Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงวินโด้xpใหม่แล้ว vista หายคับทำไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงวินโด้xpใหม่แล้ว vista หายคับทำไง

คือเครื่องผมลงwindowไว้2เวอร์ชั่นคือ xp กับ vista แล้ววันนี้ลง xp ใหม่คับพอดีมันมีปัญญา พอลงเสร็จแล้ว บูดเครื่องเข้าวินโด้ ปกติจะมีเมนูให้เลือกเข้า xp กับ vista แต่พอลง xp ใหม่เมนูมันหายไปเลย จะเข้า vista ก็ไม่ได้ แล้วจะทำยังไงให้ได้เมนูเวลาจะเลือกเข้าระหว่างwindowทั้ง2กลับมาคับ

ไปactive partitionที่ลงvistaครับ
    ถ้าไม่ได้
    เดี๋ยวมาบอกอีกที

Comment

Originally posted by titan_psp View Post
      ไปactive partitionที่ลงvistaครับ
      ถ้าไม่ได้
      เดี๋ยวมาบอกอีกที
      active partition คือยังไงคับช่วยขยายความหน่อย+วิธีทำด้วยคับ
      แล้วจำเป็นต้องลงvistaใหม่รึเปล่า

Comment

คลิกขวา ที่ mycom ---manage และ disk manament ครับ

Comment

Originally posted by momaymint View Post
          คลิกขวา ที่ mycom ---manage และ disk manament ครับ
          แล้วคลิกตรงไหนต่อครับงงๆอยู่

Comment

แล้วถ้าเป็นในdisk managerนี่มันจะformatเครื่องรึเปล่า

Comment

ก็ปกติครับ เพราะ vista ที่เราลง มัน ก็ได้ทำการ set ค่าบางอย่างใน window ในการ บูท แต่ท่านได้ format มันไป ค่านั้นมันก็หายไปด้วย ครับ ส่วนมากผมก็จะต้อง ลง vista ใหม่ด้วย

Comment

ต้อง ลง XP ก่อน แล้วค่อยVISTA ครับ

Comment

Working...
                X