overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34
    OverclockZone Member khaomaew's Avatar

Default แนะนำ Sound Card เน้นฟังเพลงให้ซักตัวทีครับ

พอดี Sound On Board มันเสียน่ะครับ เลยฟังเพลงไม่ไ้ด้เลย

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ ช่่วยแนะนำให้ทีครับ แบบราคาไม่แรงมากครับ

ขอแบบเสียงใส ๆ เบสแน่น ๆ หน่อยนะครับ วานผู้รู้ช่วยแนะนำทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by khaomaew; 28 Dec 2010 at 09:45:06.

OverclockZone Member Sniperz's Avatar
    Ladkrabang BKK.

ราคาไม่แรง ของแต่ละคนมันไม่เท่ากันนะครับ ยังไงลองบอกงบมาสิครับ เพื่อท่านอื่นจะได้ช่วยกันแนะนำ
    แต่การ์ดทั่วไปท็อปฮิตสุดๆ คงไม่พ้น 2-3 ตัวนี้หรอกครับ
    SB0090 แจ็คทอง = 950 (สุดฮิต ราคาเบา)
    SB0350 2 Zs = 1800 (เกิดมาเพื่อฟังเพลง)
    SB0460 X-Fi Music = 2300 (ครอบคลุมครบรส ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์)

ปล. SB0400 เห็นเขาว่าเสียงดีมากสำหรับฟังเพลง (ใกล้เคียง SB0350) ประมาณ 1000 แต่หายากผมเองก็กำลังหาอยู่

OverclockZone Member aekunited's Avatar

2zs คำตอบสุดท้าย ไม่งั้นก็ dac ของ sorch

OverclockZone Member A-Dragoon's Avatar

SB0240 ก็ดีนะครับ ตามที่อ่านๆ มา (ยังไม่มีโอกาสได้ลองใช้) เคยใช้ SB0400 กับ SB0090 ผมแยกรายละเอียดไม่ได้เท่าไหร่เพราะว่าใช้กับหูฟังราคาไม่ถึงพันมั้ง แต่ที่ชัดๆ เลยคือ SB0090 เบสหนักกว่า SB0400

OverclockZone Member khaomaew's Avatar

แล้วมีแบบราคาไม่ถึงพัน ที่พอฟังเพลงแหล่ม ๆ บ้างมั๊ยครับ

OverclockZone Member jinn's Avatar

AUDIGY 2 VALUE SB0400 มือสอง (ถ้าหาได้..นะ)

..........................

AUDIGY 2 VALUE SB0400

http://www.overclockzone.com/forums/...ครับ

OverclockZone Member Sniperz's Avatar
    Ladkrabang BKK.

Quote Originally Posted by khaomaew View Post
    แล้วมีแบบราคาไม่ถึงพัน ที่พอฟังเพลงแหล่ม ๆ บ้างมั๊ยครับ
    SB0100 ครับ ใช้กับ W XP SP2 ถูก เสียงดี หาง่าย

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

DAC ฟังเพลงดีกว่า SC ก็รู้ๆ กัน ทำไมมีคนถามแต่เรื่อง SC ทั้งๆ ที่ DAC ดีๆ บางรุ่นก็ไม่ใด้แพงอะไร ?

OverclockZone Member lplline's Avatar

สงสัยคงจะเผื่อไว้ดูหนัง กับอยากเล่นฟังก์ชันเยอะแยะของมันมั้งครับ

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

เรี่องเสียงไม่มีอะไรเป็นบรรทัดฐานตายตัว...อย่ากำหนดเลยครับ
    ว่าสิ่งนั้นจะดีกว่าสิ่งนี้ ....มีความชอบส่วนบุคคลและทุนมาประกอบด้วย
    เสียงแต่ละคนก็ชอบไม่เหมือนกัน ลองนึกๆๆดูครับ ถ้าเอาแอมป์หลอด
    มาฟัง heavy metal เสียงที่ได้จะเป็นยังไง
    SC ถ้าปรับเสียงแต่งเป็นที่พอใจของเราได้ ฟังเพลงเพราะกว่า DAC ครับ(เพราะเสียงถูกใจเรา)
    ปัญหาก็คือเราจะปรับแต่งเสียงจนเป็นที่พอใจของเราได้หรือป่าว...ก็เท่านั้นครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

เขาบอกว่าไม่ค่อยมีความรู้ ผมก็อยากให้เล่น DAC เพราะ Setup ง่ายกว่า SC

ในกรณีที่เจอไดร์เวอร์ผิดตัว หรือเซ็ตค่าไม่ถูกต้อง ซาวการ์ดดีๆ ก็อาจจะเสียงขี้เหร่ในทันใด

ต่างจาก DAC ที่วิ่ง 100% เต็ม ไม่สน Driver ไม่เลือก OS ขอแค่เซ็ต Bit perfect ให้ถูกก็พอแล้ว

เสียงใสๆ เบสแน่นๆ ? คงไม่ไช่เสียงจากเพลงแนวบู้บ้าพลัง

SC ฟังเพลงใด้ก็จริง แต่เรื่อง Smooth & Nature (เป็นธรรมชาติ และฟังใด้นาน)ก็ยังเป็นรอง DAC อยู่

แต่ถ้าจะพูดไป SC ตัวเก่าของเค้าคือออนบอร์ด อืม -*- ... เอ่อ ... น่าจะพอเดาลำโพงใด้ไม่ยากว่าดีแค่ใหน

สรุป SC น่ะดีแล้ว หุๆ

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

ผมก็อยากให้เล่น DAC เพราะ Setup ง่ายกว่า SC
    +100%
    ....555+...
    Last edited by tiger X-fi; 31 Dec 2010 at 03:46:39.

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    DAC ฟังเพลงดีกว่า SC ก็รู้ๆ กัน ทำไมมีคนถามแต่เรื่อง SC ทั้งๆ ที่ DAC ดีๆ บางรุ่นก็ไม่ใด้แพงอะไร ?
    ตอบง่ายๆ เลย คือไม่รู้จักdac กัน มันเป็นอะไรที่ชวนงงงวยมาก ตอนเข้ามาใหม่ๆก็งง
    จับคอมพิวเตอร์มาซาวน์การ์ดอาจจะเคยได้ยิน
    แต่ถ้าไม่ได้เล่นเครื่องเสียงมาเจอคำว่า avr กับ dacไปจะมึนๆเลย

OverclockZone Member ponyz's Avatar
    MRT/ BTS/ the mall bangkae

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ผมขอถามแบบโง่ๆได่มั้ยครับ ว่า DAC มันคืออะไร แล้วต้องต่อกับการ์ดเสียงอีกที หรือต่อตรงกับคอมเลยอะครับ

ขอบคุณครับ

TroRuwA
    Guest

Quote Originally Posted by ponyz View Post
    ผมขอถามแบบโง่ๆได่มั้ยครับ ว่า DAC มันคืออะไร แล้วต้องต่อกับการ์ดเสียงอีกที หรือต่อตรงกับคอมเลยอะครับ

ขอบคุณครับ
    มีกระทู้ปักหมุดอยู่ครับ ^^
    มี DAC แล้ว SC ก็ไม่จำเป็นครับ
    ใช้ USB ก็ได้ครับ งบเล็กๆ ก็เป็นเข้าของได้
    มีตั้งแต่หลักพันจนถึงหลักแสนน่ะครับ
    ที่แน่ๆคือถ้าราคากับ SC มักจะฟังเพลงดีกว่า
    แต่ถ้าอยากได้ SC จริงๆฟังเพลงผมก็ Xonar STX

OverclockZone Member NaiZZ's Avatar

DAC ก็ Color ได้ครับ ^ ^

OverclockZone Member mujaarm's Avatar
    บางแค สายใต้ใหม่ ตลิ่งชัน

Quote Originally Posted by khaomaew View Post
    ราคาต่ำพัน ราคาเรียงตามลำดับ หาในห้อง Hi-Fi เสียงดีกว่า onboard confirm
    CT4830
    SB0100
    SB0060
    SB0400
    SB0240

OverclockZone Member lplline's Avatar

เอาแค่ง่ายสุดๆ dac นี่ มือใหม่คงไม่รู้ "อะไรวะ dac?" เอาไว้แดกเหรอ(หยาบไปหน่อยขออภัย อิอิ)
    sc เอ่อแปลว่า ซาวน์การ์ดใช่ไหม? อย่างน้อยชนิทมันก็บอกละว่าเป็นการ์ดเสียงอะ จริงป่ะ หุหุ

เอาแบบทฤษฎีคร่าวๆละกัน เชิงลึกไม่ทราบขี้เกียจศึกษา dac นี่แปลว่า digital to analog convertor เกิดมาเพื่อสิ่งนี่อย่างเดียวโดยเฉพาะ อุปกรณ์ทุกอย่างที่อยู่ภายในตั้งแต่ขนาดเท่าขนมชั้นไปจนถึงขนาดเท่าแอมป์ ทำหน้าที่สนับสุนในการแปลงสัญญาณ digital to analog อย่างเดียวรู้การติดตั้งไม่ต้องทำอะไรมากเสียบใช้ได้เลยแค่นี้ก็พอละ ทำให้เสียงที่ถูกแปลงหรือกรองนั้น ดีที่สุดเท่าที่อุปกรณ์ภายในมันจะทำได้ ก็ว่ากันไปตามเกรด

SC มันก็มีวงจร digital to analog เหมือนกันแต่อุปกรณ์ภายในออกแบบมาให้ทำหลายอย่าง ทั้งถอดรหัสหนังโน่นนี่ เอฟเฟคอะไรหลายอย่าง ต้องลงไดร์เวอร์ควบคุม เรื่องสัญญาณรบกวนและเรื่องการจ่ายกระแสไฟคงที่ นี่ด้อยกว่า dac แน่นอน เพียงแต่หูเราดีพอที่จะฟังมันออกหรือปล่าว

การเชื่อมต่อ dac กับ sc คล้ายกันเลยพลิกแพลงได้เสมอ จะมีอันเดียว หรือมีทั้ง 2 อย่างก็ต่อได้หมดครับ
    เรากำหนดไม่ได้หรอกว่าเสียงไหนดีไม่ดี ขึ้นอยู่กับเราชอบมากกว่า แต่ส่วนมากระดับมันถูกแบ่งออกชัดเจนอยู่แล้วด้วยราคา จากคนส่วนใหญ่

TroRuwA
    Guest

Quote Originally Posted by NaiZZ View Post
    DAC ก็ Color ได้ครับ ^ ^

แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับ ว่า Sound Card ตัวไหน เป็น DAC ตัวไหน เป็น SC (เอาแบบมองเห็นได้ด้วยตาเปล่านะครับ)

หรือว่ามีรหัสอะไรบอกว่าตัวไหนเป็นอะไรน่ะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks