overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member hs4roa's Avatar
    บก.สส.ภ.4 ถ.กลางเมือง ต.ในเมือง อ.เมือง

Default Notebook ร้อน เล่นเกมส์กระตุกขอวิธีแก้ด้วยครับ

Notebook ร้อน เล่นเกมส์กระตุกขอวิธีแก้ด้วยครับ ของผมเป็น 4920G ซื้อการ์ดจอมาใหม่เป็น 9650M GT ครับ อย่างที่บอกคือมันร้อนมากเลยครับ ผมลองศึกษาดู เค้าให้ใส่แผ่นทองแดงระบายความร้อน กับ เพิ่มไฟให้กับ พัดลมให้เป็น 5V ไม่ทราบว่า พี่ๆท่านใดมีรูปวิธีเพิ่มไฟและใส่แผ่นระบายความร้อนไหมครับ เห็นเค้าบอกว่าให้เอาไฟจาก USB มา แล้วเอามายังไงครับ แถวๆบ้านผมไม้มีร้านซ่อม Notebook ซะด้วยเลยเป็นช่างมั่งเองเลยครับ หรือมีวิธีไหนดีกว่านี้ไหมครับ ซื้อการ์ดตัวใหม่มีกะว่าจะเล่นเกมส์ซะหน่อยแต่ที่ไหนได้ กระตุกเซ็งเลย

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member JpAngYz7's Avatar
    Ubon Ratchathani Engineering "UBU"

เล่นเกมนานหรือเปล่าครับ ถ้าเล่นทั้งวัน มันก็สมควรครับ

มันมีโปรแกรมให้พัดลมหมุนเร็วขึ้นอยู่นะลองหาดู

OverclockZone Member hs4roa's Avatar
    บก.สส.ภ.4 ถ.กลางเมือง ต.ในเมือง อ.เมือง

ไม่ครับ กระตุกตั้งแต่เริ่มเล่นเลยครับ

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

ทาซิลิโคลน+โมพัดลม+เจาะด้านล่าง+Cooling Pad เทพ+Lapping Heatsink+ฮาตาริเบอร์ 3+ห้องแอร์ ลองเลยครับเย็นแน่นอน

OverclockZone Member

มองหาคุณ Sandy กะ Ohmkazu เลยครับ

OverclockZone Member mankind's Avatar

- -ลองทำความสะอาดเครื่องนะครับ แล้วก็พวกซิลิโคนตามsink ลงใหม่หมด รวมถึง การเจาะเคส เพื่อให้ มันระบายอากาศได้ดีขึ้น ตรงส่วนล่างของเคสนะครับ ที่เป็นดูด แล้วใช้ CoolerPad เบาเข้า ให้มันเข้านะครับ ไม่ใช่ ไปโดนพลาสติก - -
    น่าจะไหวนะครับ

OverclockZone Member lthail's Avatar

ลง driver gpu ไหม่ยังครับ

ช่วยแนะนำ Cooling Pad ด้วยครับ และการโมพัดลม รวมถึงทำ Lapping Heatsink ด้วยครับ

OverclockZone Member lthail's Avatar

Lapping นี่ต้องอาศัยความชำนาญครับไม่แนะนำมือไหม่หรือ ถ้าอยากจะซ้อมมือก็ไม่ว่าครับ ช่วยลดอุณหภูมิได้ไม่มากครับจะเห็นผลเยอะก็ตอน ฟูลโหลด

http://www.youtube.com/watch?v=kgpOWP4HuY4 เอาไปดูประกอบการตัดสินใจครับ

OverclockZone Member ohmkuza's Avatar

หาเพลท ยึดซิ้งใต้การ์ด ได้รึยังละครับ ปกติแล้ว 4920 ไปท์ใกล้หลังเครื่อง ไม่ต้องรองทองแดง และ ไม่ต้องเจาะ ก็ลื่น

OverclockZone Member ohmkuza's Avatar

เพิ่มเติม หาไดร์เวอร์ที่แมทกับตัวการ์ดด้วยนะครับ เพราะเจ้าตัวนี้ หาไดร์เวอร์ยากมาก..

OverclockZone Member ีukkrits@hotmail.com's Avatar

ลง driver gpu ใหม่ครับอาการนี้ผมเคยเป็นครับของผม 5920 gเปลี่ยนกราด์จอมาเป็น 9650 gt ลงไดร์เวอร์ 260.99 ไม่กระตุกเลยครับดูหนังลื่นๆๆแต่วิธีลงต้องโมไดร์เวอร์ด้วยครับไม่งั้นมันจะมองไม่เห็นไดร์เวอร์ครับทำให้ลงไม่ได้ครับ
    หมายเหตุเจ้าตัวนี้ หาไดร์เวอร์ยากมาก.. ถึงยากมากๆๆๆครับต้องเอาไดร์เวอร์ที่โมมาลงครับเพราะถ้าลงไดร์เวอร์จากเวปโดยตรงเล่นเกมและดูหนังยิ่งกว่ากระตุกครับบ้างครั้งค้างไปเลยก็มีครับผมกว่าจะหาวิธีทำให้มันหายกระตุกต้องลงไดร์เวอร์ตั้งเกือบ20กว่ารอบเลยครับทำจนวินโดเจ๋งไปเลยก็มีครับ
    อาการที่มันเกิดผมอธิบายคร่าวๆๆว่าเนื่องจากการ์ดจอตัวนี้มันมีระบบสลับกราด์จอครับ(ตัวนี้มันเป็นกราด์จอโน๊ตบุ๊ต ASUS n80vn ครับมันมีระบบประหยัดพลังงานหรือการสลับการด์จอนั้นเอง)ทำให้เมื่อเราเอามาใส่ยังเครื่องที่ไม่มีระบบสลับกราด์จอทำให้เครื่องมองไม่เห็นมองเห็นเป็นเหมือนกราด์จอออนบอร์ดครับไม่เชื่อลองถามอากู๋ดูครับชื่อกราด์หรือID เวลาเสริท์หาในอากู๋จะโชว์ชื่อเป็นของASUSเลยครับแถมระบุรุ่นให้ใช้เฉพาะกับโน๊ตบุ๊ตของasusตามรุ่นเท่านั้นเหมือนมันล๊อกกราด์เลยครับ

OverclockZone Member ีukkrits@hotmail.com's Avatar

อ้อวิธีโมผมต่อไฟพัดลมระบายความแบบตรงครับคือพัดลมทำงานตลอดครับและเจาะฝาออกครับ
    ความร้อมกว่า 41องศาเวลาปกติถ้าเล่นเกม 75 องศาครับ
    ส่วนวิธีโมกับต่อไฟลองสอบถามคุณohmkuzaผมก็วื้อกราด์จอมาจากท่านนั้นครับบริการดีครับ

Quote Originally Posted by ohmkuza View Post
    หาเพลท ยึดซิ้งใต้การ์ด ได้รึยังละครับ ปกติแล้ว 4920 ไปท์ใกล้หลังเครื่อง ไม่ต้องรองทองแดง และ ไม่ต้องเจาะ ก็ลื่น
    หาของเดิมที่เป็น 4920G ไม่ได้ครับ หาได้แต่ที่เป็น สกรู 2.5 มีขาโผล่อะครับ เลยไม่ใส่กะว่าจะใส่แผ่นทองแดงเสริมดันให้ติดกับฝาหลังเลยครับ อือคือว่าอีกอยากอยากรู้ว่าเอาพัดลมยัดได้ไหมครับ

Bookmarks

Bookmarks