Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมว่าจะรอการ์ด ATI ที่จะออกมาสู้กับ 8800 ดีกว่ามั๊ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมว่าจะรอการ์ด ATI ที่จะออกมาสู้กับ 8800 ดีกว่ามั๊ยครับ

ผมว่าจะรอการ์ด ATI ที่จะออกมาสู้กับ 8800 ดีกว่ามั๊ยครับ
    พอดีผมชอบ ATI ตอนนี้ใช้ X1900XTX อยู่
    ตอนแรกจะซื้อ Crossfire Master มาทำ Crossfire แต่คิดไปคิดมา
    รอ ตัว X2000 ออกมาดีกว่า น่าจะแรงกว่าเยอะ
    เพราะขนาด 1950 ยังใช้ DDR4 แล้วเลย
    ถ้า X2000 ออกมา ก็น่าจะ แรงสูสีกับ 8800 นะครับ
    แล้วก็รอให้ VISTA ออกด้วยจะได้ใช้ DX10 ไปเลย
    คิดว่าจะรอนานไปมั๊ยเนี่ย เพื่อนๆ คิดไงครับ
    จริงๆ แล้วตอนนี้ Spec ที่ใช้อยู่ผมก็ว่า เทพแล้ว เลยไม่อยาก Upgrade ถี่ไป เปลืองตังค์

X1900XTX ยังอยู่ได้อีกนานครับ(ถ้าไม่ตาม tech นะครับ) ไว้รอดูท่าทีของ DX10 ก่อนดีกว่าครับ
    เก็บเงินไว้ซื้อตอนนั้นคงยังไม่สายครับผม

ปล. เจ้าหนู X1900GT คงจะยังอยู่กับผมไปอีกพักใหญ่ๆเลยละครับ(จน เครียด อัพคอม )

Comment

ผมว่า R600 ของ ATi แพงกว่า G80 อีกนะ

รอดู DX10 ดีที่สุดครับ
      ตอนนี้คุณก็มีรุ่น Top อยู่แล้วนี่ครับ

Comment

ดีครับ

Comment

ถ้าลอง nVidia กล้าปล่อย 8800 ออกมา

ก็แปลว่า MS น่าจะยอมปล่อย DX10 ออกมาก่อนกำหนด

Comment

DX10 จาก ATI จะปล่อยออกมาช่วงต้นปีหน้าครับ (ประมาณเดือน ก.พ. บวกลบนิดหน่อย)

Comment

ผมว่ารอซื้อของตกรุ่นดีกว่า

Comment

ออกตัวใหม่ๆ ทีไร ใจคนใช้มันสั่นหวิว ๆ

Comment

สนับสนุนการซื้อของตกรุ่นครับ...ของดีราคาถูกสำหรับคนจนๆอย่างผม

Comment

สนับสนุนการซื้อของตกรุ่นครับ...ของดีราคาถูกสำหรับคนจนอย่างผม..อิอิ

Comment

ผมว่านะ เดือนพฤษภา จะเริ่มมีเกม สนับสนุน ..... (games that use Dx10,Join Date: May 2006. Location)
                      แต่มา งง งงง ตรงนี้ ละคับ....."DirectX 9.0L For XP the same as DX10 For Vista "
                      ส่วนจะซื้อใหม่ สำหรับ กราด์แบบเทพๆ นะ....ผมว่า รอก่อน ใจเย็นๆ ดีกว่า คับ....
                      http://www.gamespot.com/features/6143883/p-4.html

Comment

Originally posted by pra1739 View Post
                        ผมว่านะ เดือนพฤษภา จะเริ่มมีเกม สนับสนุน ..... (games that use Dx10,Join Date: May 2006. Location)
                        แต่มา งง งงง ตรงนี้ ละคับ....."DirectX 9.0L For XP the same as DX10 For Vista "
                        ส่วนจะซื้อใหม่ สำหรับ กราด์แบบเทพๆ นะ....ผมว่า รอก่อน ใจเย็นๆ ดีกว่า คับ....
                        http://www.gamespot.com/features/6143883/p-4.html
                        ถ้าผมจำไม่ผิดคือเจ้า DX9.0L มันก็คือ DX10 สำหรับ WinXP นั่นแหละครับ
                        เป็นลูกเล่นทางการตลาดของบิลเกตส์มันน่ะครับ

Comment

ถ้าx2000 ออกการ์ดเทพๆอย่าง1950xtx ก็คงอยู่แค่เอื้อม

Comment

ผมยังรอGX(GF 10) อยู่เลย อิอิอิ

มันก็ขึ้นอยู่กับคุณแล้วละ ที่จะเลือกใช้อะไรตอนไหน ถ้าตอนนี้ อยากได้ก็ซื้อไปเลยคับ

แต่ถ้ารอได้ก็ รอต่อไป

Comment

อิอิ ผมว่ายังไงถ้าไม่ใช่สาวกatiตัวจิงยังไงก็ไม่รอหรอกครับ เพราะัยังไงR600หรือx2800series ก็ต้องออกหลังปีใหม่แน่นอน อย่างน้อย2เดือนหลังจากnvidiaเปิดตัวgf8800series ช่วงตรงนี้nvidia ก็สามารถดึงลูกค้าไปได้มากพอสมควรทีเดียว คงจะมีแต่สาวก atiตัวจิงและคนที่จะซื้อการ์ดจอช่วงนั้นพอดีรอ R600ครับ จะเห็นว่าพักหลังatiไม่สามารถเปิดตัวflagship vpu ได้ก่อนnvidiaเลย ส่วนหนึ่งก็มาจากว่าatiชอบเล่นกับ processใหม่ก่อนเพื่อน คือ R600ก็จะผลิตโดยใช้เทคโนโลยี 80nm ต่างกับ g80ซึ่งยังคงใช้เทคโนโลยี90nm ทำให้chipต้องไปtape-outบ่อยกว่าจนกว่าจะไม่มีปัญหา แต่ข้อดีคือชิปจะราคาถูกกว่าเนื่องจาก ใช้silicon waferน้อยกว่าหมายถึงพื้นที่นะครับ,ความร้อนน้อยกว่า,อัดclockได้สูงกว่า(R600น่าจะอยู่ที่ 700mhz core)และอาจจะกินไฟน้อยกว่าซึ่งตรงนี้ผมยืนยันว่าคงไม่จิง เพราะr600จะกินไฟที่ระกับ 250W และมากกว่า G80แน่นอน ช่วงพักหลักatiไม่สามารถดัน performance-per-watt ให้สูงได้เมื่อเทียบกับnvidia
                              แต่ขอรับประกันว่าหัวเราะทีหลังดังกว่าแน่นอน r600ใช512bit memory interfaceจิงไม่หลอกอย่างในX1000series และไม่ครึ่งๆกลางอย่าง G80ที่384/320bit
                              นอกจากนั้นr600ยังมีpipelineถึง64pipesจิงๆนะครับ เป็น unified shaderคือไม่แยกระหว่างpixelหรือ vertex ซึ่งตรงนี้ไม่มีข้อดีสำหรับdx10 แต่จะได้เรื่องความเร็วแทน (ส่วนg80มี32real pixel pipes, 128stream processorsครับ)

อย่างไรก็ตามgf8800seriesมันช่างยั่วน้ำลายเสียจิงและที่สำคัญที่สุดมันจะมีขายในอีกไม่กี่วันนี้แล้ว

Comment

Working...
                              X