Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ดนานมากแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอร์ดนานมากแล้ว

เนื่องจากมันยังใช้ดีอยู่ผมจึงไม่อยากเปลี่ยน เราสมารถเช็คบอร์ดได้ไหมว่าเสื่อมคุณภาพยัง

บอร์ดที่ผมใช้ ASUS P4V8X-X เก่าไหมครับ

บอร์ดตัวนี้ก็ 6 - 7 ปีแล้วล่ะครับ เก่าพอสมควร

ผมเดาว่าอาจจะเสื่อมสภาพเร็ว ๆ นี้ ยังกำหนดไม่ได้เหมือนกัน ,อุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์

พวกตัวเก็บประจุชนิดอิเลคทรอไลท์จะเสื่อม (น้ำยาแห้ง) ไปก่อน ก็จะทำให้ภาคจ่ายไฟบนบอร์ด

เกิดอาการเพี้ยนจ่ายไฟได้ไม่สมบูรณ์ เครื่อง restart บ่อย ๆ ส่วนใหญ่เป็นที่จุดนี้ล่ะครับ

หากมีอาการแบบนี้เกิดขึ้น แม้จะเปลี่ยน power supply แล้ว ให้สงสัยบอร์ดใว้ก่อน

การเสื่อมของตัวเก็บประจุ สังเกตได้โดยดูสภาพตัวเก็บประจุว่ามีอาการบวม , เอียง , มีคราบที่พื้น

แต่หากไม่มีก็ ok ครับ ,,ส่วนอุปกรณ์อื่น ๆ จะทนทานอยู่แล้ว ยกเว้นจุดบัดกรีจะสกปรก

จากคราบ oxide ต่าง ๆ ,,ใน Motherboard สมัยใหม่จะใช้ตัวเก็บประจุแบบ Solid

ซึ่งจะไม่มีน้ำยา แต่จะเป็นสารโพลิเมอร์ ซึ่งจะทนทาน ไม่บวม ไม่ระเบิดครับ

ส่วนวิธีการเช็คอย่างอื่นไม่มีหรอกครับ อาการจะฟ้องขึ้นมาก่อน ก็แสดงว่าเริ่มจะหมดสภาพแล้ว

ภาพการเสื่อมสภาพของตัวเก็บประจุ

Last edited by James Cook; 27 Dec 2010, 19:01:01.

Comment

ตัวเก็บประจุยังไม่บวมครับ ผมทำความสะอาดเดือนละครั้งตลอดระยะที่ได้คอมมา

แต่ตรง CPU ก้านยึดมันหักไปตัวนึง แล้วก็ซิลิโคลน ทาประมาณ สองเดือนก้แห้ง

ถ้าจะซื้อ CPU มาใส่ ราคากี่ตังอะครับ ให้มันมากกว่าของเดิม 2.4 GHz

Comment

Working...
      X