overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

Default เลือกลำโพงตัวไหนดีครับ (มือใหม่)

มองๆๆไว้งบก็ประมาณ 12-15K -+ นิดหน่อย

ดูหนังหนังเพลง 50/50 แต่เน้นคุณภาพเพลงซะมากกว่า เพราะตั้งใจฟังมากกว่าที่จะดูทั้งภาพและเสียง

มองไปมองมา ไปเจอ ONKYO S3300 เมื่อถ้าเทียบกับลำโพงคอมพิวเตอร์ทั้วๆๆไปในราคาใกล้เคียง( Edifier S550,Z 5500) อาไรคุ้มค่ากว่ากันครับ รึมันเทียบกันไม่ได้ก็ขออภัย

แล้ว ARV นี้ ซาวกาด์รยังจำเป็นอีกป้าวครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member NaiZZ's Avatar

Cool

เน้นฟังเพลงแต่ดูหนังด้วย คงเป็นลำโพงแบบ 2.1 งบขนาดนี้น่าสนใจ Edifier S530D ครับ

ท่าน TroRuwA บอกว่าเสียงดีจากกระทู้นี้ครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...ครับ

มี Video ให้ดูด้วยนะครับ

BORKED

OverclockZone Member lplline's Avatar

^ เสียงแบบนั้น ต้องใช้ dac ครึ่งหมื่นเชียวนะ แซวเล่น อิอิ

แล้วแต่ชอบเลยครับ กระหึ่มๆ ก็ onkyo
    รายละเอียดยิบๆก็ s530d

OverclockZone Member NaiZZ's Avatar

อิอิ ^ ^

TroRuwA
    Guest

DAC ในตัวมันก็ทำได้ดีแล้วครับ
    ไม่ได้เชียร์นะ แต่ถ้าลำโพงราคาแค่ 11k มี DAC ให้ในตัว
    รวมถึงวัสดุ และเสียงที่ออกมาได้ระดับนี้ คุ้มเกินคุ้มครับ
    สิ่งที่แย่ของลำโพง S-Series ก็คือสายแถม แต่ก็เรื่องปกติครับ
    สายลำโพงกับสายสัญญาณที่แถมมาคือ มันแถมมาให้ใช้งานได้เป็นพอ

ปล.ที่ลอง DAC ตัวนั้นมาต่อเพราะเอามาลองก่อนไปเล่นวางหิ้ง
    เพราะเล่นวางหิ้งผมก็เล่น DAC เต็มๆครับ ^^

Onkyo ได้วัตต์เยอะ ดูหนังเสียงดังดี ตัว 5305 เสียงออกมายังสู้
    S530S ในเรื่องฟังเพลง และสู้ S550 ในเรื่องดูหนังไม่ได้ครับ
    แต่ AVR มันขยับและ อัพเกรดง่าย ลำโพงคอมมันงบเล็กกว่าและจบไวกว่า
    โดยมีข้อจำกัดในการใช้งานว่า AVR มันยืดหยุ่นกว่า อยู่ที่ท่านเลือกล่ะครับ ^^

OverclockZone Member bradrooker's Avatar

Quote Originally Posted by TroRuwA View Post
    DAC ในตัวมันก็ทำได้ดีแล้วครับ
    ไม่ได้เชียร์นะ แต่ถ้าลำโพงราคาแค่ 11k มี DAC ให้ในตัว
    รวมถึงวัสดุ และเสียงที่ออกมาได้ระดับนี้ คุ้มเกินคุ้มครับ
    สิ่งที่แย่ของลำโพง S-Series ก็คือสายแถม แต่ก็เรื่องปกติครับ
    สายลำโพงกับสายสัญญาณที่แถมมาคือ มันแถมมาให้ใช้งานได้เป็นพอ

ปล.ที่ลอง DAC ตัวนั้นมาต่อเพราะเอามาลองก่อนไปเล่นวางหิ้ง
    เพราะเล่นวางหิ้งผมก็เล่น DAC เต็มๆครับ ^^

Onkyo ได้วัตต์เยอะ ดูหนังเสียงดังดี ตัว 5305 เสียงออกมายังสู้
    S530S ในเรื่องฟังเพลง และสู้ S550 ในเรื่องดูหนังไม่ได้ครับ
    แต่ AVR มันขยับและ อัพเกรดง่าย ลำโพงคอมมันงบเล็กกว่าและจบไวกว่า
    โดยมีข้อจำกัดในการใช้งานว่า AVR มันยืดหยุ่นกว่า อยู่ที่ท่านเลือกล่ะครับ ^^

เห็นด้วยครับ AVRยืดหยุ่นกว่า แต่ก็จบยากกว่าแต่ถ้าเงินถึง AVR เสียงดีกว่าแน่นอนครับ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ขอบคุณครับ ตอนนี้คิดอยู่ s3300 ก็น่าจะคุ้มสุดกับมือใหม่ ต้องหาโอกาสไปฟังของจริง จับๆๆดูวัสดุหน่อยลำโพงแถมเป็นไง

ชุดที่ใช้ตอนนี้ X3 กับ X-Fi Music มันเบื่อแล้ว
    Last edited by kidnapped1; 28 Dec 2010 at 21:58:44.

OverclockZone Member Yoshitsune's Avatar

Focal XS มือสองครับ

OverclockZone Member

ONKYO S3300 ดูหนังมันมากครับ ฟังเพลงไม่ค่อยเท่าไหร่แต่ก็ไม่ขี้เหล่ดีกว่าลำโพงคอมทั่วไปอยู่ครับ ถือว่าเป็น in the box ที่คุ้มชุดหนึ่งครับ แต่การอัพเกรดจะยากหน่อยครับ เพราะซัพเป็น passive ถ้าจะอัพก็คงเ็ป็นลำโพงคู่หน้่า เซนเตอร์ และเซอราว ครับ ตอนนี้ผมใช้อยู่ครับ

OverclockZone Member SomJeed's Avatar

รุ่นนี้เสียงดี เสียงอย่างเดียวรีโมท...ไปหน่อย

ช่ายครับติดที่ซับ passive

ถ้าเอาแต่ avr ลำโพง 2.0 ก่อนแล้วค่อยขยับขยายนี้ 45K จะพอไหวนิ มอไซแค่คันเดียวเอง 5 5 5

เกินงบไปเยอะเดียวศึกษาข้อมูลไปเรื่อยๆๆก่อน T_T

Bookmarks

Bookmarks