Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ3-4หมื่นจัดไห้ที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ3-4หมื่นจัดไห้ที

อยากได้คอม ใช้งานใช้หมด เล่นเกมหนักๆหน่อย แล้วก้อของานกราฟฟิกแอนนิเมชั่นอ่ะ แล้วกะแบบว่า ใช้งานยาวไปเลย งบก้อ3-4หมื่นอ่ะค่ะ ถ้าขอเปน็นอินเทล คอร์ทูน้า ถ้างัยก้อช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุนมากกกกกกกกกกกค่ะ กะว่าจะไปถอยงานคอมมาร์ท หรือถ้าเอาเปนhp pavilion a6285l , s3280d , mcpc m9080d มี3รุ่นนี้ที่ก้ออยากได้ แต่เพื่อนบอกว่าการ์ดจอมันไม่โอ คือช่วยแนะนะหน่อย ว่ายังงัยดี hpก้อได้หรือจัดสเปคคอมมาไห้เลยก้อดี

ถ้าจะเล่นเกมส์ ผมลองจัดคอมประกอบให้ไปเดินเทียบในงานดูแล้วกันครับ ว่าอันใหนน่าสนกว่ากัน

Q6600 9800
    Gigabyte P35DS3R 4200
    RAM ROX 667 1Gx2 1800
    HDD 160Gx2 RAID 0 4000
    DVDRW 1200
    PCI-E MSI 8800GT 9500
    CASE 1000
    PSU ENERMAX 460W 2500
    LCD 19 6500

40500

Comment

Hp อย่าเลยครับช้ามากเทียบกับราคาที่จ่ายไป(กับค่าบริการ Service ลิขสิทธิ์ต่างๆ) ถ้าเน้นใช้งานเครื่องประกอบแจ่มกว่าครับ Spec ตามคุณ wikorn ครับถ้าไม่เน้นเกมส์มาก การ์ดจอ พวก 2600XT ก็ได้ครับเอาส่วนต่างไปเพิ่มซื้อจอ 22" จะทำงานง่ายกว่าเวลาเปิดหลาย window ไม่ต้องจ้องมาก

Comment

ไม่กล้าเลือกเองอ่ะ แล้วที่ว่าใช้เล่นเกม นี่มันก้อประเภทเดียวกะพวกงานกราฟฟิกแหละ รึป่าวค่ะ แล้วถ้าเปนintel
        e6850 ล่ะ แล้วก้อขอถามแถมติ๊ดนึง e6700 กะ 6750 มันต่างกันยยังยหร่อ เหนมัน 2.33 เท่ากัน แล้วไอ้ลงท้ายเป็น 00 กะลงด้วย50 มันต่างกันยังยค่ะ

Comment

Originally posted by agleema View Post
          ไม่กล้าเลือกเองอ่ะ แล้วที่ว่าใช้เล่นเกม นี่มันก้อประเภทเดียวกะพวกงานกราฟฟิกแหละ รึป่าวค่ะ ถ้ากราฟฟิค 3D จริงๆจะมีการ์ดอีกประเภทที่ทำงานแบบนี้โดยตรง แต่จะเล่นเกมส์ไม่ดีเท่าไร เอาเป็นว่า 8800gt ทำหน้าที่ได้ ไม่ตกหล่นครับ แล้วถ้าเปนintel
          e6850 ล่ะ เล่นเกมส์ดีกว่า Q6600 หน่อย แต่ ถ้าเรนเดอร์งาน Q6600 ไวกว่าครับ แล้วก้อขอถามแถมติ๊ดนึง e6700 กะ 6750 มันต่างกันยยังยหร่อ เหนมัน 2.33 เท่ากัน แล้วไอ้ลงท้ายเป็น 00 กะลงด้วย50 มันต่างกันยังยค่ะ FSB 1066/1333 ครับ
          .

Comment

เรนเดอร์งานคือ? โทดทีค่ะ ไม่รุ้จิงๆ แล้วสเปคที่ว่ามานี่คือโอเคแล้วใช่ป่ะ ใช้งานได้ทุกอย่างทุกเรื่องนะ? อยู่น๊านนานเลยป่ะ แล้วววFSB คือ?

Comment

บังเอิญ เสิชไปเสิชมาไปเจอ
              E6750 6900
              Gigabyte P35DS3R 4500
              RAM ROX 667 1Gx2 2800
              HDD 160G 2000
              PCI-E HD2900XT DDR3 15000
              DVDRW 1200
              CASE C5 2000
              PSU ENERMAX 500W 4500
              LCD 19" 6500

PCI-E HD2900XT DDR3 15000 มันใช่การ์ดจอป่ะ แล้วการ์ดจอกะvgaนี่อันเดียวกันป่ะ
              แล้วการ์ดจออันนี้อันนี้มันต่างกะอันที่พี่จัดไห้เค้ายังงัย
              แล้วอันนนี้อ่ะ พี่ก้อจัดไห้ที่เล่นเกมเหมือนกัน แล้วทำไมถึงใช้ คอร์ทูล่ะค่ะ
              อยากรุ้เฉยๆ

Comment

Originally posted by agleema View Post
                เรนเดอร์งานคือ? โทดทีค่ะ ไม่รุ้จิงๆ เอาที่เข้าใจ ง่ายๆก็ การประมวลผมของ งานที่เราได้ทำไว เป็นขั้นตอนสุดท้าย แล้วกันครับ ถ้าลึกกว่านี้ จะเข้าใจยากครับ และงานที่บอก เป็นหน้าที่ CPU ล้วนๆครับ 4หัว ถึงได้เปรียบ 2 หัวในด้านนี้ครับ

แล้วสเปคที่ว่ามานี่คือโอเคแล้วใช่ป่ะ ใช้งานได้ทุกอย่างทุกเรื่องนะ? ครับ
                อยู่น๊านนานเลยป่ะ นาน
                แล้วววFSB คือ?ความเร็วที่ CPU ใช้ในการ รับส่งข้อมูลครับ คร่าวๆนะครับ
                บังเอิญ เสิชไปเสิชมาไปเจอ
                E6750 6900
                Gigabyte P35DS3R 4500
                RAM ROX 667 1Gx2 2800
                HDD 160G 2000
                PCI-E HD2900XT DDR3 15000
                DVDRW 1200
                CASE C5 2000
                PSU ENERMAX 500W 4500
                LCD 19" 6500

PCI-E HD2900XT DDR3 15000 มันใช่การ์ดจอป่ะใช่ครับ แล้วการ์ดจอกะvgaนี่อันเดียวกันป่ะ ครับ VGA วีดีโอ กราฟฟิคการ์ด อะแดปเตอร์
                แล้วการ์ดจออันนี้อันนี้มันต่างกะอันที่พี่จัดไห้เค้ายังงัย ตอนนี้คงไม่ต่างกันมาก แต่ HD2900XT เข้าว่ากันว่า ทำงาน 3 ดีพอควรแต่กินไฟมากครับ

แล้วอันนนี้อ่ะ พี่ก้อจัดไห้ที่เล่นเกมเหมือนกัน แล้วทำไมถึงใช้ คอร์ทูล่ะค่ะ
                อยากรุ้เฉยๆก็เข้าไม่เน้น ทำงาน 3D การฟฟิคเลยนิครับ
                .

Comment

เรนเดอร์งานคือการที่ใช้งานcpuและgpuประมวลผลของชิ้นงานๆต่างๆที่เป็นสามมิตินะครับ
                  ยิ่งภาพหรือหนังที่เราทำใหญ่มากละเอียดมากๆ
                  จะใช้พลังประมวลผลเยอะขึ้นเท่านั้นซึ่งทำให้4coreที่ความเร็วclockช้ากว่าจะทำงานได้ดีกว่า
                  2coreแต่ความเร็วclockสูงกว่า(ผมอธิบายตรงนี้งงป่าวหว่า)
                  ส่วนGPUก็จะช่วยcpuในการประมวลผลด้วย
                  แล้วก็แสดงผลได้ใกล้เคียงกับภาพที่เราทำออกมามากที่สุด

ส่วนFSBย่อมาจากFront Side busครับ
                  มันคือความเร็วnativeที่วิ่งจากCPUไปmainboard(อันนี้ไม่แน่ใจครับอาจผิดพลาดได้ยังไงแก้ไขให้ด้วยครับ)
                  specที่คุณwikornจัดให้
                  ใช้ได้อย่างน้อยถึงสองปีแน่นอน^^

Comment

ขอบคุนมากๆนะค่ะ แล้วมันจะแบบว่า รองรับการอัพเกรดมั้ย
                    แล้วถ้า ๆๆๆๆนะ อยากเปนhpล่ะ แบบว่ามันฝังใจชอบรูปลักษณ์มันนิ๊ดนึง แต่คือที่พี่ข้างบนๆบอกมาเค้าว่างั้น
                    Last edited by agleema; 31 Oct 2007, 22:50:47.

Comment

เรนเดอร์งานคือ? โทดทีค่ะ
                      ตามความเข้าใจโดยส่วนตัว แล้วการเรนเดอร์คือกระบวนการสังเคราะห์ไฟล์ใหม่จากโปรเจ็กต์ที่เราสร้างขึ้น (จะมีใครเข้าใจกะเรามั้ยเนี่ย)

Comment

Working...
                      X