overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member tuktub's Avatar
    เพชรเกษม 79/อ้อมน้อย/อ้อมใหญ่/หนองแขม/

Default สอบถาม spec แบบนี้อัพยังไงดี เน้นเกมครับ

spec pc เก่าผมนะครับ

Cpu Pentium D 820 2.8G
    M/B ASUS p5vd2-mx
    RAM kington 2G DDR2
    HDD 320 Sata + 80 IDE
    DVD LGX22
    VGA GIG 4670 512MB
    MONITER AOC if23
    POWER delux dlp-34a 500w

ผมควรเปลี่ยนยังไงดีครับ เน้นเล่นเกมนะครับเอาแบบ ภาพสวยพอประมาณ งบประมาณ 7000- ครับ
    เปลี่ยน CPU+ M/B + RAM 3 อย่าง แล้วใช้ VGA ตัวเดิม
    CPU : Athlon II X4 640 AM3 3.00GHz L2 2MB 3150
    Mainboard : ASROCK 880GM-LE AM3 AMD880G/SB710 DDR3 1850
    RAM : GEIL 4/1600 Value Plus 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 D24 1850
    รวมเงิน 6850-

หรือ เปลี่ยน vga อย่างเดียวกะ power
    VGA : POWERCOLOR HD 5770 1GB GDDR5 128 BIT 3950
    POWER RAIDMAX 530W 1500 ( พอมั้ยครับ หรือต้อง 630w )
    เงินเหลือนิดหน่อย

อยากถามว่าอัพแบบไหน จะทำให้เล่นเกมได้ดีกว่ากันครับ หรือเพือ่นคนไหนมีความคิดดีดี รบกวนบอกทีครับ จะไปซื้อ วันศุกร์นี่แล้ว

ปล.ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ อยากได้คอมเม้นเยอะฯอะครับ ว่าแบบไหนดีกว่ากัน

OverclockZone Member

ถ้าเปลี่ยนบอดตัวนี้ก็ต้องเปลี่ยนแรมด้วยนะครับเพราะมันไม่รองรับ ddr2

artonline's Avatar

Default re

อัพ CPU + M/B+RAM ครับคุ้มกว่าครับ เพราะบอร์ดรุ่นเก่าๆ ใช้กับการ์ดจอรุ่นใหม่แล้วมีปัญหา เพราะบอร์ดเก่า PCI-Ex 16x ใช้กับการ์ดจอ PCI-eX V2.1 แล้วเปิดไม่ติด ผมเคยลองแล้วกับ 5770

OverclockZone Member tuktub's Avatar
    เพชรเกษม 79/อ้อมน้อย/อ้อมใหญ่/หนองแขม/

แล้วมันจะแรงขึ้นมากมั้ยครับ ถ้าเทียบกับ cpu/ram ตัวเดิมอะครับ
    หรือถ้าต้องปลี่ยน vga ด้วยเอาตัวไหนมาแทนดีครับ กัดฟันได้อีกไม่เกิน 2500-

Default re

ถ้าจะถามว่าแรงขึ้นอย่างแน่นอนหละมากไหมคุณนั่นหละที่ตอบคำถามนี้ได้ดีที่สุด (ต้องรู้ด้วยว่าคุณใช้งานอะไร) ถ้าคุณเพิ่มได้อีก 2500 คุณก็ขาย 4670 512MB (ได้ประมาณ 1000 หน่อยๆ) แล้วรวมเงินกับ 2500 ซื้อ 5770 ก็แหล่มแล้ว อีกอย่างคุณอาจจะต้องเปลี่ยน PSU ใหม่หนะครับ ถ้าเล่นเกมส์
    เหลือๆ

OverclockZone Member aeamd's Avatar
    ปิ่นเกล้า ผมไม่ได้มาเล่นขายของนะครับ

ต้องถามว่าจะเล่นเกมส์ระดับไหน จะเอาแบบเต็มสูบปรับละเอียดสุดๆ ก็คงต้องหมดไปกับ vga เย๊อะหน่อยและเน้นที่ค่ายเขียวที่ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องไดรเวอร์ แนะนำให้เล่นค่ายเขียว gts 450 ขึ้นไปครับราคาไม่แพงมาก แต่ผมไม่แน่ใจว่ามันจะใช้กับเมนบอรด์รุ่นเก่าได้หรือปล่าว

OverclockZone Member l3adl3oy's Avatar

4670 ก็ังเล่นได้อยู่ครับ

เอา CPU MB RAM แบบนั้นดีแล้วครับ ผมว่านะ

รอท่านอื่นต่อไป

OverclockZone Member xsefiroth's Avatar

เปลี่ยนCPU MB RAMดีกว่า
    ยัด5770ไปก็เท่าัน้นคอขวดอยู่ดี แทบไม่ต่างจากใช้เซ็ตเดิมหรอก

ขอบคุณทุกความเห็นครับ สรุปเดี๋ยวไปจัด CPU+MB+RAM ตามที่แนะนำละครับ มติเอกฉันท์

Quote Originally Posted by xsefiroth View Post
    เปลี่ยนCPU MB RAMดีกว่า
    ยัด5770ไปก็เท่าัน้นคอขวดอยู่ดี แทบไม่ต่างจากใช้เซ็ตเดิมหรอก
    คอขวด มันคืออะไรอะครับ

ปัญหาคอขวดคือความไม่สัมพันธ์กันของอุปกรณ์ (ความไม่สัมพันธ์กันในที่นี้ไม่ใช่การเข้ากันไม่ได้ของอุปกรณ์นะครับ) ลองคิดดูว่าคุณซื้อ CPU ระดับ TOP การ์ดจอระดับเทพ แต่ ram 128MB HDD รุ่น The (เก่ามาก) (สมมตินะครับ) มันจะส่งข้อมูลได้ช้า แทนที่จะไวขึ้นตามที่มันควรจะเป็น(จากตัวอย่างด้านบนจะแสดงถึงความไม่สัมพันธ์กันของอุปกรณ์) ลองนึกถึงขวดน้ำนะครับ น้ำภายในขวดคือข้อมูล แทนที่จะเทน้ำจากขวดทีเดียวหมดขวด มันกลับไหลช้าๆจนน้ำภายในหมด (เพราะคอขวดมันแคบ)

**ไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่าผมก็พยายามอธิบาย หวังว่าคงจะเข้าใจบ้างไม่มากก็น้อย

Quote Originally Posted by artonline View Post
    ปัญหาคอขวดคือความไม่สัมพันธ์กันของอุปกรณ์ (ความไม่สัมพันธ์กันในที่นี้ไม่ใช่การเข้ากันไม่ได้ของอุปกรณ์นะครับ) ลองคิดดูว่าคุณซื้อ CPU ระดับ TOP การ์ดจอระดับเทพ แต่ ram 128MB HDD รุ่น The (เก่ามาก) (สมมตินะครับ) มันจะส่งข้อมูลได้ช้า แทนที่จะไวขึ้นตามที่มันควรจะเป็น(จากตัวอย่างด้านบนจะแสดงถึงความไม่สัมพันธ์กันของอุปกรณ์) ลองนึกถึงขวดน้ำนะครับ น้ำภายในขวดคือข้อมูล แทนที่จะเทน้ำจากขวดทีเดียวหมดขวด มันกลับไหลช้าๆจนน้ำภายในหมด (เพราะคอขวดมันแคบ)

**ไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่าผมก็พยายามอธิบาย หวังว่าคงจะเข้าใจบ้างไม่มากก็น้อย
    พอจะเข้าใจละครับ ขอบคุณมากกฯครับ

OverclockZone Member l3adl3oy's Avatar

คิดซะว่า มันคือ ท่อ ซื้อปั้มน้ำใหญ่แรง แต่ ท่อเล็ก น้ำก็ไปได้น้อยอยู๋ดี

OverclockZone Member poowangdee's Avatar
    ทุกๆที่ ที่มีคุณ(อ้วกก)

นั่นแหละถึงเป้นข้อสังเกตว่าสาวๆเค้าชอบใหญ่ๆ

OverclockZone Member t-force's Avatar

ผมว่าแค่เปลี่ยน CPU เป็นพวก Core2Duo ตัวแรงๆก็พอแล้วนะ MB ตัวนี้มันรับไม่ใช่หรอ ส่วนแรมใส่เพิ่มอีกได้ไหม ตอนนี้ใส่ยังไงอยู่ 2GB 1 ตัว หรือ 1GB 2 ตัวคับ แล้ว MB ทำ Dual Channel Ram ได้ไหม
    Last edited by t-force; 30 Dec 2010 at 01:52:11.

OverclockZone Member NoMiX's Avatar

จัด ตามนี้ก่อน ครับ

Quote Originally Posted by tuktub View Post

ผมควรเปลี่ยนยังไงดีครับ เน้นเล่นเกมนะครับเอาแบบ ภาพสวยพอประมาณ งบประมาณ 7000- ครับ
    เปลี่ยน CPU+ M/B + RAM 3 อย่าง แล้วใช้ VGA ตัวเดิม
    CPU : Athlon II X4 640 AM3 3.00GHz L2 2MB 3150
    Mainboard : ASROCK 880GM-LE AM3 AMD880G/SB710 DDR3 1850
    RAM : GEIL 4/1600 Value Plus 4GB (2x2) 1600 MHz CL 9-9-9 D24 1850
    รวมเงิน 6850-
    แล้ว ค่อย ดูอีกทีว่า VGA เดิม กับ Cpu ใหม่ เล่น เกมได้ลื่น พอหรือยัง

ถ้ายัง ก็ ค่อย เก็บ เงิน up การ์ด จอ อิอิ

Bookmarks

Bookmarks