics View Post
    แนะนำให้เขียน Flow chat ก่อนนะครับ
    ไล่เรียงไปตั้งแต่เริ่มต้น จนจบ เช่น

- กำหนดตัวแปร (รับค่าจาก key board มาเก็บเอาไว้)
    - เงื่อนไข ว่าเราต้องการทำอะไร (ใช้ if ...else ง่าย ๆ พอ)
    - ถ้าใช่ แสดง.....ข้อความ.......
    - ถ้าไม่ใช่ แสดง....ข้อความ.....

ปล.ในเงื่อนไขเราก็สร้างสมการขึ้นเอาเองครับ อย่างตามโจทย์ก็ถ้าค่าที่รับหาร 2 ลงตัว
    หรือเท่ากับ 0 แสดงว่าเป็นเลขคู่ แต่ถ้าไม่ก็ให้แสดงข้อความแล้วออกเลยครับ เพราะโจทย์ไม่ได้สั่งให้วน loop เขียนจริง ๆ ไม่น่าเกิน 10 บรรทัดครับ สู้ ๆ ครับเอาใจช่วยแระกันเนอะ....^^
    นี่คือพื้นฐานครับ ไม่ชอบก็ต้องฝึกเขียนให้เคยชิน

ขอบคุณพี่ๆ นะครับ เดี่ยวผม ขอลงwindows 7 ใหม่เสร็จก่อนนะครับ ตอนนี้เครื่องค้างบ่อยมาก ~~
    พี่ๆ คนไหนมี diver Creative SB X-Fi Audio for windows 7 บ้างครับ รบกวนpmลิ้งให้หน่อยนะครับ พอดีให้หา ออโต้ มันไม่เจออ่าครับ สว่นแผ่นที่แถมมาก็ มีแต่for xp / vista เท่านั้น

OverclockZone Member LAVE's Avatar

โหลดเว็บผู้ผลิตเลยสิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks