overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member bestoh's Avatar

Default Phenom II X6 1090T Sink เดิมพัดลมโครตดัง+ร้อน มันปกติไหม

ดูให้ทีครับ เพิ่งเปลี่ยนมามะวานเอง

พัดลมเสียงดังมากๆ

แถมอณุภูมิก็ร้อน มากๆด้วย

มันปกติไหมครับ ไฟก็แรงทำไงได้มั้ง

ลดรอบพัดลมไงดีครับ
    รูป รูป
    Last edited by bestoh; 28 Dec 2010 at 08:57:07.

chokuun's Avatar

ไฟตั้ง auto หรือป่าวครับ เดิมๆน่าจะประมาณ 1.3 (v core)
    แล้วก็ปิด core unlock ด้วยครับ ไม่งั้นใน HWM มันจะไม่โชว์ temp ที่ core
    แล้วใช้บอร์ดอะไรอยู่ครับ

OverclockZone Member bestoh's Avatar

Asus M4A88T-M

ไฟผมเห็นมันจะวิ่งที่ 1.2 กว่าๆ บางทีก็ 1.4 ตามรูปอ่าคับ

ปิด Core unlock ตรงไหนหว่า หาไม่เจอ ให้มันเป็น Disible ใช้ไหมครัล

chokuun's Avatar

menu- advance->cpu configuration
    core unlock=advanced clock calibration ->disable
    เรื่องพัดลมแรง ลองปรับ smart q-fan เป็น enable (menu -power -> hardware monitor configuration)

OverclockZone Member ittipatakk's Avatar
    กทม. ถนนกาญจนาภิเษก

ลด vcore ครับ วิ่งเดิมๆ 1.3กว่าๆน่าจะเหลือๆเเล้วนะ

Quote Originally Posted by ittipatakk View Post
    ลด vcore ครับ วิ่งเดิมๆ 1.3กว่าๆน่าจะเหลือๆเเล้วนะ
    ไม่กล้าลดมันกลัวไม่นิ่งอ่าครับ อีกอย่างมันวิ่ง 1.2 บ้าง 1.4 บ้าง งงกะมันจริงๆ

OverclockZone Member Kritdanai's Avatar

เรื่องปกติครับกับ Sink เดิมๆ ของ X6 ถ้า Case ใหญ่ๆจะไม่ดังเท่าไหร่ ถ้าเป็น Case เล็กๆ ยิ่งเสียงดัง ตอน Full Load
    หา CM212+ มาใส่ดีกว่าครับ เย็นกว่าและเงียบด้วย

Quote Originally Posted by Kritdanai View Post
    เรื่องปกติครับกับ Sink เดิมๆ ของ X6 ถ้า Case ใหญ่ๆจะไม่ดังเท่าไหร่ ถ้าเป็น Case เล็กๆ ยิ่งเสียงดัง ตอน Full Load
    หา CM212+ มาใส่ดีกว่าครับ เย็นกว่าและเงียบด้วย

ตังหมดแย้ว เคสผมก็ไม่ได้ใส่ฝาปิด จริงๆถ้าปิดคงเงียบกว่านี้ แต่ดันทิ้งฝาปิดเคสไปแล้วนี้ดิปัญหาเลย

OverclockZone Member heronic's Avatar

ผมว่าเปลี่ยนซิงค์ดีกว่าคับ CM 212+ ลองดูนะคับเพราะผมก็เปลี่ยนมาใช้แล้ว เสียงไม่ดังเลย ไม่ร้อนด้วย

Quote Originally Posted by heronic View Post
    ผมว่าเปลี่ยนซิงค์ดีกว่าคับ CM 212+ ลองดูนะคับเพราะผมก็เปลี่ยนมาใช้แล้ว เสียงไม่ดังเลย ไม่ร้อนด้วย
    ราคาเท่าไรเหรอครับ แล้วตัวใหญ่ไหม กลัวยัดไม่เข้าเคส

OverclockZone Member heronic's Avatar

CM212+ ไม่เกิน 900 บาท เคสใช่ของไรคับ

Quote Originally Posted by heronic View Post
    CM212+ ไม่เกิน 900 บาท เคสใช่ของไรคับ
    ของไม่มี ยี่ ห้อ อ่าครับ แบบทาวเวอร์

OverclockZone Member Eakmanu's Avatar

เปลี่ยนซิงค์เหอะครับหรือไม่ก็ไปหามือ 2 เอาจะได้ถูกกว่านี้

OverclockZone Member konlaos's Avatar
    ขอนแก่น&อุดรธานี

เล่น1090T ทั้งทีเพื่อไม่ให้เสีย จัดHalemเลย

OverclockZone Member ACM's Avatar
    San Siro ,โอล แทรพฟาง

Quote Originally Posted by konlaos View Post
    เล่น1090T ทั้งทีเพื่อไม่ให้เสีย จัดHalemเลย
    +10000000 เย็นครับ 1055 4.050 ไฟ1.47 Halem+90cfm 2 ตัว+ซิลิโคนพี่ veza Full ไม่เกิน 52 ทุกสภาพอากาศยิ่งตอนนี้ ไม่เกิน 50 ครับ

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

พอเถิดดดด แนะนำเลยเถิดไปไกลแล้วนะรู้สึก เงินเขาหมดแล้ว

แนะนำไปหาอะไรมาปิดเคสฝั่งที่อยู่ใกล้ตัวเรา

แล้วเข้าไบออส ตรง power > hw monitor จะมี cpu smartfan หรือ qfan นี่ล่ะ ลืม ปรับ enable แล้วเลือกโหมด silent เสีย

Quote Originally Posted by xexalskyline View Post
    พอเถิดดดด แนะนำเลยเถิดไปไกลแล้วนะรู้สึก เงินเขาหมดแล้ว

แนะนำไปหาอะไรมาปิดเคสฝั่งที่อยู่ใกล้ตัวเรา

แล้วเข้าไบออส ตรง power > hw monitor จะมี cpu smartfan หรือ qfan นี่ล่ะ ลืม ปรับ enable แล้วเลือกโหมด silent เสีย
    มะกี้ไปเซียรมา

ไปร้าน บานาน่า เจอซิ่งค์ hyper 212 760 บาท อ่านดูแล้วใส่บอร์ด AM3 ได้แน่ไม่รับกับ x6 เลยไม่กล้าซื้อมา
    เลยไปซื้อ เคส มาแทน 100 บาทเคสเหล็กเก่า เอามาย้ายเครื่องในปิดฝา เงียบไป 50% ได้ครับ ค่อยยังชัว แต่ก็ยัง
    พาปวดหัวกับเสียงพัดลม

ลองทำตามแล้วครับ แต่หา Silent ไม่เจอ ปรับ enable แล้วก็ดังเหมือนเดิมพัดลมกดซะ 5000 กว่ารอบตอนไม่โหลด - -

ซิงไหนใช้กับ 6x ได้บ้าง เอาถูกๆ ไม่เกิน 1000 แนะนำทีครับ
    Last edited by bestoh; 28 Dec 2010 at 18:24:54.

OverclockZone Member vader007's Avatar

212+ ใสได้ชัว มันก็ซอกเก็ตเดียวกับพวก x2 x3 x4 ใส่ไม่ได้ มาถีบผมได้เลย อิอิ

OverclockZone Member noomza2139's Avatar
    Phitsanulok (Ittiphop.system)

เปลี่ยนสิพ่อคุณ tx3=4-500 / 212 plus750-850 ไรก็ได้

ได้จริงๆเหรอครับ ไมข้างกล่องมันว่าได้แค่ 4x อ่าครับ เลยไม่กล้า

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks