overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member bodygt's Avatar

Default iMac Core i3 ระหว่างตัว 3.06Ghz กับ 3.20Ghz ตัวไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ

http://www.maccafethai.com/desktop_imac_intel.html

ตัว 21.5นิ้ว นะครับ
    specตามด้านบนเลยครับ

ผมใช้FinalCut Proเป็นหลักครับ

ไม่รู้จะถอยตัวไหนดี ให้คำแนะนำละก็เลือกโหวตกันหน่อยครับผม

ขอบคุณครับผม

OverclockZone Member momoari's Avatar

ความเร็วในการประมวลผลไม่ต่างกันถึงจะต่างแต่ก็ไม่มาก ท่านต้องเลือกเอาตรงการ์ดจอกับความจุฮาร์ดดิสแหละครับ ถ้าเป็นผมไม่เกี่บไฟล์ขนาดใหญ่มากๆผมเลือกตัวต้ำสุดครับโปรแกรมที่ท่านว่าผมว่ามันขึ้นกับซีพียูมากกว่าการ์ดจอนะ

OverclockZone Member jaiyen's Avatar

3.06 คุ้มเงินกว่า เอาเงินส่วนต่างมาอับ hdd

OverclockZone Member bodygt's Avatar

ขอบคุณครับ อยากได้ความคิดเห็นอีกจังเลยครับ ^ ^

OverclockZone Member icecy9092's Avatar

พี่คครับ พอดีผมคิดจะซื้อตัว 3.06 พอดี แต่มีข้อสงสัยครับ
    1. Photoshop ไหวมั้ย หน่วงมั้ยครับ
    2. ตัดต่อวีดีโอ ใช่โปรแกรมอะไร แลวสเปกนี้ลื้นมั้ย
    3. ดูหนัง HD / Full HD ไหวมั้ยครับ กระตุกมั้ย
    4. Mac ไม่ค้างเหมือน Windows จริงมั้ยครับ ชอบทำหลายโปรแกรมพร้อมๆกัน
    5. 2011 Mac OS x Lion มา จะมีการปรับสเปคมั้ย ผมว่าจะรอ เพราะมั้ยรีบครับ
    6. พี่ที่เปนพนักงานที่ istudio เค้ามีส่วนลดเวลาซื้อมั้ย อิอิ อยากรู้เฉยๆครับ อยากทำมั่ง

1-4 อยากให้ผู้ที่ใช้งาน มีประสบการณ์ ตอบให้ทีนะครับ

OverclockZone Member jaiyen's Avatar

1. Photoshop ไหวมั้ย หน่วงมั้ยครับ สบายๆ
    2. ตัดต่อวีดีโอ ใช่โปรแกรมอะไร แลวสเปกนี้ลื้นมั้ย พอในระดับกลางๆ imovie ธรรมาดา / final cut ระดับโปร
    3. ดูหนัง HD / Full HD ไหวมั้ยครับ กระตุกมั้ย ไม่กระตุกแต่ต้องหาตัวช่วยอ่าน code เช่น VLC+ perian
    4. Mac ไม่ค้างเหมือน Windows จริงมั้ยครับ ชอบทำหลายโปรแกรมพร้อมๆกัน ไม่ค้างที่ระบบ แต่โปรแกรมก็มีค้างบ้างแต่น้อยมากๆ
    5. 2011 Mac OS x Lion มา จะมีการปรับสเปคมั้ย ผมว่าจะรอ เพราะมั้ยรีบครับ ปรับทุกๆ 4-6 เดือนจะออกรุ่นใหม่
    6. พี่ที่เปนพนักงานที่ istudio เค้ามีส่วนลดเวลาซื้อมั้ย อิอิ อยากรู้เฉยๆครับ อยากทำมั่ง ใช้สิทธิ ราคา stuff แต่บางที่ก็ไม่มีเพราะมีจำกัดจำนวนเครื่อง เครื่องที่ถูกที่สุดคือราคานักศึกษา

# อีกอย่างครับ iMac Model 9,10 ตั้งแต่ปี 2009-2010 ปรับจาก CPU Notebook มาเป็น CPU ทั่วไปแล้ว ( 3.06 i3 540 ) จึงเร็วกว่าตัวก่อนๆมาก#
    Last edited by Jaiyen; 30 Dec 2010 at 10:32:43.

OverclockZone Member icecy9092's Avatar

กระจ่างๆมากเลยครับ ของบคุณมากครับ ^^
    งั้นจะรอตัวใหม่ จะได้ OS ใหม่ด้วยเลย -*-

ราคานักศึกษา หมายถึงซื้อผ่านเว็ป แต่เข้า education ใช่มั้ยครับ

Quote Originally Posted by icecy9092 View Post
    ราคานักศึกษา หมายถึงซื้อผ่านเว็ป แต่เข้า education ใช่มั้ยครับ
    ในเว็บไม่แน่ใจครับ แต่ถ้าซื้อที่ U-storeในมหาลัย เตรียมบัตร นศ และบัตร ปชช ก็จะได้ราคานศ ละครับผม

ถ้าใช้บัตรนักศึกษาของหมาวิทยาลัยอื่นจะใช้ได้ม้ยเพราะ ม. ผมไม่มี U

OverclockZone Member momoari's Avatar

Quote Originally Posted by icecy9092 View Post
    ถ้าใช้บัตรนักศึกษาของหมาวิทยาลัยอื่นจะใช้ได้ม้ยเพราะ ม. ผมไม่มี U
    ไม่ได้ครับ แต่ถ้ายืมเพื่อนในมหาวิทยาลัยที่มี Ustore ซื้อก็ได้ครับ แนะนำซื้อผ่านเว็บครับ เครื่องบางเครื่องที่สั่งแบบ CTO ได้เร็วกว่าเยอะครับ

1. Photoshop ไหวมั้ย หน่วงมั้ยครับ ถ้า 3.06 หน่วง MBP ก็คงเลิกผลิตอ่ะครับ
    2. ตัดต่อวีดีโอ ใช่โปรแกรมอะไร แลวสเปกนี้ลื้นมั้ย ตามท่าน Jaiyen
    3. ดูหนัง HD / Full HD ไหวมั้ยครับ กระตุกมั้ย ตามข้อแรกครับ สบายๆ
    4. Mac ไม่ค้างเหมือน Windows จริงมั้ยครับ ชอบทำหลายโปรแกรมพร้อมๆกัน จริงบางส่วน ถึงจะค้างก็ไล่ปิดเป็นโปรแกรมไปครับไม่ได้แฮงค์ทั้งระบบ
    5. 2011 Mac OS x Lion มา จะมีการปรับสเปคมั้ย ผมว่าจะรอ เพราะมั้ยรีบครับ ปรับแน่นอน อยากรอก็รออยากใช้ก็ซื้อครับ ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรมากมาย
    6. พี่ที่เปนพนักงานที่ istudio เค้ามีส่วนลดเวลาซื้อมั้ย อิอิ อยากรู้เฉยๆครับ อยากทำมั่ง มีแน่นอน แต่ไม่ทราบรายละเอียด

แนะนำนิดครับ พยายามใช้ภาษาไทยให้ถูกมากขึ้นก็จะดีมากครับเพราะผู้รู้บางท่านเขาจะไม่ตอบถ้าอ่านไม่ออก

เครื่องบางเครื่องที่สั่งแบบ CTO ได้เร็วกว่าเยอะ มันคืออะไรหรอครับ
    แล้วพี่พนักงานหน้าร้านบอกว่า ถ้าซื้อกับทาง istudio ร้านจะลงโปรแกรมมาให้ครบ
    แต่ถ้าซื้อทางเว็ปจะไม่มีโปรแกรมอะไรมาให้นอกจาก iLife กับMac OS ครับ
    แล้วก็เรื่องประกันครับ ไม่ว่าจะซื้อทางไหนร้านหรือเว็ป มีประกันเหมือนกัน
    ต่างที่ซื้อ iStudio ส่งที่ istudio แต่ถ้าซื้อทางเว็ป เหมือนจะต้องเสียเงินค่าส่งซ่อม
    หรืออะไรประมาณนี้อะครับ แนะนำด้วยครับ เพราะเราเองก็ไม่รู้ว่าจะต้องมีโปรแกรมอะไรในเครื่องบ้าง
    แต่ในอีกแง้หนึ่ง ถ้าร้านลงให้ อาจจะทำให้มีโปรแกรมที่ไม่ได้จำเป็นต้องใช้ก็ได้

เพิ่มเติมเรื่อง Apple care ด้วยครับพี่ๆ ปกติแล้วเราสมควรซื้อหรือเปล่าครับ แล้วสิทธิประโยชน์เราจะได้อะไรบ้าง

เครื่องบางเครื่องที่สั่งแบบ CTO ได้เร็วกว่าเยอะ มันคืออะไรหรอครับ
    แล้วพี่พนักงานหน้าร้านบอกว่า ถ้าซื้อกับทาง istudio ร้านจะลงโปรแกรมมาให้ครบ
    แต่ถ้าซื้อทางเว็ปจะไม่มีโปรแกรมอะไรมาให้นอกจาก iLife กับMac OS ครับ
    แล้วก็เรื่องประกันครับ ไม่ว่าจะซื้อทางไหนร้านหรือเว็ป มีประกันเหมือนกัน
    ต่างที่ซื้อ iStudio ส่งที่ istudio แต่ถ้าซื้อทางเว็ป เหมือนจะต้องเสียเงินค่าส่งซ่อม
    หรืออะไรประมาณนี้อะครับ แนะนำด้วยครับ เพราะเราเองก็ไม่รู้ว่าจะต้องมีโปรแกรมอะไรในเครื่องบ้าง
    แต่ในอีกแง้หนึ่ง ถ้าร้านลงให้ อาจจะทำให้มีโปรแกรมที่ไม่ได้จำเป็นต้องใช้ก็ได้
    CTO - เครื่องที่สั่งอัพเกรดไงครับเช่น เพิ่มฮาร์ดดิส แรม ฯลฯ ไม่เฉพาะ CTO หรอกครับที่ได้เร็วกว่า Ustore บางที่ก็ไม่ได้ออเดอร์ของเก็บไว้ต้องรอเช่นกัน แต่หากเป็น iStudio มีสิทธิ์สูงครับที่จะได้เครื่องเลย อันนี้แนะนำว่าคงต้องเลือกราคาอ่ะครับว่าอยากจะประหยัดหรือว่าอย่างไร ส่วนเรื่องประกันไม่มีเสียค่าส่งซ่อมครับ ส่งศูนย์ MCC ได้เหมือนกันครับ เสียในระดับซอฟแวร์เข้าศูนย์ iSutio ได้ครับ แต่หากเสียในระดับฮาร์ดแวร์ MCC อย่างเดียวเพราะ iStudio ไม่มีสิทธิ์แกะเครื่องท่านได้ครับ แต่หากซื้อที่ iStudio ก็ซ่อมได้ทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟแวร์ หากไม่ได้อยู่กทม. แนะนำ iStudio ครับ

เรื่องโปรแกรมที่ลงจากร้านเป็น Opensource ทั้งหมดครับเช่น Firefox, Transmission, Adium ฯลฯ ลิขสิทธิ์จะมีแค่ Mac OS กับ iLife เท่านั้น ซึ่งถ้าเป็น Online Store จะไม่มี Opensource แถมมาครับ ต้องหาลงเอาเองซึ่งก็ไม่ยาก

Apple Care ถ้าเงินเหลือซื้อไว้ก็ดีครับ มีสิทธิ์ได้ใช้พอสมควร แต่หากคิดจะซื้อมาทดลองใช้อย่าซื้อเพราะต้องขายต่อราคาสูง ทำให้ขายออกยาก(หากคิดว่าไม่ใช้เกินปีนะครับ)

แบบนี้ผมสมควรซื้อเครื่องจากเว็ป ใช่มั้ยครับ เพราะ
    1. ผมอยู่ กทม.
    2. ถูกกว่านิดหน่อย เพราะซื้อราคานักศึกษาได้
    3. ถ้ามีปัญหา Software - iStudio ใกล้บ้านช่วยได้ ( คิดค่าบริการหรือเปล่าครับ เพราะไม่ลูกค้า iStudio หรือสาขา )
    4. ถ้ามีปัญหา Hardware - ผมไปยกเครื่องไปส่งโดยตรงได้เลยที่ MCC @ Siam dis. โดยไม่ต้องยกไปส่งที่ iStudio ( แต่ถ้าซื้อที่ iStudio เมื่อHWเสีย iStudio จะซ่อมเอง )
    5. Apple care สมควรซื้อมาเลย ถ้าต้องการใช้ยาวๆ ( ซื้อทางเว็ปพร้อมเครื่องเลย )

แบบนี้ผมสมควรซื้อเครื่องจากเว็ป ใช่มั้ยครับ เพราะ
    1. ผมอยู่ กทม. ก็น่าจะเป็นเช่นนั้น
    2. ถูกกว่านิดหน่อย เพราะซื้อราคานักศึกษาได้ ถ้าซื้อผ่านเว็บได้ราคานักศึกษาแน่นอน ไม่มีการตรวจสอบสถานะ
    3. ถ้ามีปัญหา Software - iStudio ใกล้บ้านช่วยได้ ( คิดค่าบริการหรือเปล่าครับ เพราะไม่ลูกค้า iStudio หรือสาขา ) ไม่มีค่าบริการแน่นอน ยกเว้นการInstall OS ใหม่ แต่ถ้าเล่นแมคแล้ว Install เองไม่ได้ก็ไม่รู้พูดไงครับ มันง่ายมากๆเลยจอร์จ
    4. ถ้ามีปัญหา Hardware - ผมไปยกเครื่องไปส่งโดยตรงได้เลยที่ MCC @ Siam dis. โดยไม่ต้องยกไปส่งที่ iStudio ( แต่ถ้าซื้อที่ iStudio เมื่อHWเสีย iStudio จะซ่อมเอง )
    ถูกครับ แล้วถ้า iStudio ซ่อมเองไม่ได้ก็ส่ง MCC เหมือนกัน มีสาขาฟอร์จูนด้วยครับ
    5. Apple care สมควรซื้อมาเลย ถ้าต้องการใช้ยาวๆ ( ซื้อทางเว็ปพร้อมเครื่องเลย ) อยู่ที่ความต้องการคุณเองด้วยครับ ถ้าซื้อก็พร้อมเครื่องเลยครับได้ส่วนลดด้วย

ขอบคุณมากครับพี่ คราวนี้กระจ่างจริงแท้
    สรุปว่าซื้องทางเว็ปโลด ครับ

Exclamation

ตอนผมสังทางเน็ตผมจะได้แผ่น os และแผ่น iLife กลับมาด้วยใช่มั้ยครับ
    แล้วตอนนี้มีโปรซื้อ iWork พร้อมแมคจะได้ลด 1000บาท ทีนี้ผมอ่านมันบอกว่า เป็น preinstall หมายความว่าผมจะได้แผ่น iWork ด้วยมั้ยหรือได้แต่ตัวโปรแกรมในเครื่อง ครับ

Bookmarks

Bookmarks