Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ HDMI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ HDMI

ใช้สาย HDMI มันดีกว่าสายอื่นยังไงครับ

โอ๊วคำถามโลกแตก

แต่ตอบแบบจริงจังและจริงใจครับ เอาง่ายๆนะ

การส่งสัญญาณภาพ ปัจจุบันบน Monitor ก็ 2 แบบคือ Analog แบบเก่า กับ Digital แบบไหม่ครับ ความต่างกันของ สัญญาณและ ความคมชัดค่อนข้างมาก

ส่วน HDMI จริงๆคือการส่งสัญญาณ ภาพ และ เสียง ไปพร้อมกันครับ แต่การส่งสัญญาณภาพยังอยู่บนคำว่า Digital อยู่ดี ดังนั้น มันดีกว่า สาย D-sub ที่ส่ง อะนาล้อค แน่นอน

แต่ว่าถ้าเทียบกับ Digital ไม่มีอะไรต่างกันครับ

ผมเคยทำ Blind เทสต์กับเพื่อนผมที่เถียงหัวชนฝาว่า Digital ภาพสู้ HDMI ไม่ได้

จับมันดูแล้วชี้ มันชี้จอต่อ Digital สายขาวว่า ภาพสวยกว่าแถมบอกว่า นี่แหละ HDMI ต้องภาพแบบนี้ เดินไปดูหลังจอ พูดไม่ออกเลย (เออแล้วมันต่างจาก HDMI ยังไงเนี่ย)

Comment

เอาเป็นว่าดีที่สุดในตอนนี้แล้วกันครับ

Comment

ผมอยากรู้เหมือนกัน ผมก็เลยไปซื้อหัวแปลง HDMI ไปเป็น DVI-D แล้วย้ายพอร์ตการ์ดจอ จาก DVI ไปเป็น HDMI เพราะจอผมไม่มีพอร์ต HDMI ก็ใช้สายเดิม

เปิดมาก็ติดเหมือนเดิม ภาพก็ไม่ได้ชัดขึ้นเลยแต่เสียค่าวิชาไป 160 บาทตอนนี้ก็เอา HDMI เป็น DVI ออกแล้ว ที่สำคัญเมื่อต่อไปแล้วทั้ง ๆ ที่เสียบพอร์ต

HDMI บนการ์ดจอ หน้าจอยังแจ้งว่าเป็นการต่อแบบ DVI-D เช่นเดิมไม่มีผลใด ๆ นอกจากเคสแลบล้นโต๊ะออกมานิดหน่อยเท่านั้น
        Last edited by tanawat30; 28 Dec 2010, 09:12:34.

Comment

มันเป็นสัญญาณแบบติจิตอลเหมือนกันครับ แต่ hdmi มีทั้งภาพและเสียง ส่วน dvi มีแต่ภาพ

ความคมชัดเหมือนกันทุกประการ

Comment

hdmi ทีสุดครับ รองรับ bandwidth สูงกว่า

Comment

เรื่องภาพ HDMI=DVI ติดที่ HDMI มีสัญญาณเสียงส่งไปด้วยก็แค่นั้น
              ท่านที่ทดลองก็เสียค่าครูไป 160 ยังดีครับเสียแค่นิดหน่อย

Comment

Originally posted by GT2540 View Post
                เรื่องภาพ HDMI=DVI ติดที่ HDMI มีสัญญาณเสียงส่งไปด้วยก็แค่นั้น
                ท่านที่ทดลองก็เสียค่าครูไป 160 ยังดีครับเสียแค่นิดหน่อย
                เสียค่าหัวแปลง DVI ---> HDMI เอาไปเสียบกับการ์ดจอ

Comment

ดูภาพแบบFullHD ความละเอียด 1920 X 1080
                  ต่อเสียงแบบ HiDef ได้
                  เห็นคนถามแบบนี้ในบอร์ด LCD เหมือนกัน
                  ลองดูกระทู้ในบอร์ดเค้าครับ
                  http://www.lcdtvthailand.com

Comment

สอบถามอีกเรื่องนึงครับ คือnotebookของผมมีช่องต่อ hdmi จะถ้าจะใช้สายHDMIต่อเข้ากับif23โดยใช้หัวแปลงเป็นDVIต่อเข้ากับจอแล้วอีกด้านนึงเป็นหัวHDMIต่อเข้ากับnotebookจะได้ไหมครับ

Comment

Working...
                    X