overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: Chassis_Fan เอาไว้ใส่พัดลมของอ่ะไรงับ

OverclockZone Member ผู้จัดการหญ่ายย..'s Avatar

Default Chassis_Fan เอาไว้ใส่พัดลมของอ่ะไรงับ

Chassis_Fan เอาไว้ใส่พัดลมของอ่ะไรงับ
    ที่อยุ่บนเมนบอร์ดอ่ะงับ

แล้วเราจะเช็ครอบพัดลมของ PSU ได้ยังไงงับ

โปรดชี้แนะด้วยงับ

OverclockZone Member tigerton's Avatar

อยากรู้เหมือนกันครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

ไม่ใช่พัดลมที่ติดเคสเหรอครับ ?

Chassis แปลว่า เคส - โครง หนิครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

โดยปกติ ไว้ติดกับพัดลมเคสงับ แต่จะเอาปายติดอารายกะแล้วแต่งับ

วัดรอบพัดลม ผ่าน bios/ program ต่างๆ ที่มากับ Mainboard / program อื่นๆ เยอะงับ

ps วัดได้เฉพาะ พัดลมที่ support นะงับ(3สาย+) แล้วต่อเข้าขั้วๆ พัดลมตามจุดต่างๆ ของ Mainboard (แล้วแต่ Mainboard)

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ส่วนใหญ่เค้าไม่ค่อยจาต่อกันหนิ เพราะว่ามันกินกระแสไฟที่จ่ายมาเมนบอร์ดด้วย เลยต่อตรงดีกว่า

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

จะเอาพัดลมไปไส่เป่าอะไรก็ได้ครับ มันมีไว้เพื่อความสะดวก ไนกรณีที่พัดลมเป็นแบบ 3พิน หรือไม่อยากต่อจากหัวโมแล็ต

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

พัดลมผมต่อตรงหน่ะครับ
    เหมือนจะไม่มีรู้ไหนที่เข้ากับช่อง เมนบอร์ดได้เลย
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member sam_9's Avatar

มันมีให้ติดก็ติดไปครับ หาพัดลมมีวัดรอบใส่ก็ดี เราจะได้รู้ว่ามันหมุนเร็วแค่ไหน อย่าให้กระแสเกิน 0.6A เป็นใช้ได้

Last edited by sam_9; 30 Oct 2007 at 18:18:07.

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

เคสครับ หรือ พัดลมทั่วๆไปก็ได้ครับ ที่เป็น หัวแบบสามพิน

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member Gep's Avatar

ผมสงสัยมานานละ ว่าไอ้วัดรอบนี่มันคำนวณจากกระแสไฟที่ใช้งานช่ายป่ะครับ
    (โดยส่วนตัวผมคิดว่าใช่) ตอนนี้ผมเลยไม่ค่อยสนใจรบพัดลมสักเท่าไหร่ ดูแค่
    ความร้อนกับเสียงครับ เมื่อก่อนเคยใช้ ตัวแรงที่มันเขียน 5000รอบ เสียงดังสุดๆ
    เลยเปลี่ยนเป็น ตัว 2500 รอบ แต่ใหญ่ขึ้นใช้ที่ขยาย ไม่รู้เค้าเรียกอะไรนะ
    เงียบยังกะปิดเครื่องสบายหูสุดซู๊ดด

OverclockZone Member sam_9's Avatar

Quote Originally Posted by Gep View Post
    ผมสงสัยมานานละ ว่าไอ้วัดรอบนี่มันคำนวณจากกระแสไฟที่ใช้งานช่ายป่ะครับ
    (โดยส่วนตัวผมคิดว่าใช่) ตอนนี้ผมเลยไม่ค่อยสนใจรบพัดลมสักเท่าไหร่ ดูแค่
    ความร้อนกับเสียงครับ เมื่อก่อนเคยใช้ ตัวแรงที่มันเขียน 5000รอบ เสียงดังสุดๆ
    เลยเปลี่ยนเป็น ตัว 2500 รอบ แต่ใหญ่ขึ้นใช้ที่ขยาย ไม่รู้เค้าเรียกอะไรนะ
    เงียบยังกะปิดเครื่องสบายหูสุดซู๊ดด
    มันใช้ Plus ในการวัด คือ 1 รอบก็จะมี Plus 1 ลูก ตามนี้ครับ

OverclockZone Member Gep's Avatar

Quote Originally Posted by sam_9 View Post
    มันใช้ Plus ในการวัด คือ 1 รอบก็จะมี Plus 1 ลูก ตามนี้ครับ
    โอวเข้าใจผิดมาซะนาน หุหุ ขอบคุณท่าน sam ที่ไขให้กระจ่าง ขอบคุณคร้าบบ

OverclockZone Member Grimmy's Avatar
    ศรีราชา-แหลมฉบัง

บ้างก็เรียก Chassis_Fan บ้างก็ AUX fan ครับ เอาไว้เสียบพัดลมที่เคสครับ.

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

เพิ่งรู้เหมือนกันครับ ขอบคุณที่ช่วยให่กระจ่าง

OverclockZone Member โชติก's Avatar

เรื่องว่าเสียบพัดลมแล้วมันจะแย่งไฟบนบอร์ดต้องต่อตรงจาก PSU จึงจะดีนี่ น่าจะเลิกคิดได้เลย เพราะถ้าลองสังเกตดูเมนบอร์ดเทพๆของ Asus จะมีช่องให้เสียบพัดลมเยอะมาก ถ้ามันจะมีปัญหาการแย่งไฟกันจริงเขาจะออกแบบมาให้ใช้อย่างนี้ได้อย่างไร ว่ามั้ย?

OverclockZone Member hamoy's Avatar
    วิภาวดีรังสิต 5 - Mega บางนา

แอบสอยความรู้ครับ ดันจึ๊ก

OverclockZone Member ผู้จัดการหญ่ายย..'s Avatar

แล้ว PSU ผมมันมีสายไฟเล็กๆคล้ายสายเสียบพัดลมของ CPU อ่ะคับ
    อันนี้มันคือสายอ่ะไร แล้วต้องเสียบอ่ะป่าวงับ

OverclockZone Member Xpert's Avatar

Quote Originally Posted by ผู้จัดการหญ่ายย.. View Post
    แล้ว PSU ผมมันมีสายไฟเล็กๆคล้ายสายเสียบพัดลมของ CPU อ่ะคับ
    อันนี้มันคือสายอ่ะไร แล้วต้องเสียบอ่ะป่าวงับ
    มันคือสายวัดรอบ(หรือสาย)พัดลมของ PSU นั่นแหละครับ ผมว่าเสียบไว้ก็ดีครับ เพราะถ้าพัดลม PSU ไม่หมุนนี่อาการหนักครับ เดี๋ยว PSU จะลาโลกเสียก่อน

Quote Originally Posted by Xpert View Post
    มันคือสายวัดรอบ(หรือสาย)พัดลมของ PSU นั่นแหละครับ ผมว่าเสียบไว้ก็ดีครับ เพราะถ้าพัดลม PSU ไม่หมุนนี่อาการหนักครับ เดี๋ยว PSU จะลาโลกเสียก่อน
    แล้วต้องเอาไปเสียบตรงไหนของบอร์ดอ่ะงับ
    เสียบที่ Chass_fan นี่ได้อ่ะป่าวงับ

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

Quote Originally Posted by ผู้จัดการหญ่ายย..
    แล้ว​ต้อง​เอา​ไปเสียบตรงไหนของบอร์ดอ่ะงับ
    ​เสียบที่​ Chass_fan ​นี่​ได้​อ่ะป่าวงับ
    เมนบอร์ดบางรุ่นมันจะ Screen บริเวณนั้นมาเลยว่าช่องนี้สำหรับ PSU ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks