overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 51
    akiss
    Guest

Default OC + Cool n Quiet ไปด้วยกันได้ แต่ จะดีจริงหรือ

OC + Cool n Quiet ไปด้วยกันได้ แต่ จะดีรึเปล่า

ผมพยายามหาคำตอบจากกระทู้เก่าๆ แต่ไม่มีคำตอบที่พอจะสามารถฟันธงกันได้ซักที เพราะบอร์ดรุ่นใหม่ๆมันสามารถลากแล้วก็ไปเปิด C&Q ได้ แต่ผมอยากจะรู้จริงๆครับ ว่ามันไปด้วยกันได้จริงๆเหรอครับ มันจะส่งผลเสียต่ออุปกรณ์ของเรารึเปล่า วอนผู้รู้ช่วยแนะนำครับ
    OC เรียบร้อย

เปิด C&Q

OverclockZone Member MeePoohzz's Avatar
    มีนบุรี - แฟชั่น - รังสิต

ไม่ทราบอะครับ แต่ใช้มาก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย

akiss
    Guest

Quote Originally Posted by MeePoohzz View Post
    ไม่ทราบอะครับ แต่ใช้มาก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย
    ได้ oc เท่าใหร่เหรอครับ แล้วใช้คูกับ C&Q มานานเท่าใหร่แล้วครับ

OverclockZone Member Luxury_CV's Avatar
    Anาl7 ๏ IiาT@!_

ผมใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร ใช้มาร่วมปี ละซื้อช่วงต้นปี x4 920 Deneb เหมื่อนกัน 2.8 @ 3.4 ก็ยังเล่นได้สบายๆทุกวันนี้นะ อยากโพสรูปให้ดูเเต่คอมอยู่ที่บ้านตอนนี้อยู่หอเเฟน..

OverclockZone Member Chai_R3's Avatar

B55 1003.EPMW ----- M4A88TD-V EVO/USB3 -------- Win7 - 32

เปิดโหมดตลอด ... อัด 3.6 - 4+ ... 6 เดือนแล้ว
    Last edited by Chai_R3; 28 Dec 2010 at 13:35:24.

OverclockZone Member MeePoohzz's Avatar
    มีนบุรี - แฟชั่น - รังสิต

Quote Originally Posted by akiss View Post
    ได้ oc เท่าใหร่เหรอครับ แล้วใช้คูกับ C&Q มานานเท่าใหร่แล้วครับ
    B55 271*14 เปิดมา 8 เดือนแล้วครับ

OverclockZone Member rexDemon's Avatar

mem all ผ่านป่าวท่าน
    ถ้าผ่านก็ไม่มีข้อสงสัยแล้ว

akiss
    Guest

Quote Originally Posted by rexDemon View Post
    mem all ผ่านป่าวท่าน
    ถ้าผ่านก็ไม่มีข้อสงสัยแล้ว
    อ่านหัวข้อกระทู้ดีๆครับ เดี๋ยวหลงประเด็นกัน

akiss
    Guest

Quote Originally Posted by MeePoohzz View Post
    B55 271*14 เปิดมา 8 เดือนแล้วครับ
    Quote Originally Posted by Luxury_CV View Post
    ผมใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร ใช้มาร่วมปี ละซื้อช่วงต้นปี x4 920 Deneb เหมื่อนกัน 2.8 @ 3.4 ก็ยังเล่นได้สบายๆทุกวันนี้นะ อยากโพสรูปให้ดูเเต่คอมอยู่ที่บ้านตอนนี้อยู่หอเเฟน..
    Quote Originally Posted by Chai_R3 View Post
    B55 1003.EPMW ----- M4A88TD-V EVO/USB3 -------- Win7 - 32

เปิดโหมดตลอด ... อัด 3.6 - 4+ ... 6 เดือนแล้ว
    อืมดีครับ เริ่มหลายเสียงละ

T51R SPL's Avatar
    เพอร์เฟกต์ชั่นลิซึม

ใช้มาตั้งนานแล้ว ไม่รู้กี่เครื่อง ซีพียูกี่ตัวก็ไม่กี่ปัญหาอะไรอ่ะ

บางเครื่องจูนเอาให้นิ่งเนียนๆยากไปหน่อย แต่ก็ประหยัดไฟดี

OverclockZone Member veza's Avatar

ของผม ก็ตั้งแต่ซื้อมาจนถึงวันนี้เลยครับ ประหยัดไฟได้เยอะจริงๆนะ ส่วนมากใช้งานเล่น เน็ตๆ จะให้ CPU วิ่งเต็มๆนี่ก็กระไรอยู่

OverclockZone Member Kritdanai's Avatar

ใช้มาไม่เคยปิดฟ้งก์ชั่นนี้เลยนะ OC ก็ปกติดี ... ><

OverclockZone Member zaskar27's Avatar

เดี๋ยวลองใช้ดูมั่ง ปกติจะเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง OC ปิด C&Q กับ ไม่ oc แต่เปิด C&Q

Drunk's Avatar

ผมก็เป็นคนนึงครับ ที่ชอบ OC + Cool n Quit

ประหยัดไฟ + ไม่ร้อน

OverclockZone Member noomza2139's Avatar
    Phitsanulok (Ittiphop.system)

ก็ตอน Oc คุณก็ปิด Cool n Quit พอคุณพอใจกับความเร็ว+เสถียรแล้ว คุณก็เปิด Cool n Quit

ไม่มีใครเค้า OC แล้วเปิด Cool n Quit หลอกครับ

OverclockZone Member osxp's Avatar

ผมก็เปิด C&Q กับ C1E ตลอดนะ เครื่องนี้ก็ปีกว่าๆ ละ

OC เบาๆ X2 250 3.0@3.5G

OverclockZone Member pluvos's Avatar

ผมว่าเปิดได้และก็ไม่มีผลเสียนะ ถ้าเป็นบอร์ดตัวเก่าอย่าง740Gผมก็คงตอบว่าไม่ได้เพราะมันจะจอฟ้าบ่อยมากแต่ว่าบอร์ดใหม่นี้แทบไม่มีไรเลยมันแค่ลดตัวคูณลงในขนาดที่ไม่ได้ใช้หรือว่าไม่มีการโหลดโปรแกรมที่ใช้CPUหนักๆ แต่ส่วนตัวผมเองแล้วถ้าผมต้องใช้งานจริงหรือไปเล่นเกมส์หนักๆแปลงไฟร์AVIผมจะไปปรับในPowerOptionsเอาจะได้ไม่มีปัญหาชัวๆ พอเสร็จจากงานกลับไปนั่งโหลดบิตอย่างเดียวก็ปรับให้เป็นBalancedเหมือนเดิม อย่างผมมานั่งดูข่าวสารใหม่ผมก็ปรับBalancedไว้เช่นกันทั้งๆที่ก็OCไว้

แต่ที่ผมไม่ได้เปิดก็คือC1E เพราะเคยเปิดแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นและอีกอย่างก็คือCool n Quitมันก็ลดไฟลดตัวคูณให้แล้วผมเลยคิดว่าไม่จำเป็นต้องเปิด ไม่รู้ว่าบอร์ดคนอื่นเป็นเปล่านะผมใช้บอกกิ๊กกาไบต์
    Last edited by pluvos; 28 Dec 2010 at 21:15:15.

OverclockZone Member rexDemon's Avatar

Quote Originally Posted by akiss View Post
    อ่านหัวข้อกระทู้ดีๆครับ เดี๋ยวหลงประเด็นกัน
    โทษทีครับผมมองแค่ว่าถ้าสเถียร ก็จบ ไม่ได้มองอะไรลึกซึ้ง

และก็ขอบคุณสำหรับประเด็น แตกประเด็นความรู้ต่อเนื่องได้มากมาย

akiss
    Guest

Quote Originally Posted by osxp View Post
    ผมก็เปิด C&Q กับ C1E ตลอดนะ เครื่องนี้ก็ปีกว่าๆ ละ

OC เบาๆ X2 250 3.0@3.5G

Quote Originally Posted by pluvos View Post
    ผมว่าเปิดได้และก็ไม่มีผลเสียนะ ถ้าเป็นบอร์ดตัวเก่าอย่าง740Gผมก็คงตอบว่าไม่ได้เพราะมันจะจอฟ้าบ่อยมากแต่ว่าบอร์ดใหม่นี้แทบไม่มีไรเลยมันแค่ลดตัวคูณลงในขนาดที่ไม่ได้ใช้หรือว่าไม่มีการโหลดโปรแกรมที่ใช้CPUหนักๆ แต่ส่วนตัวผมเองแล้วถ้าผมต้องใช้งานจริงหรือไปเล่นเกมส์หนักๆแปลงไฟร์AVIผมจะไปปรับในPowerOptionsเอาจะได้ไม่มีปัญหาชัวๆ พอเสร็จจากงานกลับไปนั่งโหลดบิตอย่างเดียวก็ปรับให้เป็นBalancedเหมือนเดิม อย่างผมมานั่งดูข่าวสารใหม่ผมก็ปรับBalancedไว้เช่นกันทั้งๆที่ก็OCไว้

แต่ที่ผมไม่ได้เปิดก็คือC1E เพราะเคยเปิดแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นและอีกอย่างก็คือCool n Quitมันก็ลดไฟลดตัวคูณให้แล้วผมเลยคิดว่าไม่จำเป็นต้องเปิด ไม่รู้ว่าบอร์ดคนอื่นเป็นเปล่านะผมใช้บอกกิ๊กกาไบต์
    เยี่ยมเลยครับ สำหรับข้อมูล ยิ่งมีหลายๆเสียงเพิ่มยิ่งเริ่มมั่นใจมากขึ้น

OverclockZone Member xorama's Avatar
    Nakornsithammaraj

ของผม ถ้า cpu ซื้อมาใหม่ๆ เเล้วมา oc เเละยังอยู่ในช่วงที่ทดสอบโปรเเกรมความสเถียรต่างๆ อยู่ ถ้าเปิด c&q มันจะไม่ค่อยเวิร์คน่ะครับ
    เคยสังเกต linx ถ้า เปิด c&q ค่า time เเละ gflops จะเเกว่งมากๆ เหมือนมันยังไม่ลงตัว หงึกๆหงักๆ
    เเต่พอจูนไฟนิ่งเเล้ว เเละใช้ไปสักระยะ ก็เปิด c&q ไว้ตลอดครับ ทดสอบ linx อีกที ก็ไม่มีปัญหาเเระครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks