Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD กับจอแบน อันไหนดีกว่ากันค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD กับจอแบน อันไหนดีกว่ากันค่ะ

คือจอเก่าเราเน่าไปและจะซื้อใหม่แบบไหนดีกว่ากันค่ะเอาสบายตาสวยสดใสสวยงามค่ะ

lcd แน่นอน

Comment

LCD สบายตากว่าครับ (ถ้าปรับดีๆ) ประหยัดที่ ประหยัดไฟด้วย

ถ้าเอาสีสวยสดใสก็คงเป็น CRT (จอแบนไม่แบนก็แล้วแต่จะหามาใช้ครับ)

Comment

Originally posted by tassapon View Post
        LCD สบายตากว่าครับ (ถ้าปรับดีๆ) ประหยัดที่ ประหยัดไฟด้วย

ถ้าเอาสีสวยสดใสก็คงเป็น CRT (จอแบนไม่แบนก็แล้วแต่จะหามาใช้ครับ)
        ตามนี้เลย

Comment

LCD ก็จอแบนนะครับ !!

Ps. ใช้ LCD ดีกว่าอยู่แล้ว เพราะเทคโนโลยีใหม่กว่า ย่อมสนองได้มากกว่า
          GLORIOUS PC MASTER RACE
          May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

มองข้อดีของ LCD ตรงประหยัดพื้นที่นี่แหละนะ

Comment

มาดูข้อเสียที่ผมเคยเจอบ้าง

LCD = เรื่อง Dead Pixel เป็นของคู่กันเลย
              และต้องดูแลมันดีดีด้วยเพราะหน้าจอบอบบางมากแตะไรนิดไรหน่อยเป็นรอย แตะแรงๆก็ หึหึ
              ทำความสะอาดต้องเบาๆ เพราะเดี๋ยวงอนเป็น Dead Pixel มาล่ะ

CRT = ใหญ่เทอะทะ หนักCHIP ใช้ไปนานๆ ประมาณเข้าปี 4-5 ความสว่างเริ่มลดลง ความเข้มมากขึ้น

ผลคือ = ภาพค่อนข้างจะดำ เวลาเล่นเกมส์นี้ต้องปรับความสว่างขึ้นมา ถึงจะพอเล่นได้ ดูหนังก็เหมือนกัน มืดเกินไป

คิดว่าถ้าวันๆนึงคุณอยู่หน้าจอคอมมากๆก็ ใช้ LCD เถิดครับ ถนอมสายตา ตาเสียซ่อมไม่ได้
              ถ้าอยู่แบบนานๆเล่นที หรือเปิด Bit นานๆมาดู ใส่ของนานๆครั้งก็ CRT ดีกว่าครับ ประหยัดไปได้หลายพัน

ปล.ผิดพลาดขออภัย

Comment

ผมว่าจอแก้วดีกว่าครับ
                แต่ปัญหาที่พบ
                1. รับประทานไฟมาก
                2. ทำให้ห้องเราร้อนมากขึ้น
                3. อันนี้สำคัญเลย เปลืองราคาค่าโต๊ะคอมครับ ใช้แบบไม้อัด โต๊ะร้าวไปทีนึงแล้ว ต้องซื้อแบบดีๆหน่อย
                -*-

Comment

Working...
                X