overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member

Default ขอความช้วยเหลือน่อยครับ (แก้ไม่ตก)

คือว่าคอมผมอะครับ พึ่งซื้อมาใหม่ ไม่ถึงปีเลย คือว่าปัญหามันคือ พอเปิดเครื่องมามันก็เล่นได้ตามปกตินะครับ แต่พอเล่นได้สักพัก มันจะเกิดอาการค้าง ประมาณ 30วิ แล้วมันก็หาย แล้ว สักพักมันก็เป็นอย่างนี้อีก จะเป็นแบบนี้ตลอดเลยอะครับ (บางครั้งมันก็ฟรุคไม่เป็นอะไรเลย) เอาฮาทดิสไปเคมมาแล้ว2รอบก็ไม่หาย ลงวินโด้ใหม่มาก็หลายรอบแล้ว ไม่หาย ไม่ทราบว่าเป็นอะไรอะครับ ช้วยทีครับ เบื่อมาก

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

ท่านบอกสเปคเครื่องโดยรวมของท่านมาสิครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ใช้โปรแกรม 3 โปรแกรมนี้ตรวจสอบ
    1.HD tune
    2.memtest
    3.3D mark2003
    เเล้วดูผลว่าค้างในส่วนไหน เปลี่ยนสายข้อมูล HDD ให้เรียบร้อย IDE เส้นละ 25 บาท
    SATA เส้นละ 15 บาทนำมาเปลี่ยน ตรวจสอบโดยการเข้า safe mode โดยการกด F8 ระหว่างเปิดเครื่อง
    เอาเเรมออกมาทำความสะอาดโดยเอายางลบถู ขจัดฝุ่นละอองให้เรียบร้อย

OverclockZone Member independent131's Avatar

ลองถอดแรมออก แล้วใส่เข้าไปใหม่ดู

OverclockZone Member palmsang's Avatar
    ท่าฉาง วิภาวดี สุราษฎร์ธานี

ลายเซ็นเรปบนโดนใจจริง

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

ลองปรับไฟแรมดูครับ ถ้าไม่หาย มีอีกสาเหตุนึงไม่รู้ท่านอื่นเป็นเหมือนผมหรือไม่ Avast เป็นสาเหตุของผม ที่จะชอบทำให้หน้าจอค้างตอน รีเฟลช เครื่อง ผมเลยต้องเปลื่ยนมาลองตัวอื่น

OverclockZone Member HideYuY's Avatar

น่าจะเป็น HD

Ram เคยถอดมาเช็คแล้วนะครับ ไม่หายเหมือนกัน

สเปคเครื่องผมนะ

OverclockZone Member ohnattpon's Avatar

ไฟไม่หรือเปล่า หรือไม่ก็ไฟตก ทำให้ HD พัง และก็ค้าง หรือ อีกอย่าง 1 คือ การ์ด จอ ร้อนเกินไป ก็ทำให้ค้าง ได้

ลองดู อุปกรณ์อื่นด้วยครับ เช่น

1.
    C มีอาการบวมหรือไม่ เพราะ C บวมตอนเปิดเครื่องครั้งแรกจะใช้งานได้ พอซักพักจะดับวูบ แล้วเปิดติดยากมาก ต้องถอดปลัก ทิ้งใว้ซักแปปแล้วเปิดไหม่
    C ตะกูล ซอยคาปาซิสเตอ ดูยากหน่อย แต่จะบวมตุ่ยนิดๆ
    2.
    พาวเวอซัพพลาย ถ้าพาวเวอเริ่มไป มันจะจ่ายไฟไม่พอ อาการต่อมาคือ ค้าง 2 วิ แล้วดับวูปไป เปิดเครื่องไหม่ติด แต่ก็จะเป็นอีก สังเกตได้จาก HDD มีเสียง วี้...แต๊ก...แต๊ก....วี้ ทดสอบเปลี่ยน พาวเวอ หรือขอยืมเพื่อน หรือ ซื้อ วัตเทียม 400W 300 บาทติดบ้านใว้ทดสอบซักตัวก็ดีครับ
    3.
    หน้าสัมผัส อุปกรณ์ แรม และการ์ดจอ ไม่สัมผัสกันสนิท ใช้ยางลบ แถบสัมผัสทองแดงครับ ส่วนใน เมนบอด เอาแปลงสีฟัน ผสมน้ำยาทำความสะอาดที่มีส่วนผสม ทินเนอทำความสะอาด (ซื้อพันทิพ) แล้วแปรงเบาๆทิ้งใว้ให้แห้งแล้วประกอบไหม่
    4.
    ระบบไบออสถูกปรับเปลี่ยนค่า หรือ CPU ล้าเนื่องจาก OC แม้จะปรับมาเป้นค่า ดีฟ้อล แล้วก็ตาม แต่ CPU ที่ถูก OC ไปนานๆ มันจะไม่จำค่า หรือ ไม่กินไฟต่ำๆเหมือนตอนที่ไม่ OC แล้ว ทดสอบ เพิ่มไฟ ไปทีละ 0.05 V จนกว่าอาการจะหาย หรือถ้า เกิน 1 V ยังไม่หาย ให้ปรับเป้นแบบเดิม

5.
    ชิปเซทบางอย่าง ไม่ตรงกัน เช่น เมนบอร์ดใช้ NVD แต่การ์ดจอ ATI หรือ บัส CPU บัส แรม วิ่งต่างกันมาก หรือ บัส ลาก แรมไปสูงๆ ลาก บัส CPU ไปสูงๆ เกินขีดจำกัดเยอะๆ

6.
    โปรแกรม บางอย่าง ไม่รองรับอุปกรณ์ เช่น หากจะเล่น GTA จำเป้นต้องลงไดร์เวอร์ เฉพาะ หากลงไดร์เวอรทั่วไป อาจทำให้ภาพค้าง แฮ้ง

7.น่าจะเกิดจากอุปกรณ์ ครับ

Quote Originally Posted by inserza View Post
    ลองดู อุปกรณ์อื่นด้วยครับ เช่น

1.
    C มีอาการบวมหรือไม่ เพราะ C บวมตอนเปิดเครื่องครั้งแรกจะใช้งานได้ พอซักพักจะดับวูบ แล้วเปิดติดยากมาก ต้องถอดปลัก ทิ้งใว้ซักแปปแล้วเปิดไหม่
    C ตะกูล ซอยคาปาซิสเตอ ดูยากหน่อย แต่จะบวมตุ่ยนิดๆ
    2.
    พาวเวอซัพพลาย ถ้าพาวเวอเริ่มไป มันจะจ่ายไฟไม่พอ อาการต่อมาคือ ค้าง 2 วิ แล้วดับวูปไป เปิดเครื่องไหม่ติด แต่ก็จะเป็นอีก สังเกตได้จาก HDD มีเสียง วี้...แต๊ก...แต๊ก....วี้ ทดสอบเปลี่ยน พาวเวอ หรือขอยืมเพื่อน หรือ ซื้อ วัตเทียม 400W 300 บาทติดบ้านใว้ทดสอบซักตัวก็ดีครับ
    3.
    หน้าสัมผัส อุปกรณ์ แรม และการ์ดจอ ไม่สัมผัสกันสนิท ใช้ยางลบ แถบสัมผัสทองแดงครับ ส่วนใน เมนบอด เอาแปลงสีฟัน ผสมน้ำยาทำความสะอาดที่มีส่วนผสม ทินเนอทำความสะอาด (ซื้อพันทิพ) แล้วแปรงเบาๆทิ้งใว้ให้แห้งแล้วประกอบไหม่
    4.
    ระบบไบออสถูกปรับเปลี่ยนค่า หรือ CPU ล้าเนื่องจาก OC แม้จะปรับมาเป้นค่า ดีฟ้อล แล้วก็ตาม แต่ CPU ที่ถูก OC ไปนานๆ มันจะไม่จำค่า หรือ ไม่กินไฟต่ำๆเหมือนตอนที่ไม่ OC แล้ว ทดสอบ เพิ่มไฟ ไปทีละ 0.05 V จนกว่าอาการจะหาย หรือถ้า เกิน 1 V ยังไม่หาย ให้ปรับเป้นแบบเดิม

5.
    ชิปเซทบางอย่าง ไม่ตรงกัน เช่น เมนบอร์ดใช้ NVD แต่การ์ดจอ ATI หรือ บัส CPU บัส แรม วิ่งต่างกันมาก หรือ บัส ลาก แรมไปสูงๆ ลาก บัส CPU ไปสูงๆ เกินขีดจำกัดเยอะๆ

6.
    โปรแกรม บางอย่าง ไม่รองรับอุปกรณ์ เช่น หากจะเล่น GTA จำเป้นต้องลงไดร์เวอร์ เฉพาะ หากลงไดร์เวอรทั่วไป อาจทำให้ภาพค้าง แฮ้ง

7.น่าจะเกิดจากอุปกรณ์ ครับ
    ขอบคุณครับผม และก็ขอบคุณทุกคนด้วยนะครับผม สำหรับ ความรู้ที่ให้มา จะลองดูครับผม

Bookmarks

Bookmarks