overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Default งงกับการเผาแผ่น

คือว่า โน๊ตบุ๊คผม เวลาเผาแผ่น ก่อนใส่แผ่น มันบอกความร็วสูงสุด 16x แต่พอใส่แผ่าน 16x ไฉนความเรวเหลือเพียงแค่ 8x อะครับ ไรท์แผ่นแค่ 4GB กินเวลา เกือบ 2 ชมเลยอะครับ

เสปกที่มันบอก
    Emachines D640

AMD Athlon IIx2
    HD4250
    !GB DDR 3 Ram
    DVD Super Multi DL drive
    Last edited by ไซย่า; 27 Dec 2010 at 19:33:10.

OverclockZone Member

แผ่นที่ใส่เป็นแผ่นอะไร ความเร็วเท่าไร

และเครื่องไรท์รุ่นอะไร ความเร็วเท่าไรครับ

OverclockZone Member HuABolaN's Avatar

DVD หรือป่าวครับ

DVD ครับ แผนปริ้นโก้ ความเรว 16x ไดรฟ E มันเขียนชื่อไดรฟ DVD-RAM อะครับ

OverclockZone Member mrxc's Avatar
    โคราช บุรีรัมย์ ขอนแก่น

ความน่าจะเป็น
    1.HDD ไกล้เต็ม
    2.Buffer ไม่พอ
    3.สายข้อมูลหลวม

OverclockZone Member thatreech's Avatar

อันนี้ผิดปกติมากๆ ไม่น่าจะนานขนาดนั้น เชคเครื่องด่วนครับ

มันเปนโน๊ตบุ๊คอะครับ เลยไม่กล้าทำไรมาก เลมเลยได้ไหมครับ

Quote Originally Posted by ไซย่า View Post
    มันเปนโน๊ตบุ๊คอะครับ เลยไม่กล้าทำไรมาก เลมเลยได้ไหมครับ
    ผมก็ลืมไป เห็นเป็น Athlon II นึกว่าเป็น PC ^_^
    ถ้าเป็นโน๊ตบุก เครื่องไรท์ที่มันให้มา ส่วนใหญ่ก็ไรท์ได้แค่ 8X นั่นแหล่ะครับ

และรุ่น D640
    ในเว็บมันก็บอกว่าเป็น Optical Drive 8X DVD-Super Multi double-layer drive
    รายละเอียด -> http://support.gateway.com/emachines...MD640sp2.shtml
    Last edited by ozeris; 29 Dec 2010 at 08:21:49.

ความเร็ว 8x ไรท์ 4 GB ตั้ง 2 ชมเลยเหรอครับ

เครื่อง PC ผม ความเร็ว 4x ไรท์ 6 GB แค่ 20นาทีเองครับ
    Last edited by ไซย่า; 29 Dec 2010 at 15:50:59.

ผมไรท์แบบ x 1 ยังไม่ถึงครึ่งชั่วโมงเลย
    ไดรฟ์โน็ตบุ๊คมักจะเป็นแบบนี้แหละครับ ลองอัพเดตเฟิมแวร์หรือใช้แผ่นทำความสะอาดหัวอ่านดูก่อนสิครับ

OverclockZone Member Onitama's Avatar

ถีง 8x ก็ไม่น่าถึง 2 ชม. หรอกครับ

ลองเอาแผ่นอื่นมาลองก่อนดีกว่า
    ถ้าเป็นหลาย ๆ แผ่นก็ลองยกไปเคลมดูครับ ลองให้ศูนย์เช็คก่อน
    บางทีปัญหาเล็ก ๆ อาจจะกลายเป็นเรื่องใหญ่ทีหลัง

เป็นทุกครั้งที่ไรท์แผ่นเลยครับ 10นาที ได้ 9 เปอรฺ์เซ็น

Exclamation

http://www.videohelp.com/dvdwriters

Single Layer(4.7GB) write speeds

1x (CLV) = about 58 minutes
    2x (CLV) = about 29 minutes
    2.4x (CLV) = about 24 minutes
    4x (CLV) = about 14.5 minutes
    6x (CLV/ZCLV) = about 10-12 minutes
    8x (PCAV/ZCLV) = about 8-10 minutes
    12x (PCAV/ZCLV) = about 6.5-7.5 minutes
    16x (CAV/ZCLV) = about 6-7 minutes

Lightbulb

DVD Writer หรือ DVD Super Multi DL drive
    ต้องถูกตั้งอยู่ใน DMA Mode ด้วยนะครับ

- How do I enable DMA mode on CD and DVD burner drives?
    http://www.onthegosoft.com/dma_setting_nt.htm

ทำไงอ่าคับ แล้ว DMA MODE คืออะไรครับ

ทำตามแล้วครับ มันเป็น DMA MOD If อัลวาเลเิบิ้ลอยุ่แล้วอะครับ
    Last edited by ไซย่า; 29 Dec 2010 at 20:24:31.

Cool

- อยากรู้ว่า DMA คืออะไรครับและไช้งานอย่างไร
    http://board.thaidarkside.com/smf/in...p?topic=7017.0

DMA ย่อมาจาก Direct Memory Access มันเป็นการถ่ายโอนข้อมูลระหว่างหน่วยความจำกับอุปกรณ์ต่างๆเช่น Hard Disk CD ROM หรือ อื่นๆ โดยไม่ผ่านตัว CPU
    ดังนั้นเครื่องที่มี DMA Channel จะสามารถถ่ายโอนข้อมูลได้เร็วกว่า เครื่องที่ไม่มี DMA ครับ

- มีใครทราบเกี่ยวกับ DMA บ้างไหมค๊ะ ช่วยBหน่อยค่ะสงสัยมันใช้ทำไร
    http://www.atriumtech.com/cgi-bin/hi...HM1679766.html

- ลองแผ่นยี่ห้ออื่นๆ สัก 1-3 แผ่นก่อนครับ เช่น
    MITSUBISHI หรือ Verbatim

- ใช้โปรแกรมอะไร ในเขียนข้อมูลลงแผ่นครับ
    อาจจะลองเปลี่ยนเป็นเวอร์ชันอื่น หรือ เปลี่ยนโปรแกรมไปใช้อย่างอื่นบ้าง เช่น
    Ashampoo Burning หรือ ImgBurn

- update ตัว Firmware ของ DVD Writer
    ระหว่างทำ ต้องระวังไม่ให้ไฟฟ้าดับ หรือ download มาผิดรุ่น

- สุดท้ายคงต้องส่งศูนย์บริการแล้วล่ะครับ

OverclockZone Member tsterery's Avatar

เอิ่ม จากที่อ่านมา กระผมว่าเหมือนของพี่ผมเลยครับ หรือเผานานมาก ผมแก้ปัญหาโดยการเปลี่ยนตัวอ่านดิสเลยอ่ะครับ ไปเปลี่ยนเลย หายครับ มันเหมือนตัวไรในนั้นเสีย แลัก่อนที่จะเอาไปเปลี่ยน ลองเปลี่ยนโปรแกรมที่เผาดู ถ้าไม่หาย เป็นแบบผมแน่นอนครับ มันใช้ไม่ได้เลย ต้องเปลี่ยนครับ

OverclockZone Member piece123's Avatar

uninstall DVD drive ออก แล้วrestartเครื่องครับ

ช้าอยุ่ดีเลยครับ
    Last edited by ไซย่า; 2 Jan 2011 at 22:39:08.

Bookmarks

Bookmarks