Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขำ ๆ ทำไม Socket ของค่ายเขียวเราตอนหลัง ๆ ถึงมีแต่ AMxx

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขำ ๆ ทำไม Socket ของค่ายเขียวเราตอนหลัง ๆ ถึงมีแต่ AMxx

ขำ ๆ ทำไม Socket ของค่ายเขียวเราตอนหลัง ๆ ถึงมีแต่ AMxx ก็ AM=>D ไง 5555+ ขำขำคลายเครียส

จริงหรอครับ พึ่งรู้นะเนี้ย

Comment

Originally posted by Elmo2006 View Post
      ขำ ๆ ทำไม Socket ของค่ายเขียวเราตอนหลัง ๆ ถึงมีแต่ AMxx ก็ AM=>D ไง 5555+ ขำขำคลายเครียส
      ตึ่งโป๊ะ !! ฮาาา ใช้มาตั้งนานไม่เคยคิดเลยนะเนี่ย

Comment

^_^ เข็มขัดสั้นไปเลยครับผม

Comment

ค่ายฟ้าก็มีดี นะครับ Celeron D , Pentium D อิอิ

Comment

บอกตรงๆ ยัง งงๆ อยู๋เลย สงสัยจะโง่เรา - -

Comment

อืมมมมมม
              แต่ผมชอบ socket ของ AMD นะครับ
              เพราะว่ามันจะทำ block มาขนาดเท่าเดิม ตำแหน่งเดิมตลอดในทุกๆ socket เลย จะ AM อะไรก็ block เดิมหมด
              จับใส่ cpu cooler ร่วมกันได้หมด เปลี่ยนเครื่องแต่ไม่ต้องมานั่งหา cpu cooler ใหม่ ถอด block ออก ใส่รูได้เลย

Comment

อิอิ กำ !!!

Comment

พูดแล้วก็ของขึ้น....Socket AMxx ในปัจจุบันนี้ มีพื้นฐานมันมาจากซ็อกเก็ต 7(Socket 7 กับ Super Socket 7) ครับ

แต่ intel ได้ทิ้งสถาปัตยกรรมนี้ไป ไปใช่แบบ Slot อยู่ช่วงนึง ส่วน AMD ก็เอา SS7 มาพัฒนาต่อ จนเป็น Socket A ต่อจนยาวมามาถีง AM3

ส่วน intel ก็หันไปใช่ Socket 370 แล้วก็ เปลี่ยนเป็น Socket N (478) จนมาเป็น Socket T (775) หรือ LAG 775 (ไม่มีขา CPU)

ถ้าเทียบยุคนั้น Socket 370 จะตรงกับ Socket A คาบๆ กับ Socket 423(Rambus อันโด่งดัง) ซึ่งยุคนี้เหมือนจะเคยเห็น Adapter เปลี่ยน CPU AMD ให้ใส่ Socket 370 ได้ (โห ยอด)

ปล.AMD ก็เคยใช้แบบ Slot นะครับ ใช้เป็นระยะเวลาสั้นก่อนหน้าจะใช้ Socket A เรียกว่า Slot A (หลังยุค SS7)
                  แต่ที่แน่ๆ ตอนนั้น intel เคยถมว่า Socket A คือทางตัน ปัจจุบัน AMD ทำให้เห็นว่า คิดผิด!
                  Last edited by NorthKung; 29 Dec 2010, 23:32:32. Reason: คิดถึงสมัยก่อนน้อ ^^

Comment

Working...
                  X